ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

รวมเรื่องเล่าประสบการณ์เพื่อบูชาครู หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ

[คัดลอกลิงก์]
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-27 17:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ประสบการณ์ของคุณ nuitapra

ผมขอร่วมแชร์ประสบการณ์ด้วยคนครับ คือเมื่อวานนี้ผมแวะไปหาเพื่อนรุ่นน้องที่ทำงานเค้า(รพ.แห่งหนึ่ง)

พอไปถึงเพื่อนๆเค้าก็บอกว่าไปแข่งปาเป้ากีฬาสีอยู่ ผมก็เลยแวะขึ้นไปเชียร์พอดีเพิ่งเริ่มแข่งกัน  ธรรมดา

เพื่อนรุ่นน้องผมคนนี้ก็แข่งเกือบทุกปีแต่ไม่เคยได้เหรียญปาเป้าเลย(ก็เป็นนักกีฬาปิงปองน่ะ) พอผมไป

เชียร์ก็เล่นไปเรื่อยๆเข้ารอบแบบกะท่อนกะแท่นจนได้เข้ารอบชิงแบบพลิกล็อคคือคู่ต่อสู้เก่งกว่ามากแต่

พลาดเอง  พอรอบชิงเกมส์แรกคู่แข่งมีโอกาสปิดเกมส์ก่อนแต่พลาดคู่เพื่อนผมเลยแซงเข้าป้ายไปก่อน

1 เกมส์ พอเกมส์ที่2 คู่แข่งมีโอกาสปิดเกมส์ก่อนถึง2ครั้งด้วยเลข19 ซึ่งเป็นเลขที่คู่แข่งทำแต้มในเกมส์

ได้แม่นมากมาตลอด2เกมส์ แต่ทั้ง2ครั้งปาแบบผิดตำแหน่งไปมากๆเลย จนคู่เพื่อนผมกลับมาแซงชนะ

ไปได้อีกเกมส์ ได้เหรียญทองไป  ซึ่งตอนที่คู่แข่งจะปิดเกมส์ด้วยเลข19นั้นผมก็เอาใจช่วยเพื่อนผมอยู่

นั้นก็จับพระในคอไปด้วยผมก็เลยคิดว่าน่าจะเป็นเพราะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในองค์พระนั้นได้ช่วยให้คู่แข่งปาพลาด

เหมือนมีคนปัดเพราะผิดไปเยอะมาก ซึ่งพระในคอผมก็คือ พระผงอาถรรพ์ธมเนื้อเถ้าอังคารกับขุนแผน

กุมารแก้วที่บูชาไปจากคุณจ๊อไม่นานมานี่เอง  สาธุ

22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-27 17:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ประสบการณ์ของคุณ jojo2527-2

ผมก็มีบ้างเล็กๆน้อยๆ  ตอนแรกกะว่าจะไม่เล่าเพราะไม่ค่อยเด่นชัดเท่าไร แต่เพื่อบูชาครู ครับ  วันแรกที่ผมสั่งซื้อพระของหลวงปู่มาสามองค์มีอาถรรพถ์ธม ขุนแผนสะกดทัพ แม่นางเหมาและที่พี่จ๊อแถมให้อีกพอเปิดกล่องออกมาหอมมากครับ  ซักประมาณสองชั่วโมงคือผมยังไม่ได้เอาไปเลี่ยม ก็รู้สึกปวดที่ต้นคอมากครับ ทั้งที่ไม่ได้ทำอะไรมาเลย ต้องบอกหลวงปู่ปวดอยู่ประมาณสองวันจึงหาย   อีกเรื่องพอผมแขวนขุนแผนสะกดทัพเดี่ยววันแรกได้เงินมา ห้าพันเลยครับ กะว่าจะเอาไว้เช่าพระของหลวงปู่อีกตอนนี้กำลังเลือกอยู่ว่าจะเอาอะไรดี หุหุ
23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-27 17:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ประสบการณ์ของคุณ FOLDER

