ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 7620
ตอบกลับ: 41
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ศิษย์มีครูไม่ต้องกลัวใคร

[คัดลอกลิงก์]
ศิษย์มีครูไม่ต้องกลัวใคร ในความหมายคือ ไม่ใช่ให้ไปทำตัวเป็นนักเลงหัวไม้ หาเรื่องใครไปทั่ว แต่หมายถึงการทำตัวเป็นคนดีปฎิบัติดี กระทำกรรมดี แล้วผลบุญที่กระทำไว้ก็จะปกป้องตัวเราเอง อีกทั้งเรายังมีครูบาอาจารย์ที่เคารพนับถือ ย่อมไม่ต้องกลัวภัยอันใดจะมาทำอะไรเราได้

เกริ่นหัวเรื่องมาก่อนเดี๋ยวจะตีความกันผิดไป ขอเข้าเรื่องเลยนะครับ

ปกติผมเป็นคนที่ไม่ค่อยไปยุ่งกับใครและไม่ชอบให้ใครมาเอาเปรียบ
ย้อนความไปเมื่อหลายเดือนก่อนมีปัญหากับคนในหมู่บ้านคนหนึ่ง เค้าปล่อยหมามาขี้มาเยี่ยวในบริเวณร้านผมซึ่งคงทำมาหลายครั้งแล้วแต่ครั้งนี้ผมเห็นจะๆพอดีจึงบอกไปว่าปล่อยมาอย่างนี้ได้ยังไงหัดดูแลให้มันดีๆหน่อยคนที่เอาหมามานี่เป็นผู้หญิง
พอวันถัดมาอยู่ๆก็มีผู้ชายเดินขึ้นมาบนร้านแล้วมาพูดว่าผมไปพูดว่าจะวางยาหมาเขาเหรออยากมีปัญหาใช่ไหม เราก็เฮ้ยบอกว่าให้ดูแลให้มันดีๆดันไปตีความว่าจะฆ่าหมา ผมก็เถียงๆไปพอให้จบๆ
ผ่านไปอีกซักเดือนสองเดือนก็มีรถมาจอดขวางทางเลี้ยวหน้าทางเข้าร้านซึ่งคนทั่วไปจะรู้อยู่แล้วว่าจอดไม่ได้รถเข้าออกไม่ได้ จอดนานมากจนมีลูกค้าจะออกก็ออกไม่ได้เพราะติดไอรถคันนี้ จนเค้าลงไปเลื่อนกระถางต้นไม้หลบเพื่อจะเลี้ยวออก เราเลยลงไปยืนดูว่าใครเป็นคนขับ ปรากฎว่าเจ้าเก่าแล้วก็พูดจาหาเรื่องอีกตามเคย เราก็บอกไปว่าเนี่ยจอดอย่างงี้ได้ยังไงรถเค้าเข้าออกไม่ได้ แล้วก็เดินหันหลังกลับเลยมันก็ยังพูดไล่หลังว่าอยากมีปัญหากับผมใช่ไหม
ผมเลยไปเล่าพฤติกรรมให้แม่ผมฟังไม่นานไอคนนี้ก็เดินดุ่ยๆเข้ามาออฟฟิสแม่แล้วก็มาว่าผมทำอย่างนู้นอย่างนี้ แม่ผมเลยสวนกลับเลยเพราะว่าที่ทางในหมู่บ้านรวมทั้งถนนเป็นที่ของที่บ้านผมทั้งหมดถนนนี่แค่ให้ใช้ผ่านทางอย่ามาอวดเบ่งแถวนี้ถ้ามีปัญหาจะแจ้งความจะเอายังไงโดนไปจนหงอ หลังจากนั้นมาก็ไม่ค่อยเห็นกล้ามาป้วนเปี้ยนอีกเลย ต่อมาอีกหลายเดือนอยู่ๆผู้ชายคนนั้นก็ตายไปเองดื้อๆคนในหมู่บ้านก็เล่ากันว่าไปล้มตายในห้องน้ำที่บ่อนที่ไหนซักที่ ผมก็ตะหงิดๆในจะอยู่นิดหน่อยแต่ไม่ได้สนใจอะไรไม่คิดอะไร จนหลายวันต่อมามีคนที่สนิทกันในหมู่บ้านมาเล่าให้ฟังว่าไอผู้ชายคนนี้ไปเที่ยวประกาศคุยโวในหมู่บ้านว่าลองใครทำหมาผมตายสิจะได้เอาปืนใหม่มาลองยิงซักหน่อย
คือจะหมายถึงผมสินะโอเคเราก็เลยยืนฟังเฉยๆรู้แล้วว่าเพราะอะไรคนๆนี้ถึงมีอันเป็นไป

แรงสะท้อนแรงตามกำลังกรรมของผู้ส่งมา โอวว
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-25 13:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ยังมีอีกเคสครับเดี๋ยววันนี้เขียนต่อให้ เคสล่าสุดยังไม่จบแต่ถ้ามีผลมาก็พอจะบอกได้เต็มปากว่าใครทำอะไรไว้ผลกรรมมันสะท้อนกลับแบบตรงๆไม่อ้อมค้อมแน่นอน 100%
ศิษย์สายนี้จะมีดีตรงนี้ครับเราทำถูกทำดึไปเถอะ
ค่ามันอยู่ตรงนี้เมื่อความดีเข้มข้นแล้วใครจะมาข่มมาเกมส์
คุณจงทำที่ควรทำไป ประสบการณ์จะสอนครับ
บางครั้งเวลาเราดีก็ไม่ใช่ว่าเราจะไม่โดนเบื้องต่ำคนอื่นมาลูบไล้
หนักๆเข้าเมื่อเบื่องต่ำของเขามาสู่เบื้องสูงเราคุณมีข้อเลือกครับว่า
จะบริหารเรื่องนั้นหรือจะปล่อยวาง ประสบการณ์จะสอนครับ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-25 18:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับพี่ทิม คนเดี๋ยวนี้ทำอะไรไม่คิด ถ้าแลกแล้วไม่คุ้มก็ไม่ต้องไปยุ่งดีกว่า อย่างของผมเราอยู่ที่สว่างมีที่ทางเป็นหลักแหล่งไม่มีความจำเป็นจะต้องลดตัวลงไปยุ่งด้วยเค้าจะทำอะไรก็ปล่อยเค้าทำไป ไม่เก็บมาคิดก็ไม่กลุ้มไม่มีไฟในอกจิตใจก็ไม่ขุ่นมัวหมอง

เจอสะท้อนกลับหมด ยิ่งคิดร้ายมากเท่าไหร่ แรงสะท้อนกลับยิ่งมากเท่านั้น
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้