ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

~ หลวงพ่อผินะ ปิยธโร วัดสนมลาว ~

[คัดลอกลิงก์]
31#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-24 10:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram
จริงหรือไม่? ที่ก่อนหลวงพ่อผินะจะมอบพระให้ใครท่านต้องเลี่ยมพระก่อน?

sritoy
จริงครับวัตถุมงคลของหลวงพ่อหากเป็นพระหรือเครื่องราง
อะไรที่สามารถใส่กรอบได้ท่านก็จะใส่กรอบไมครอนให้สวย
งามก่อนจะมอบให้ผู้ศรัทธาบางครั้งจัดชุดเป็นสร้อยให้ก็มี
หรือมีแหนบให้พร้อมเสร็จสรรพ ท่านปรารถนาให้เอาไปใช้เลย
หากเป็นคนที่เพิ่งเคยได้รับจากท่านก็จะมีพิธีมอบใส่พานเราต้องนำ
ดอกไม้สามสีใส่ในพานด้วย ดอกไม้มีอยู่ในวัดนั่นแหละครับให้กลั้นใจ
ขอในใจว่าดอกที่หนึ่งต้องการอะไรจนครบสามดอกแล้วนำมาถวายหลวง
พ่อท่านจะสเปรย์น้ำหอมเก้ากลิ่นที่วัตถุมงคลและอธิษฐานจิตชั่วอึดใจแล้ว
มอบให้เป็นอันเสร็จพิธีครับ

32#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-24 10:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram

นานมากแล้ว ศรพระราม เคยไปที่วัดสนมลาวเคยเห็น

ศาลไคฟง(เปาบุ้นจิ้น) ไม่ทราบว่าท่านสร้างไว้ทำไม??

และเพื่ออะไร?? ปัจจุบันเป็นที่น่าเสียดาย ที่ศาลถูกรื้อถอนไปแล้ว

เสียดายจัง เสียดาย จิง.งงงงงง

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
33#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-24 10:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
sritoy
ศาลไคฟงเป็นควk,สมปรารถนาของหลวงพ่อท่านที่ดำริสร้างขึ้นมาเพื่อเตือนสติให้ทุกคนซื่อสัตย์ต่อกันและกันไม่เอารัดเอาเปรียบกันท่านจะหาข้อมูลรูปแบบของศาลไคฟงจากทีวีที่ใช้จานดาวเทียมและจากม้วนวีดีโอเรื่องเปาปุ้นจิ้นท่านดูแล้วดูอีกแล้วมาจัดสร้างขึ้นช่วงปัจฉิมกาลของท่านจัดสร้างเป็นอาคารชั้นเดียว มีรูปปั้นท่านเปาปุ้นจิ้น ท่านกงซุน ท่านจั่นเจา หวังเฉา หม่าฮั่น อ๋องแปด  การปั้นก็ใช้ฝีมือพระที่มาจำพรรรษาที่วัดครับ ช่วงนั้นผมไปทันตอนกำลังที่สีเลยช่วยทีสีท่านหมาฮั่น ช่วงนั้นลูกศิษย์บางท่านเล่าว่ามีท่านหม่าฮั่น หรือท่านหวังเฉาไปเฝ้าก็มีครับ แต่ฝีมือการทาสีมือสมัครเล่นพอเสร็จดูท่านขึมๆดี ส่วนฝาผนังด้านในหลวงพ่อท่านพระที่มาจากทางเหนือใช้เทคนิคพ่นเสปรย์เป็นรูปหนุมานก็สวยดี สัปดาห์ต่อมาไปวัดอีกไม่เจอพระท่านนั้น หลวงพ่อบอกว่าขับออกไปที่อื่นแล้วทั้งๆที่อยู่กลางพรรษาแสดงว่าต้องมีอะไรไม่งามแน่นอน ท่านเล่าให้ฟังถึงแผนการในใจว่าศาลไคฟงเป็นความภูมิใจของท่าน ให้คนรุ่นหลังได้มาชมดู ถ้าเสร็จสมบูรณ์แล้วจะมีการจำลองประหารชีวิตโดยเครื่องประหารเลื่อนมาเปิดมีด โดยใช้ต้นกล้วยแทนคอของคนผิด จากนั้นตัดให้ขาด เอาไว้ตัดสินคนที่ยืมเงินแล้วไม่ยอมคืนเป็นต้น เคยปรับทุกข์ให้ท่านฟังท่านบอกว่าให้นำเสื้อผ้าเค้ามาวันเดือนปีเกิด มาเดี๋ยวท่านจะให้เจตภูติไปทวงมาให้
แต่หลวงพ่อท่านจากไปก่อนผมเลยไม่ได้รบกวนท่านด้านนี้ครับ...