ขออณุญาติเล่าแจ้งแถลงเรื่องประสบการณ์เพื่อบูชาครูครับ

ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมเป็นเพียงนักศึกษาทางสายสุขภาพที่ไม่เคยสนใจในเรื่องพระเครื่องมาก่อนครับโดยเหตุการณเริ่มแรกก็มีอยู่ว่า  ผมต้องไปเรียนกับอาจารย์ของสาขาอื่นซึ่งอาจารย์คนนี้ไม่ถูกกับอาจารย์ทางสาขาผม  ทุกครั้งในการเข้าเรียนวิชาของอาจารย์คนนี้ แกจะพูดกระทบพวกผมต่างๆนา ในเหตุการณ์นี้เองจึงให้ผมเริ่มมองหาวัตถุมงคลทางด้านเสน่ห์มาพกติดตัวไว้ แต่ประเทศไทยก้อมีหลากหลายอาจารย์จากการเปิดในอินเตอร์เนตค้นหาดู แต่มีพระภิกษุรูปหนึ่งที่สะดุดตาสะดุดใจผมมาก ซึ่งไม่รู้ว่าทำไม และผมเริ่มค้นหาข้อมูลดูว่าพระรูปนี้ท่านเป็นใครมาจากไหนกัน เมื่อทราบประวัติท่านดีแล้วจึงติดต่อทางเวปไซส์แห่งหนึ่งเพื่อจาได้วัตถุมงคลของท่านมาครอบครอง ซึ่งตอนนั้นเวปจอมพระยังไม่เป็นที่รู้จักมากนัก เอาเป็นว่าสมัยหนุมานยัง 500 บาทอยู่เลย ได้โทรไปถามเจ้าของเวปไซส์ว่าพอมีของเหลือบางหรือไม่ ได้คำตอบมาว่าเหลืออยู่แต่อยากให้ไปที่ ร้านจอมพระ พาต้าปิ่นเกล้า จะมีของเยอะกว่า ดั้งนั้นผมจึงชวนเพื่อนเดินทางไปเพื่อเช่าวัตถุมงคลที่อยากได้ วันนั้นไปร้านพี่จ๊อและได้ขุนแผนพรายกุมาร กับ ขุนแผนชมตลาด มาส่วนเพื่อนได้ขุนแผนสะกดทัพ   พี่จ๊อพูดว่าเอาไปจะปวดหัวหน่อยนะ ซึ่งตัวเองก็งงๆว่าจาปวดหัวด้วยเรื่องอันใดกัน หลังจากนั้นก็นั่งแท็กซี่กลับพอนั่งไปซักพักก็ปวดหัวขึ้นมาจริงๆ และลองถามเพื่อนดูว่าเป็นเหมือนกันไม คำตอบคือ ปวดหัวเหมือนกัน ครับ พอถึงเวลาที่ต้องเอาของที่ได้ไปใช่ด้วยวันที่เข้าเรียนได้แขวนขุนแผนพรายกุมารไปเรียน น่าแปลกใจมากครับวันนั้นอาจารย์ที่ชอบอารมณ์เสียใส่กลับนิ่งเงียบไม่ว่าอารายเลย เพื่อนๆที่เรียนด้วยกันก็ งง ว่าทำไมวันนี้แกไม่พูดว่าสาขาผมและวันต่อมาเป็นวันที่ทางคณะผมต้องไปออกบูชที่ห้างแห่งนึ่งซึ่งผมและเพื่อนของผมอีกสองคนได้รับหน้าที่ให้แจกแผ่นพับแนะนำสาขาในคณะ ตอนแจกอยู่นั้นน่าแปลกครับว่ามีแต่คนมารุมล้อมผมที่จะเอาแผ่นพับ บางคนถือของมาสองมือถึงกับทิ้งของไว้และมารับแผ่นพับที่ผมแจกอยู่ แผ่นพับตอนนั้นผมแจกไปเกือบๆ 300 แผ่นในเวลาไม่ถึง 10 นาที ซึ่งตรงข้ามกับเพื่อนผมสองคนที่เป็นผู้หญิง กลับไม่มีกล้ารับและปฎิเสธตลอดเลยครับ จนมันทั้งสองคนให้ผมแจกคนเดียว แจกจนอาจารย์บอกว่าไม่ต้องแจกแล้วเอาไว้งานอื่นบ้างครับ พอตอนเย็นผมกับเพื่อนจึงเดินไปอีกบูชที่อยู่ใกล้ๆกลับไปเจออาจารย์ที่กล่าวมาข้างต้น แต่คราวนี้แกกลับยิ้มให้ครับและพูดจาดีมากครับ ถามเรื่องเรียน เรื่องส่วนตัว และยังขอถ่ายรูปกลับผมอีก เพื่อนที่มาด้วย งง เป็นไก่ตาแตกเลยครับว่ามันเกิดขึ้นได้ยังงัย ซึ่งทุกวันนี้ยังเป็นเรื่องที่เอามาคุยเล่นกันอยู่เลยครับ ส่วนเรื่องมหาเสน่ห์นี้เอาเป็นว่าสุดๆครับ อยู่เฉยๆคนก็อยากให้แต่งงานกับลูกสาว ซึ่งผมไม่รู้จักมาก่อนว่าป้าที่ยื่นข้อเสนอนี้เป็นใครกัน และพอเราเดินไปที่ไหนก็จะดูเป็นจุดสนใจของคนในที่ต่างๆครับ และเรื่องโชคลาภนี้ ต้องถามแม่ของผมดูครับตั้งแต่ได้อาถรรพ์ถมไปแกก็ถูกหวย 6 งวดซ้อนครับซึ่งเมื่อก่อนนี้นานๆจะถูกทีนึ่งครับ  เรื่องที่มาบอกกล่าวกันนี้เป็นเพียงบางส่วนนะครับ ทุกวันนี้ไม่เคยที่จะแขวนพระของพระองค์ไหนเลยครับนอกจากหลวงหลวงปู่ชื่น องค์เดียวเท่านั้นครับ
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-27 17:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ประสบการณ์ของคุณ ป้าขนุน

