ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

พระจะเสื่อมไหมครับ

[คัดลอกลิงก์]
พระนะไม่เสื่อมหรอก...แต่เมาถึงขนาดลืมถอดพระนี่ไอ้ที่น่ากลัวกว่าพระเสื่อมคือ ...โรคติดต่อทางเพศสัมพันธุ์มากกว่า...ดื่มได้แต่อย่าถึงกับให้ขาดสติเลยมันอันตรายทั้งกับตนเองและผู้อื่น ( เมาแล้วขับ ) ...
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2016-4-12 09:08
พระนะไม่เสื่อมหรอก...แต่เมาถึงขนาดลืมถอดพระนี่ไอ้ที ...

เสื่อมที่คน
ต้องมีสตินะ องค์ออกศึกผมใช้ชมตลาด ในบางครั้งเมามากพาสาวมา ผมถอดโดยสัญชาติญาณเลย ยังไงก็ต้องถอดครับ ของอาจไม่เสื่อมแต่เราจะไม่สบายใจ สำคัญอย่าลืมพกถุงด้วยน้าาา
angpao99 ตอบกลับเมื่อ 2016-7-26 20:18
ต้องมีสตินะ องค์ออกศึกผมใช้ชมตลาด ในบางครั้งเมามากพ ...

จริงๆ คำว่าเสื่อมในที่นี้ ไม่ไหมายความถึงเรื่องพวกนั้นอย่างเดียว

หากแต่หมายรวมถึงจิตที่มีความศรัทธาในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และครูบาอาจารย์ หากเราเสื่อมจากข้อนี้ไป ท่านว่า เรานั่นแหละที่เสื่อม ของไม่เสื่อมหรอก

ขุนแผนชมตลาด หลวงปู่ท่านเสกให้มีเมตตาสูง แถมมีแคล้วคลาด ด้วย จึงใช้กันได้ผลอย่างแพร่หลาย ส่วนเรื่องแนวสาวๆ เป็นผลพลอยได้จากเมตตามหานิยม ที่ผู้ใช้ต่อยอดไปเองด้วยฝีมือและจริตทางจิต

หลวงปู่ท่านมีเจตนาที่ดี อยากให้ลูกศิษย์ได้รับความเมตตาจากคนทั้งหลาย ไปไหนไม่มีอด ไม่มีลำบาก ท่านจึงทำอย่างเต็มที่ ผลที่ได้ จึงทรงพลานุภาพยิ่ง อย่างที่รู้กัน
คน คงเสื่อมมากกว่า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Tle3901 เมื่อ 2016-11-12 21:54

ผมก็ว่าไม่เสื่อมน่ะครับ แต่ที่เสื่อมคงเป็นจิตใจมากกว่า ... สวดมนต์ขอมาหลวงปู่ก็ดีนะครับผม ^^

อันนี้แถม ความเห็นส่วนบุคคลนะครับ เกี่ยวกับพระจะเสื่อมไหม

- พูดถึงวัตถุมงคล ว่าเสื่อม ได้ไหมผมว่าเสื่อมได้นะ ถ้าศาสนาพุทธเป็นศานสาที่ตายเเล้ว ไม่มีใครนับถือเลย อันนี้แหละเสื่อมของจริง แต่ถ้ายังมีคนนับถืออยู่ ผมว่าไม่มีเสื่อมหรอกครับ คิดง่ายๆ ทุกววันนี้เราเช่าพระมา ไม่ว่าจากเซียนใหญ่ เซียนเล็ก หนังสือต่างๆ อินเตอร์เน็ต หรือแม้แต่ในเว็บนี้เอง ... ไม่มีที่ไหนรับประกันพุทธคุณนี่ครับ.จริงไหม มีแต่รับประกันแท้ตลอดชีพ ทั้งนั้น วัตถุมงคลไม่เหมือนทรัพย์สินอย่างอื่น...เราไม่สามารถหาได้ว่าใครเคยเป็นเจ้าของมาเเล้วมั่ง ไม่ใช่รถ หรือ บ้าน ที่ตรวจสอบได้...ลองคิดดูนะครับ พระกรุเอ่ย เบญจภาคีเอ่ย หรือ เกจิยอดนิยมหลายๆท่าน เช่น หลวงปู่ทวด หลวงพ่อปาน หลวงปู่โต๊ะ หลวงปู่ทิม...ผมว่าหลายๆท่านก็เกิดไม่ทันน่ะ พระเปลี่ยนมือมาเเล้วกี่คนก็ไม่รู้ แต่ทำไมถึงมีแต่คนอยากได้ล่ะครับ ลองคิดดูนะ ^^

- ลองคิดเล่นๆยังงี้ แหวนพระ / เลสพระ / กำไลพระ นี่ไม่หนักกว่าหรอครับล้วงกระเป๋าที่เป็นว่าเล่น ทั้งชายหญิงเลยนะ ผมไม่เคยเห็นใครว่าเสื่อมเลยนะ? ... สมมติตอนนอน คันชายน้อย คันหญิงน้อย เราทำไงกันครับ...ก็เกา จริงไหมเอ่ย? หรือ ผู้ชายฝันเปียก ผู้หญิงเป็นจำเดือน ยังงี้ไม่หนักกว่าหรอครับ? หรือแบบว่ามีลูกสาวเล็กๆให้ขี่คอยังงี้ก็ไม่หนักกว่าหรอครับ ... สุดท้ายผู้หญิงห้อยพระ อยู่ระหว่างหน้าอก ยังงี้ก็ไม่หนักกว่าหรอครับ อันนี้ลองคิดๆดูนะครับผม ^^

- นี่ยังไม่นับเดินใต้สะพานลอย อยู่หอ คอนโด โรงเรียน มหาลัย บลาๆอีกนะครับ วันๆนึงมีคนเดินข้ามหัวเรากี่สิบคน เเล้วพวกพระกรุนี่ไม่หนักว่าหรอกว่าจะกรุแตกผ่านอะไรมาบ้างก็ไม่รู้...

- อันนี้แถม ถ้าสมมุติมีคนบอกว่าเสื่อม เเล้วงี้คนที่เช่าต่อไปก็เสียเงินฟรีสิครับ...เเล้วพระที่หมุนเวีนยอยู่ในตลาดพระตอนนี้ เราจะรู้ได้ไงว่าองค์ไหนมีพุทธคุณ...

สวัสดี ราตรีสวัสดิ์

ตั้งมั่นและศรัทธา
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้