34#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-24 10:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จ๊อ
หมอต้อย ค่ะ ทราบมาว่าหลวงพ่อผินะท่านชอบหนุมาน มากๆ
ท่านเคยกล่าวถึงหนุมาน ไว้อย่างไรบ้างค่ะ

sritoy
หนุมานเป็นตัวละครหนึ่งในมหากาพย์เรื่องรามเกียรติ์ทีหลวงพ่อท่านชอบกล่าวถึงโดยตลอดตำราที่หลวงพ่อใช้อ้างอิงในการสอนธรรมะแก่ญาติโยมก็คือหนังสือกายวิภาคของมนุษย์ที่ลูกศิษย์ที่เป็นแพทย์ถวายจะเปิดวางบนหมอนไม้หลวงพ่อท่านจะอธิบายแล้วแต่จะเน้นเคยได้ยินหลวงพ่อท่านพูดภาษาอังกฤษที่เป็นชื่ออวัยวะต่างๆได้ถูกต้องตามหลักวิชาการแพทย์ปัจจุบันรู้สึกทึ่งในใจ และหนังสืออีกเล่มคือเรื่องรามเกียรติ์คงจะเกี่ยวกับวิชาของหลวงพ่อที่ได้เรียนมา ช่วงนั้นผมถูกสุนัขกัดที่นิ้วชี้เย็บไปสีเข็มท่านบอกคาถากันสุนัขกัดให้จะได้ไม่เปลืองสตางต์เช่าวัตถุมงคล แต่ท่านก็ใจดีมอบพระให้สามองค์มีพระสมเด็จ พระปรมัตถ์ และพิมพ์หลวงพ่อเจริญธรรมกับหลวงปู่มั่นใส่สร้อยอย่างดีเลี่ยมไมครอนสวยงาม ส่าวพิมพ์พระสมเด็จใส่กรอบไมครอนด้านหล้งเป็นหนุมานท่านบอกว่าองค์นี้เก่งหมายถึงหนุมาน ท่านเล่าว่าหนุมานขึ้นไปสวรรค์ทำให้เกิดเหตุการณ์ปั่นป่วน หนุมานท่านมีนางสวรรค์เป็นเมียด้วย และหนุมานก็ไปเปิดดูอวัยวะของพระอินทร์ว่าเป็นอย่างไรทำไมท่านถึงมีฤทธิ์มาก ท่านคงมีวิธีการดูแล้วพบว่าอวัยวะของพระอินทร์มีลักษณะคล้ายหัวชะมด จดจำไว้แล้วลงมาสู่โลกมนุษย์ หลวงพ่อท่านก็กำหนดรูปแบบพ่อหัวหอมหัวพระอินทร์เป็นหัวชะมดซึ่งมีราคา 12,000บาทต่อชิ้น  ส่วนพ่อหัวหอมหัวมนุษย์ ราคา 2,000บาทครับราคาเมื่อหลวงพ่อมีชีวิตถือว่าสูงเหมือนกัน แต่ก็สวยงามครับ และอิทธิคุณพิสูจน์ได้ และหลวงพ่อท่านจะมีตรายางที่เป็นตราประทับรูปหนุมาน แปดกรกำลังแสดงฤทธิ์เต็มที่ เอาไว้ประทับบนตัวคนป่วยที่มาหาหลวงพ่อ คนป่วยในที่นี้หมายถึงคนที่โดนผีเข้า หรือคุณไสย์ผมเคยประทับตราบนตัวคนป่วยตามหัวเข่าหรือบริเวณที่ปวดหลวงพ่อท่านจะนั่งบนอาสนะใช้กระมนุษย์ท่อนยาวๆใหญ่ๆเคาะกระโถนเป็นจังหวะท่านจะถามด้วยว่าจะออกหรือไม่ออก ส่วนผมก็จะประทับตรารูปหนุมานไปพร้อมกำจังหวะที่หลวงพ่อท่านเคาะกระโถน บางรายก็ยอมออกโดยดีและมีอะไรแปลกออกมาจากตัวคนป่วย  หากผีที่มาเข้ายังใจแข็งไม่ยอมออกหลวงพ่อท่านจะใช้วิชาศรพระนารายณ์ยิงใส่ปีศาจหรือผีตนนั้นทำลายไปเลยตอนที่หลวงพ่อใช้วิชาแผลงศรนี้ผมไม่เห็นกับตาแต่ได้ยินมาว่าหลวงพ่อจะกำหนดลูกศรขึ้นเป็นลำที่แขนของท่านนูนขึ้นมาเป็นรูปลูกศรชัดเจนงอศอกขึ้นเหมือนจะฟันแล้วทำท่าฟันปลายนิ้วชี้ไปที่จุดเป้าหมายของคนป่วยแล้ววิญญาณร้ายก็โดนทำลายสูญสิ้นไป และแถมอีกเรื่องที่หมอนไม้ของหลวงพ่อจะมีสติ๊กเกอร์ทศกัณฑ์และพระรามแผลงศรติดไว้คนละฟากเหมือนฝ่ายอธรรมกับฝ่ายธรรมะที่ต้องต่อสู้กันในจิตใจของคนเรานั่นเอง  สรุปหลวงพ่อท่านชอบหนุมานเพราะเก่งมีฤทธิ์ดีสู้ได้ทุกสถานการณ์เวลาสร้างวัตถุมงคลจึงมีหนุมานมาเกี่ยวของครับ