เมื่อวานนี้ตอนเช้า 8.30 น มีนัดสัมภาษณ์กับว่าที่เจ้านายคนใหม่ซึ่งเป็นชาวฝรั่งเศส เป็นการสัมภาษณ์ครั้งที่ 4 ยื้อ กันมาตั้งนานไม่ยอมเซ็นต์สัญญาใหม่ให้เราเสียที  แถมโทรศัพท์ไปเช็คกับนายคนเก่าชาวอังกฤษของเราโดยพละการด้วยว่าเราทำงานเป็น ยังไง  นินทาเรากับนายเก่าอีกต่างหากว่าเราท่าทางดุ๊ดุ  ไม่เห็นน่าจะทำงานได้ดีเลย  ไม่อยากจ้างเราทำโปรเจคแล้ว

นาย เก่าเราเขารีบโทรมาบอกว่าให้เตรียมตัวดีๆ นะ  เราก็เครียดดิ  โหนายขา หนูอะเตรียมตัวดีสุดๆ ทุกครั้งที่คุยกะนายใหม่คนนี้แหละ  ทำไม่ยังไม่ชอบเราเสียทีว้า  นายบอกว่าเพราะว่าเค้ามีแคนดิเด็ตอีกคน  เป็นเด็กเส้นไง  เป็นอีหมวยฮ่องกงหรือสิงค์โปร์นี่แหละ  เราก็เอ๊อ เรื่องไรจะให้อีหมวยมาแย่งงานเรา  นี่มันเมืองไทยนะเฟ้ย  เอ็งก็ไปหากินที่บ้านเอ็งดิ๊  ข้าไม่ปล่อยให้เอ็งแย่งงานคนไทยหรอกเฟ้ย  เสียเหลี่ยมลูกหลานหลวงปู่ชื่นหมด

ตอน แรกลูกน้องเราบอกให้ลองใช้น้ำมันของพระมอญซึ่งมีชื่อเสียงมาก  อยู่สามประสบ  กาญจนบุรี  ท่านมรณะภาพแล้ว  บอกไปทุกคนต้องร้องอ๋อแหละว่าท่านคือใคร  แต่ไปคิดเอาเองแล้วกันนะไม่เฉลย

เรา ก็คิด คิด คิด เอาไงดี  ทำไงดีวะเนี่ย  เรามันลูกหลานหลวงปู่ชื่น  จะไปใช้ของอื่นได้ไงหว่า  ก็เลยโทร โทร โทร เลย เล่าให้อาจารย์เราฟัง ท่านก็เลยแบ่งน้ำมัน ....อะไรไม่รู้อ่ะ ขอโทษที เครือเถาวัลย์หลง หรือแม่กาหลงอะไรประมาณนี้แหละจำไม่ได้แน่เพราะมัวแต่เครียด  พร้อม ด้วยแป้งเสกของหลวงปู่ชื่นมาให้โดยทันที ทันทีจริงๆ เล่าวันนี้  พรุ่งนี้สั่งให้ลูกน้องเราไปรับได้เลย  ใจดีสุดๆ  แถมบ่นเรานิดหน่อยว่าเป็นลูกหลวงปู่ชื่นจะใช้ของอื่นได้ไง  แล้วถามต่อว่าแตะน้ำมันที่ตัวฝรั่งได้มั๊ยเนี่ย  เราตอบว่าได้ซิคะ  ก็ทาไว้ที่มือ  แล้วก็ยื่นไปให้เค้าเช็คแฮนด์ไง  อาจารย์ก็พูดขำๆ ว่า "เสร็จ !!!"

เมื่อวานนี้เรา ไปถึงที่นัดหมายก่อนเวลาตั้ง 30 นาที พอได้ที่นั่งก็สวดมนต์อาราธนาหลวงปู่  อาจารย์สั่งว่าพูดไทยนี่แหละ  ไม่ตองบาลีสันสกฤตหรอก  เราก็ .... "หลวงปู่ขา  ..ชื่อเรา..อยากได้งานนี้อ่ะค่ะ  หลวงปู่ช่วย..ชื่อเรา..ด้วยนะคะ  หลวงปู่เก่งที่สุดเลย  หลวงปู่ใจดี๊ใจดี  ปิดจ๊อบวันนี้เลยนะคะหลวงปู่  ให้นายฝรั่งรัก..ชื่อเรา..  เมตตา..ชื่อเรา.. รับ..ชื่อเรา..ไว้ทำงานวันนี้เลยนะคะหลวงปู่  วันนี้..ชื่อเรา.. พรีเซนต์อะไร  ให้นายฝรั่ง..ชื่อนาย..เค้าซื้อหมดเลยนะคะหลวงปู่"  แล้วก็ทาน้ำมันที่ฝ่ามือ หยดเดียวจริงๆ แต่หอมมาก  น้ำหอมอะไรก็ไม่หอมเท่านี้เลย  แล้วก็กำมือไว้แน่น  ส่วนแป้งนั้นตั้งใจจะไม่ใช้ในคราวนี้  เพราะเชื่อสุดจิตสุดใจว่าน้ำมันอย่างเดียวก็ "เสร็จ !!!"

