ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

~ แตกใจความมหาเสน่ห์ ~

[คัดลอกลิงก์]
ว้าว..ว้าว..พี่ทิมมาแล้ว..ขอบคุณครับผม
ขอบคุณพี่ทิมมากครับ
จะขอกล่าวถึงเมื่อครั้งผมยังขวนขวายหาคาถามหาเสน่ห์-เมตตา มาแก้ไขธุระปะปังทั้งหลาย
มีวิชานึงที่ผมมองข้ามแต่ผมเพิ่งมาเริ่มเล่นและให้ความสำคัญ เพราะผ่านความเข้าใจต่างๆจนพอใจ
ทำให้อยากเข้าสู่สภาวะที่เดิมทีไม่เคยสนใจ นัยว่าผลมันดีกว่าเพราะเหมาะสมกับสภาพแวดล้อมที่พบปะผู้คน
สังคมที่ต้องอาศัยความเกื้อกูลแห่งมิตรภาพ วิชานี้คือคาถาปิโย แปลว่าที่รัก หรือบ้างเรียกดอกไม้สวรรค์
นี่เป็นวิชาหลักที่คนรู้ยืนยันตรงกันว่า ท่ามกลางสังคมงานที่มีทั้งเจ้านายเหี้ยม ผู้ร่วมงานคอยแทงหลัง ลูกค้าข่มเหง ฯลฯ
จะมีวิชานี้ที่เวิร์คที่สุด คือไม่มีใครให้ปัญหาหือความหนักใจ คล้ายดอกไม้ที่ไม่ได้มีไว้ให้เหยียบย่ำใดๆ
มีไว้ดูไว้ถนอมน่าดูแลไว้เจริญตาเจริญใจ บทนี้สามารถเล่นไปถึงขั้นมหาเสน่ห์ที่เด็ดมาก
คนเล่นวิชาคาถากำกับเหตุการณ์เรื่องราวรอบๆตัวนั้นมักใช้คาถาแก้ไขเรื่องราวต่างๆ
ในตำรานั้นจะมีบทหลักๆที่คนเล่นคาถาส่วนใหญ่นั้นใช้อยู่ก็หลายบท บางบทดีกับเจ้านายแล้วไปเด่นเกินคนอื่น
ชวนให้อิจฉาน่าหมั่นไส้ จนเป็นภัยลับหลัง เคยมีคนคิดว่าต้องใช้คาถามหาอำนาจเขาจะได้เกรงๆ แต่ในความเป็นจริงนั้น
ถ้าเราไม่ใช่เจ้านายแล้วดันไปเล่นมหาอำนาจจะมีผลให้เขาเกร็งๆหวั่นๆ
เผลอๆเขาอยากจะเอาเราออกเพราะไม่มีความสุขเวลาเจอหน้า
ต้องทำความเข้าใจเรื่องจิตวิทยาอยู่บ้างครับ บางทีมันก็ยาก บางทีมันก็ง่าย
แล้วแต่มุมมองที่ถ่องแท้ครับ

สิ่งที่คนเล่นคาถาพูดตรงกันคือคาถาปิโยนั้นมีผลในองค์รวมๆดีกว่า
เพราะทำให้ใครต่อใครอ่อนกับเราถูกทางที่สุดทำให้รอดตัวต่อคนที่จะนำความหนักใจมาให้นั่นเอง
แต่บทนี้มาจากสองพระคาถาที่ว่าด้วยคุณแห่งปิโยอันทรงค่า
และคาถาบทนึงที่เด่นทางลดมานะทิฐิผนวกตรึงสะกดทางเมตตา (ถ้าเล่นชำนาญ)
บทนี้จะพบเห็นผ่านตาบ้างแบ่งเป็นวรรคๆแทรกด้วยถ้อยคำปกติที่เมื่อเล่นขึ้นแล้วขลังดีมาก
แต่ถ้าจะหาคำคาถาตรงๆมาแทรกให้เต็มวรรคพอดีและว่ากันด้วยคุณทีถนัดตาก็จะต้องเป็นบทปิโยเท่านั้น
ผลออกมาก็คือตรึงใจรักจัดจ้านยิ่งนัก

ปิโยเทวะมนุสสานัง
ปิโยพรหมานะมุตตะโม
ปิโยนาคะสุปันนานัง

ปินินทรียังนะมามิหัง
ยังไม่จบครับเดี๋ยวมาต่อ.........

ขอบคุณครับผม
105#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-19 10:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รอติดตามต่อครับพี่ทิม
รอคอยๆ
Tim ตอบกลับเมื่อ 2014-3-19 06:41
จะขอกล่าวถึงเมื่อครั้งผมยังขวนขวายหาคาถามหาเสน่ห์- ...

รออยู่น่ะครับ
ซักครู่นะครับ (กำลังออกไปหาตังค์อยู่)
ถ้าจะกล่าวถึงพระคาถาบารมี30ทัศนั้นหลายท่านคงเห็นชินตา ผมเองก็เคยนำมาใช้ในเรื่องบางเรื่อง
วิชานี้ถูกแบ่งเป็นวรรคแล้วมีทั้งแบบมหาเสน่ห์ มหาระงับ สะกด หยุดไล่การตาม
และมีทั้งเสริมบางคาถาให้เป็นมหาปราบคุณไสย ฯลฯ
ผมเคยนำมาท่องไปเดินเล่นย่านคนเถื่อนๆ ภาวนา ๗ จบแล้วเดินไป
ก็แปลกดีที่คนเดินหลบ บ้างมองผมแต่ไกล แล้วขาอ่อนเกือบหน้าคะมำ
ผมได้แต่พยายามถอดอานุภาพให้ชัดว่าคืออะไร แต่ก็ได้เพียงมาลงเอยที่มหาเสน่ห์
และเคยเน้นสวดโดดๆ เป็นทั้งนะจังงัง ชนะใจ ชนะมานะทิฐิ
เพียงแต่แรงไปหน่อย เช่นคนขับรถเมล์ตลึงไม่ยอมไป
ผมวิ่งลุยฝนอยู่มีฝรั่งวิ่งกางร่มให้แล้ววิ่งไปกับผมแล้วบอกว่าไม่อยากให้คนสวยเปียก!!!
ตั้งแต่นั้นมาผมไม่เคยเล่นบทนั่นอีกเลยเพราะไม่เข้าใจว่าไปทางไหน รู้แต่ว่าแรงชัดเจน
ผมใช้เวลามาแกะอานุภาพเรื่อยๆสุดท้ายได้แบบลงตัวที่เมตตาปิโย
ซึ่งเป็นเมตตาที่มีแรงที่ขนาดมหาเสน่ห์ยังต่อกรด้วยยาก
ใช้แล้วอย่ามาว่ากันนะ

คาถาปิโยสุดใจ (รักเราจัง)

อิติปาระมิตาติงสา ปิโยเทวะมนุสสานัง
อิติสัพพัญญูมาคะตา ปิโยพรหมานะมุตตะโม
อิติโพธิมนุปปัตโต ปิโยนาคะสุปันนานัง
อิติปิโสจะเตนะโม... ปินินทรียังนะมามิหัง

จะสวดก็หาโอกาสปลีกตัวมานึกก่อนครับว่าใช้เรื่องอะไร เช่นจำเพาะ, คนรวมๆ,
รักชนะทิฐิ, ออดอ้อนขอเงินฯลฯ
ขอบคุณครับผม
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้