35#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-24 10:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram
ครั้งสุดท้ายที่หมอต้อยไปเยี่ยมท่านที่โรงพยาบาล มีเรื่องเล่าอันใดบ้างหนอ???

sritoy
ครับผมก่อนไปโรงพยาบาลสงฆ์ก็ไปหาหลวงพ่อที่วัดพระลูกวัดบอกว่าท่านไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลสงฆ์ที่กรุงเทพฯช่วงนั้นหลวงพ่อกำลังบอกบุญทอดผ้าป่ากับทางวัดของที่ระลึกทำบุญคือดวงตาที่ใส่ไว้ในทุกซองครับพร้อมทั้งมีคำอธิบายความเป็นมาของดวงตาเสร็จสรรพโดยหลวงพ่อท่านเป็นคนอธิบายเป็นลายลักษณ์อักษรเรียบร้อยตอนนี้หายไปแล้ว เมื่อไม่พบท่านเลยตามไปเยี่ยมท่านที่โรงพยาบาลในวันถัดมาไปกับเพื่อนและน้องที่รู้จักกัน ไปถึงโรงพยาบาลหลวงพ่อท่านรักษาตัวที่ห้องผู้ป่วยรวมมีสายระโยงระยางเต็มไปหมด เวลาคุยกับหลวงพ่อต้องตั้งใจฟังเพราะเค้าสอดท่อมากมายแต่องค์ท่านยังพยายามพูดคุยและสื่อสารกับคณะศิษย์ที่มาเยี่ยมครับที่ข้างตัวท่านมีก้อนข้าวสารหินสองก้อนท่านจะสื่อสารอะไรไม่ชัดเจนแต่มีพระผู้อุปฐากคอยแปลความหมายให้ทราบอยู่ใกล้ๆ กราบท่านที่ข้างเตียงพลอยน้ำตาจะไหล แล้วรวบรวมเงินทำบุญกับท่านสี่ร้อยบาท ท่านคืนให้มาสองร้อยบาทในใจจะรับเหมือนกันเพราะตอนไปวัดท่านก็ให้เงินเหมือนกันหากเราปฏิเสธท่านจะใช้ไม้ตายคือ ไม่รับไม่ต้องมาให้เห็นหน้าจำต้องรับครับ แต่มากับเพื่อนและน้องจะรับก็กระไรอยู่เลยปฏิเสธท่านไป แล้วหลวงพ่อท่านก็ลวงวัตถุมงคลจำพวกดวงตาและหัวใจเลี่ยมไมครอนสวยงามมอบให้ผมจำนวนหนึ่งรับด้วยสองมือกลัวตกหล่นครับแล้วกราบลาหลวงพ่อท่านระหว่างอยู่ในลิฟต์จัดสรรปันส่วนดวงตาให้ทุกคนจนครบมีหัวใจที่เกินมาขนาดเล็กน่าจะริบเป็นของส่วนตัวแต่ต้องชะงักเมื่อสายไปสบกับสายตาของเพื่อนแววตาอ้อนวอนเล็กๆตัดใจมอบให้เพื่อนไปใช้นับแต่วันนั้นจนถึงวันนี้เพื่อนจะพกหัวใจอันนั้นไม่ห่างกายเลยเพราะประสบการณ์แกประสบมามากโดยเฉพาะเรื่องการเงินถึงเวลาต้องส่งนั้นส่งหนี้แล้วยังช่องไม่เจอดพื่อนมักอธิษฐานขอหลวงพ่อช่วยทีเพื่อนทำงานรักษาสัตว์ครับรอสักพักเดี๋ยวจะมีงานเข้าและเงินจะตามมาเท่าที่ต้องการใช้ เหตุการณ์นี้เกิดขึนหลายครั้งหลายครามาก จนเพื่อนก็เป็นศิษย์หลวงพ่อโดยปริยายถ้าจะกลับทางอีสานแกต้องแวะกราบสรีระหลวงพ่อและทำบุญบริจาคทานที่วัดอยู่เสมอครับ..แล้วสัปดาห์ต่อมาหลังจากไปเยี่ยมหลวงพ่อถึงวันหยุดก็ไปโรงพยาบาลสงฆ์อีกครั้ง แต่ต้องพบกับเตียงคนไข้ที่ว่างเปล่าสอบถามเจ้าหน้าที่เค้าก็ย้อนว่าไม่ได้อ่านหนังสือพิมพ์หรือครับ ใจหายเลยแสดงว่าหลวงพ่อท่านมรณภาพแล้ว

36#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-24 10:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
sritoy
มีของที่ระลึกจากหลวงชิ้นหนึ่งที่
ไม่ค่อยมีใครกล่าวถึง...ว่างๆจะเล่าสู่ฟังครับ