8.30 น นายฝรั่งเดินเข้ามาในห้องที่จะใช้ประชุมตามด้วยคุณเลขา  เราก็ยืนมือออกไปก่อนเลยตามแผน  นายฝรั่งจับมือเรา  เอ๊หรือเราจับมือนายฝรั่งหว่า  เอาเป็นว่าต่างคนต่างประสานมือก็แล้วกัน  เราเกือบร้องออกอุทานว่า "เสร็จ !!!" ตามอาจารย์แน่ะ  ดีนะไม่ลืมตัวไม่งั้นแผนแตกซิ

10.15 น เราได้สัญญามูลค่าเดือนละหนึ่งแสนหกหมื่นบาทโดยไม่มีกำหนดบอกเลิกสัญญา แถมนายฝรั่งเดินมาส่งเราที่ลิฟท์มากดลิฟท์ให้เราด้วย "เสร็จ !!!"   

"หลวงปู่ขา .ชื่อเรา.รัก รัก รัก ร๊าก หลวงปู่ชื่นที่สุดในโลกเลย"

Side Effect หลังจากนั้นก็คือว่า  เราปวดหัวมาก  หนักเนื้อหนักตัว มีไข้ด้วย อยากอ๊อก  กิน อะไรไม่ได้เลยตลอดทั้งวัน ขับรถกลับบ้านแทบไม่ไหว  ต้องบอกคุณวายุบุตรว่าขอไฟเขียวตลอดนะ  ไม่เอารถติด  ไม่เอามอไซกวนตรีน  เพราะเราเอารถป่าป๊ามาคันใหญ่ขับยากมาก  (ปกติใช้คันเล็กๆ แต่เพิ่งโดนปาเจโร่ชน คันเล็กเลยอยู่ที่อู่ซ่อม)  เราใช้เวลาแค่ 46 นาที (ตามหน้าปัทม์ Lapse Time ในรถ) จากสาธรกลับบ้านที่จังหวัดนนท์โดยออกจากสาธรตอน 5 โมงครึ่ง

ทำไม ไม่สบาย  ก็น้ำมันของหลวงปู่อะซิ  แรงสุดๆ  เราแขวนพระหลวงปู่องค์อื่นๆ ก็มีอาการบ้างแต่ไม่ถึงกับป่วยแบบนี้  ถึงบ้านก็ไม่กินแล้วข้าว  อาบน้ำแล้วก็เข้านอนเลย  เช้านี้ก็ตื่นสายด้วยตั้งเกือบ 7 โมง  แต่ไข้หายหมดแล้วทั้งๆทีไม่ได้กินยาแก้ไข้แต่อย่างใดเลย

ขอแชร์ประสบการณ์เพื่อบูชาพระเดชพระคุณหลวงปู่ชื่น ติคญาโณ พระอริยะสงฆ์ผู้ที่ลูกขอบูชาด้วยเศียรเกล้า
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-27 17:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ประสบการณ์ของคุณ Taka

นับจากวันแรกที่ได้ครอบครองวัตถุมงคลของหลวงปู่ จำได้ว่าชิ้นแรกที่ได้ครอบครองคือพระอาถรรพ์ธม
ซึ่งได้มาแบบไม่ได้ตั้งใจไว้แต่ต้น อันที่จริง ณ ตอนนั้น (ก่อนไปเช่าพระอาถรรพ์ธม) ผมก็เป็นเหมือนกับผู้คนทั่วไปที่ยังไม่มีจิตใจฝักใฝ่ในการปฎิบัติตน ให้ดำรงอยู่ในศิลธรรมอย่างเคร่งครัดเท่าไหร่นัก จะมีก็เพียงแต่การเข้าวัดและปฎิบัติเช่นชาวพุทธทั่วไป พระเครื่องชิ้นแรกที่ตั้งใจจะเช่าหามาบูชาจึงเป็นพระขุนแผนพรายกุมาร เนื่องจากอิทธิคุณด้านเสน่ เมตตามาหานิยมเป็นที่กล่าวขาน แต่เมื่อถึงร้านพี่จ๊อ ผมกลับเลือกเช่าพระอาถรรธมพ์อย่างรวดเร็ว หลังจากเช่ามาแล้วนั้นรู้สึกร้อนรนอย่างประหลาดจนต้องนำไปเลี่ยมขึ้นคอในวันรุ่งขึ้น ชีวิตหลังการได้บูชาหลวงปู่รู้สึกได้ทันทีว่าเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นเรื่อยๆ และมีจิตใจฝักใฝ่ในการทำความดียิ่งขึ้นอย่างมากมาย

กระทั่งเมื่อได้เข้าไปหาอาจารย์ และได้ครอบครู ชีวิตพลิกผันในทันที จากเมื่่อก่อนที่เป็นเพียงพนักงานธรรมดาในสำนักงานกลับกลายเป็นคนที่ทำผลงานได้โดดเด่น จนทุกคนในสำนักงานให้ความไว้วางใจ มีแต่คนนำขนมและสิ่งของมาให้ไม่เว้นวัน แม้แต่ผู้บริหารในองค์กรก็ยังรู้จักและเรียกใช้ผมอยู่เสมอๆ ...

ทั้งหมดนี้ถ้าไม่ใช้เพราะบารมีหลวงปู่ชื่นที่คุ้มครองและอำนวยพรให้ แล้วจะเป็นอะไรไปได้อีกล่ะครับ

นี่เป็นประสบการณ์รวมๆ ที่ได้ประสบพบมาในชีวิต
สำหรับประสบการณ์ของวัตถุมงคลต่างๆ ที่ได้นำมาใช้นั้น
ไว้จะมานำเสนอให้ได้อ่านกันภายหลังนะครับ

สาธุ  ๆ  ๆ  อิติ ฤทธิ ชื่น :D
26#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-27 17:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nujeab เมื่อ 2013-3-27 17:25

ประสบการณ์ของคุณสุริยา

วันนี้ขอเข้ามาเล่าเรื่องประสบการ ที่เกิดขึ้นกับผมเมื่อวานนี้เองครับ...

หลังจากลงไปคุมงานการติดตั้งสัญญาณมือถือสำเร็จลุลวงไปได้ด้วยดี... เมื่อวานเดินทางกลับแต่เช้า เพราะระยะทางไกลพอควน ประมาณ 800 กว่ากิโล พอนั่งรถมาสักพัก รู้สึกใจไม่ค่อยดี เลยตั้งจิตอธิษฐานขอพรหลวงปู่ และขอให้หลวงปู่ปกป้องคุ้มครองในการเดินทางกลับวันนี้ด้วย นั่งมาอีกสักพักเลยแวะหาอะไรกินกัน พอกินเสร็จเลยซื้อกาแฟให้โชเฟอร์หนึ่งกระป๋อง (กลัวมันหลับใน) แล้วก็ออกเดินทางต่อ... พอนั่งมาได้ประมาณ 500 กว่ากิโล จู่ๆก็ได้ยินเสียง แคร๊กๆๆๆๆ มาจากด้านหลัง ตอนแรกใจในคิดว่ายางแตก.....คิดอีกที ไม่น่าใช้... พอมองออกไปนอกกระจกฝั่งคนขับ เห็นล้อวิ่งแซงรถที่ผมนั่งมาด้วยความเร็วสูง... เอาล่ะสิ...ล้อใครละนี่ วิ่งเร็วกว่ารถเราอีก... มีกระท่อมขายของเล็กๆอยู่ข้างหน้า และมีคนยืนซื้อของอยู่ประมาณ 4 - 5 คน เจ้าล้อเจ้ากำวิ่งเรียบครองเล็กๆข้างถนน (ไม่มีน้ำ) ด้วยความเร็วที่ไม่น้อยลงกับเพิ่มขึ้น (เพราะเป็นทางชันลงไป) ตรงไปหากลุ่มคนที่กำลังซื้อของอยู่...

พอเจ้าล้อวิ่งไป ประมาณ 4-5เมตร ก่อนจะถึงกลุ่มคนกลุ่มนั้น มีเนินดินขวางอยู่ เจ้าล้อวิ่งขิ้นเนินแล้วลอยขึ้น สูงน่าจะประมาณ 3 - 4เมตร เห็นจะได้ เหตุการผ่านไปเร็วมาก แต่พอมีเวลาให้คิด ว่าขออย่าให้โดนใครเลย จะเป็นเพราะบังเอิญ หรือปฏิหารก็ไม่ทราบ ล้อนั้นตกมาลงที่หน้าร้าน ห่างจากกลุ่มคนชิดซ้ายออกไปไม่ถึงเมตร ผู้คนตกใจกระโดดเข้าไปในร้านกันหมด ตรงที่พวกเค้ายืนอยู่ เป็นหลังคามุงด้วยหญ้า ถ้าตกลงตรงหลังคา (ไม่อยากคิด) แล้วเจ้าล้อตัวดีก็วิ่งต่อด้วยความเร็ว(ลดลงบ้างแล้ว)ข้ามไปอีกฝั่งของถนนเข้าไปในป่า ห่างจากรถผมกว่า200เมตร

พอรถหยุด...โชเฟอร์รีบวิ่งไปหาล้อ... ส่วนผมลงมาดูล้อที่หลุด ตัวจานกระทะแบน เพราะลากมาประมาณ 200เมตรเห็นจะได้ เลยหาสัญญาณมือถือของความช่วยเหลือด่วน รอไปประมาณชั่วโมงกว่าๆ ช่างก็มาถึง...ก็ชวนกันคุยตามภาษาคนบริษัทเดียวกัน (แต่ไม่เคยเห็นหน้ากันมาก่อน)... แป๊บหนึ่งช่างก็บอกว่า...โอ้โหพี่...