ขอเล่าถึงของที่ระลึกที่หลวงพ่อท่านเคยมอบให้เพื่อเป็นการระลึกถึงครูบาอาจารย์
เหตุการณ์วันที่ 15 ต.ค. 55 ผ่านมาแล้ว มีเพื่อนที่ศรัทธาในหลวงพ่อก็ไปร่วมสังเกตุการณ์
ในวันครบรอบมรณกาล 10 ปีที่วัดส่วนรายละเอียดคงต้องรอหน่อย เข้าเรื่องก็แล้วกันช่วงที่
ไปช่วยงานหลวงพ่อจำได้ว่าวันนั้นท่านให้ลูกศิษย์ทั้งพระ เณรและญาติโยมช่วยกันปลูกต้นไม้
ที่ชั้นดาดฟ้า ต้องชักรอกเอาดินขึ้นไปชั้นบน แล้วค่อยปลูกท่านให้ไปซื้อเม็ดฟักทองปลูกจะ
ได้ย้อยระย้าและได้ใช้ประโยชน์ได้ด้วย  ท่านบอกว่าเรื่องปลูกพืชผักท่านก็ไม่เป็นรองใคร
เหมือนกันด้วยสีหน้ายิ้มภูมิใจในผลงานของท่านที่ผ่านมา เสร็จจากช่วยขนดินก็จะกราบลา
หลวงพ่อ ท่านรูดซิปกระเป๋าเก็บเงิน แจกจ่ายเงินค่าแรงแก่พระเณรทุกรูปทุกนามไม่เว้นแม้
แต่กระผมเองก็ยังได้ค่าแรงกับชาวคณะเหมือนกัน จะคืนหลวงพ่อท่านก็บอกว่างั้นไม่ต้องมา
หาอีกเพราะว่าโยมก็ถวายของให้หลวงพ่อทุกครั้งก็มากเหมือนกันถือเสียว่าต่างคนต่างให้ก็
แล้วกัน วันนั้นท่านหยิบแหวนกะไหล่ทองมาวงนึงมีพลอยสีใสๆ 4 เม็ดมอบให้กระผมท่านเสก
ให้ด้วยบอกว่าเป็นแหวนแก้วสารพัดนึกรับมาแล้วลองสวมดูสวยระยิบ
ระยับดี กลับมาทำงานก็สวมใส่ทุกวัน เจอสุนัขดุก็นึกถึงคาถาหลวงพ่อที่บอกให้ ผมใส่แหวนที่
หลวงให้นานพอสมควร สมบุกสมบันจนเม็ดพลอยหลุดไปเม็ดนึงเลย จึงถอดเอาไว้ ถึงช่วงกำหนด
ลาออกจากงานเดิมจะไปบวชเป็นพระสักพรรษา ก็ล่ำลาคนรู้จักกัน ผู้มีอุปการะคุณที่สนิทๆกัน
ไม่มีอะไรจะให้เป็นที่ระลึกเลยมอบแหวนแก้วสารพัดนึกให้กับพี่สาวใจท่านหนึ่งดีไปครับ
เมื่อถามถึงแหวนแกบอกว่ายังเก็บไว้อย่างดีหากมีโอกาสจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ
ของที่ระลึกชิ้นนี้อาจจะไม่อยู่ในทำเนียบของนักนิยมวัตถุมงคลแต่ของชิ้นนั้นยังอยู่ในใจของผม
โดยตลอดครับ สุดท้ายก่อนจบขอนำส่งผลบุญที่กระผมได้กระทำมาดีแล้วขอโอกาสหลวงพ่อ