น๊อตมันไม่ได้ถูกขันให้แน่นแต่แรกแล้วนะครับ ดูจากรอยสนิมที่น้ำเข้าไป และนี้...พี่ดูน๊อตตัวนี้สิ หักตรงรอยที่ถูกสนิมกัดพอดี..." ผมได้แต่อึ้ง เลยบอกให้ช่างขันน็อตล้อที่เหลือให้ด้วย ช่างก็ชวนคุยต่อ ผมต้องอึ้งอีกครั้งเมื่อช่างว่า "พี่โชคดีมากนะนี่ ที่โชเฟอร์ไหวตัวทัน ที่ไม่เบรคตอนล้อมันหลุด" ผมก็ถามว่าถ้าเบรคจะเป็นอะไรเหรอ จานกระทะล้อจะพังมากกว่านี้ใช่มั๊ย ช่างตอบว่า "เปล่าพี่... ถ้าล้อหลุด เบรคมันจะล๊อค แล้วถ้าเราแตะแบรค รถจะเสียความทรงตัวและพลิกคว่ำ" ไอ้เราก็คิดว่าเราโชคดี เจ้าโชเฟอร์มีสติ... เลยมองไปที่มัน แล้วถามเล่นๆว่า "เองแบรคหรือเปล่าว่ะ" โชเฟอร์ตอบด้วยความสัตย์จริงว่า... "โห้... ผมนี่นะ... แบรคตั้งแต่ได้ยินเสียง แคร๊กแรก เลยครับพี่....ไม่งั้นรถจะหยุดเหรอ" เวรกรรม...กำลังจะชมว่ามันเก่ง.... จากการที่ได้คุยกับช่าง และชาวบ้านแถวนั้น ทุกคนบอกว่าผมโชคดีมากที่รถไม่พลิกคว่ำ ด้วยความเร็วขนาดนี้ และโชคดีที่ล้อรถไม่ไปโดนใคร และไม่มีรถวิ่งสวนมา เพราะรถจะวิ่งเร็วมากบนถนนเส้นนี้ พอเวลาเลยไป กว่า 2ชั่วโมง เมื่อเปลี่ยมน๊อตเสร็จ ตรวจเช็คอะไรต่างๆ หลังกล่าวคำขอบใจช่าง ก็ได้เวลาเดินทางต่อ ผมก็ได้นั่งคิดดู ด้วยน๊อตมันขันไม่แน่นตั้งแต่แรก ตอนที่เราเดินทางเข้าออกเหมืองที่ถนนรุงรัง ไต่ตามป่าตามเขาที่ชันขนาดนั้น ทั้งเป็นป่ารก หน้าผาสูง และเกือบจะไม่มีหมู่บ้านเลย ถ้าล้อหลุดตอนนั้น เราจะเป็นยังไง แล้วถ้ามาหลุดตอนลงเขาล่ะ (ยิ่งไม่อยากคิด...) แล้วก็มาพิจารณาดูเหตุการณ์ต่างๆตั้งแต่ก่อนออกเดินทางกลับ เหมือนอะไรๆเหมาะเจาะลงตัวกันไปหมด เริ่มจาก ก่อนออกจากที่พัก ผมได้หยิบ อาถรรพณ์ธม “เนื้อมวลสารล้วน” มาห้วยคอ โดยที่ไม่ได้เหน็บอะไรเลย ปกติเวลาเดินทาง ผมจะห้อย “มะรุมมะตุ้ม” และเหน็บอีกสิ่งหนึ่ง... แต่วันนั้นรู้สึกอยากห้อยอาถรรพณ์ธมเป็นพิเศษ นั่งรถมาซักพัก รู้สึกใจไม่ดี เลยตั้งจิตอธิษฐานของพรหลวงปู่ (อย่างที่กล่าวมาก่อนหน้านี้) ยังมีพนักงานอยากฝากให้ผมเอาตู้เย็นมาให้ที่เวียงจันทร์ (บ้านเค้าอยู่ เมืองท่าแขก ห่างจากจุดเกิดเหตุไม่เกิน 20กิโล) แรกๆกะว่าจะไม่รับ เพราะฟ้าครึ้มกลัวฝนตก แต่พอมาถึงเมืองท่าแขก ฟ้าก็เริ่มจะสว่าง เลยให้เค้าเอาขึ้นท้ายกระบะ (TOYOTA VIGO 4WD รุ่นสูง) พอวิ่งออกมาไม่ถึง 20กิโล ล้อก็หลุด เชื่อมั๊ยครับตอนล้อหลุด รถไม่มีการแฉลบ หรือเสียหลักเลย วิ่งเป็นแนวตรง ความรู้สึกคล้ายๆกับยางแฟ๊บแค่นั้น แต่มีเสียงดัง พอพิจารณาดู ตู้เย็นมีส่วนช่วยให้ท้ายกระบะหนักขึ้น ซึ่งช่วยในการทรงตัว ล้อรถไม่มีการโดนคน รถ หรือสิ่งปลูกสร้างใดๆ ที่จะก่อให้เกิดการบาดเจ็บ หรือเสียทรัพย์ (แล้ว...แบรคตอนที่ล้อหลุดล่ะ...???)

ผมมั่นใจเต็มอกครับว่า หลวงปู่คอยดูแลปกป้องคุ้มครองผมตลอดการเดินทาง และดลบันดาลให้เหตุการณ์ต่างๆลงตัวกัน
กราบขอบพระคุณหลวงปู่อีกครั้งครับ ที่คอยช่วยเหลือศิษย์มาตลอด ไม่ว่าจะเรื่องเล็กเรื่องใหญ่ รักหลวงปู่ที่สุดครับ....

(ลืมบอกครับว่า ตอนเดินทางเข้าออกเหมืองก็ห้อย “อาถรรพณ์ธม” เหมือนกันครับ...)

จงภูมิใจเถิด ที่เราเกิดมาได้มีวาสนาได้เป็น ศิษย์ "หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ" และ "อาจารย์ สรายุทธ งามชื่น"

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
27#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-27 17:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ประสบการณ์ของคุณ Taka

ขอบอกเล่าประสบการณ์แปลกประหลาด คือนั่งทำงานอยู่ดีๆ

...วันนั้นเป็นวันที่รู้สึกเบื่อหน่ายท้อแท้กับหลายๆ อย่างในชีวิต
ไม่อยากทำงาน ไม่อยากคิดอะไร เป็นวันที่หม่นๆ เศร้าๆ สำหรับผม
ที่มักไม่เกิดขึ้นบ่อยนัก ...

ทันใดนั้นอยู่ๆ ก็ได้กลิ่นคล้ายน้ำมันสาริกา เลยลองถามพี่ที่ั่นังโต๊ะติดกันเค้าไม่ได้กลิ่นครับ(นั่งห่างกันประมาณ 1 เมตร)
ผมรู้สึกตื่นเต้นและยินดีเป็นอย่างมากครับ จากช่วงเวลาเศร้าๆ รู้สึกดีขึ้นอย่างผิดตาคนข้าๆ ก็สังเกตุเป็น
ทีนี้พอผมเดินไปที่พี่ที่นั่งโต๊ะติดกัน (ที่เคยถามว่าได้กลิ่นไหม) เขาก็บอกว่าได้กลิ่นน้ำอบ
(ผมคิดว่าคงเป็นกลิ่นน้ำมันอย่างที่ผมได้กลิ่น) และกลิ่นนั้นมาจากตัวผมแต่ความเป็นจริง
ผมไม่ได้ใช้แม้แต่น้ำหอมใดๆ เลย

พี่ๆ และเพื่อนๆ ว่ากลิ่นนั้นคืออะไรครับ
แต่สำหรับผมคิดว่าเป็นการปลุกเตือนสติให้ผมหยุดเศร้า หยุดรู้สึกอะไรที่ไม่ดีต่อชีวิตผมครับ

สาธุๆ ๆ อิติ ฤทธิ ชื่น {:3_52:}
28#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-27 17:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ประสบการณ์ของคุณกิ่ง

ขออนุญาตเล่าประสบการณ์เพื่อบูชาหลวงปู่ชื่นด้วยค่ะ

คือว่าที่บริษัทที่ทำอยู่เป็นรับเหมาตกแต่ง แล้วน้องที่บริษัทส่งใบให้ทำสั่งซื้อประตูเหล็ก วันศุกร์ตอน 5 โมงเย็นกว่า อีก10 กว่านาทีก็จะเลิกงานแล้ว ไม่ได้ระบุว่าด่วน ปกติต้องส่งเรื่องสั่งซื้ออย่างน้อย 3 วัน เพราะนายไม่ได้เข้าทุกวัน ก็เลยไม่ได้ตามนาย เราก็เร่งทำงานด่วนที่ค้างอยู่จนเสร็จ แล้วก็กลับบ้าน เสาร์.......อาทิตย์ ผ่านไปอย่างมีความสุข พอเช้าวันจันทร์ก็ได้รับข่าวร้าย ประตูเหล็กที่จะสั่งนั้น เป็นของร้านอาหารชื่อดัง ที่จะเปิดในวันพรุ่งนี้ แล้วร้านยังไม่มีประตู ต้องใช้ 2 ประตู แย่แล้วเรา รีบโทรคุยกับเจ้าของร้านประตู แล้วก็ได้รับข่าวร้ายไปอีกประตูเหล็กที่สเป็กไว้ มีแค่ 1 อัน ถ้าจะเอาอีกต้องเบิกที่โรงงานของล่วงหน้า 5 วันจะมีรถส่งมาที่บริษัท แล้วถึงไปส่งให้ลูกค้า แล้วต้องจองคิวส่งวันนี้ก็เต็มแล้วด้วย ไม่สามารถส่งได้ทันที เราก็ขอให้ร้านรอเช็คตารางคิวให้ใหม่ ใจก็คิดว่า พรุ่งนี้เป็นฤทธิ์เปิดร้านอาหารของลูกค้าแล้วยังไม่มีประตู ทำไงดีตายแน่แล้ว ระหว่างรอก็อธิฐานให้หลวงปู่ช่วยด้วยเถิด รอไปก็ลุ้นๆๆๆ ร้านประตูก็ไม่โทรกลับมา ก็เลยโทรไปเค้าก็พูดแบบไม่มีอะไรเลยว่าได้ประตูจะไปส่งให้วันนี้ไม่เกินบ่าย 2 สรุปว่าเค้าไปเอาประตูอีกอันที่โรงงานมา แล้วก็ไปส่งให้ที่หน้า site ซึ่งมันอยู่ไกลกันมากๆ แต่ก็เรียบร้อยไม่เกินบ่าย 2 จริงๆ ช่างก็เร่งงานเก็บงานจนทุกอย่างเสร็จ พรุ่งนี้เปิดร้านได้ จากที่ต้องใช้เวลาเป็นอาทิตย์ เรียบร้อยภายในเวลาทั้งหมดไม่เกิน 4 ชั่วโมง เพราะบารมีหลวงปู่ช่วยไว้แท้ๆๆเลย ขอกราบบูชาหลวงปูด้วยรักและศรัทธา
29#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-27 17:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ประสบการณ์ของพี่หมอต้อย

ตามประสา...คนชอบเสี่ยงโชคครับ..งวดวันที่ 2 / 5/ 54ที่ผ่านมา..จะเล่นตัวไหนดี คิดไม่ออกเลยถวาย M-150หลวงปู่สังเกตุตัวเลขใต้ฝา 63 เลยพิจารณาตามนั้นก็เลยมีโชคกับเค้าบ้าง....กราบขอบพระคุณหลวงปู่มากครับ... :)

มางวดวันที่ 16 พ.ค. ลองดูใต้ฝา M-150 เช่นเดิม เป็นเลข 17 ครับ
ลองเสี่ยงดูสักเล็กน้อยก็มีโชคเล็กน้อยตามกรรมที่ทำไป....ผมขอบอกว่า
หลวงปู่เมตตาลูกศิษย์จริงๆครับสาธุ..เหมือนท่านอยู่กับเราโดยตลอด..
ที่เล่าไปโปรดใช้วิจารณญารนะครับแต่เป็นประสบการณ์ตรงเฉพาะตัวผมเองครับ :)
30#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-27 17:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ประสบการณ์ของคุณนก bigbird

ขอมาเล่ากะเค้ามั่งงับ วันนี้วันทำงานก้อกรอกๆเลขไป แล้วทีนี้อินเตอร์เนตมีปัญหาเลยทำให้การคีย์ข้อมูลที่ลงเอาไว้ผิดพลาดคือมีการพิมพ์ซ้ำกันเกิดขึ้น สองครั้งทำให้เสียหายในงบประมาณถึงสามพันบาท เอาไงละทีนี้หน้าเริ่มซีด วันนี้ได้ก้อน้อยแล้วยังจะต้องมาเสียเพิ่มเพราะความผิดพลาดอีกสามพันตายแน่ๆ ก่อนหวยออกนึกถึงหลวงปู่ นึกถึงพญานาคาอวตารที่ห้อยคอไว้ในวันทำงาน นึกถึงแม่เหมา และก้อนึกถึงเดกๆ แล้วก้อเรื่มทำใจแทงเกินทีไรก้อไม่เคยจะถูกกะเค้าทุกที เลยปลงตกมานั่งกินข้าวเที่ยงตอนบ่ายสามจนท้องอิ่ม ตอนหวยออกก้อน่านไงๆเฉี่ยวอีกแล้วไงแทง07 ออก17อีกแล้วๆแล้วก้อเริ่มจัดการบัญชีเพราะมีคนถูกเยอะอยู่ด้วย ไม่น่าเชื่อปาฏิหารย์เกิดขึ้น อยู่ๆก้อมีเลขมาจากที่นึงหลุดมาว่าง่ายๆคือแทงให้เค้าผิดอีกแล้ว ตัวนั้นถูกขึ้นมาอีกแทงเองไม่เคยถูกอ่ะ ได้เงินมาก้อนนึงหักไปยังพอมีกำไรใจชื้นขึ้นมาทันที ขอบคุณหลวงปู่ที่เมตตา วิ่งขึ้นมาก้อขอบคุณพญานาค ขอบคุณหลายๆอย่าง บางคนอาจจะคิดว่าบังเอิญ แต่ใจศฺษย์คนนี้คิดเลยโชคดีที่หลวงปู่เมตตา โชคดีที่สิ่งศักดิ์สิทธิคอยช่วยเหลือ โชคดีที่โชคชะตาได้นำพาศิษย์คนนี้มาเจอกะอาจารย์สรายุทธ  สาธุๆๆ {:3_59:}
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้