ได้อนุโมทนา ขอให้หลวงพ่อมีความสุขยิ่งๆขึ้นไป
ขอน้อมกราบหลวงพ่องามๆครับสาธุ

37#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-24 11:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram
ข่าวล่ามาว่า..
เมื่อเปิดเจดีย์บรรจุสังขารหลวงพ่อผินะ
เห็นแต่ผ้าจีวร แต่กลับไม่พบร่างสังขารของหลวงพ่อผินะ

ศรพระรามฟังผู้ใหญ่ท่านหนึ่งพูดมาอีกที่จะจริงเท็จประการใด
ศรพระรามยังไม่ยืนยันและระบุชี้ชัดนะครับ
เพราะ ยังไม่เห็นกับตาและ ยังไม่รู้จริง
จึงขอให้ฟังหูไว้หูก่อนนะครับ

38#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-24 11:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
"ไม่มีอะไรเป็นของเรา แม้แต่กายสังขารก็ไม่ใช่ของเรา"

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
39#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-24 11:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จ๊อ
ปริศนาธรรมอันยิ่งใหญ่ครั้งสุดท้ายของหลวงพ่อผินะ

นรชาติวางวาย    มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา

40#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-24 11:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จ๊อ
sritoyโพสเมื่อ 2012-10-23 17:31

ขอเล่าถึงของที่ระลึกที่หลวงพ่อท่านเคยมอบให้เพื่อเป็นการระลึกถึงครูบาอาจารย์

เหตุการณ์วันที่ 15 ต.ค. 55 ผ่านมาแล้ว มีเพื่อนที่ศรัทธาในหลวงพ่อก็ไปร่วมสังเกตุการณ์

ในวันครบรอบมรณกาล 10 ปีที่วัดส่วนรายละเอียดคงต้องรอหน่อย เข้าเรื่องก็แล้วกันช่วงที่

ไปช่วยงานหลวงพ่อจำได้ว่าวันนั้นท่านให้ลูกศิษย์ทั้งพระ เณรและญาติโยมช่วยกันปลูกต้นไม้

ที่ชั้นดาดฟ้า ต้องชักรอกเอาดินขึ้นไปชั้นบน แล้วค่อยปลูกท่านให้ไปซื้อเม็ดฟักทองปลูกจะ

ได้ย้อยระย้าและได้ใช้ประโยชน์ได้ด้วย  ท่านบอกว่าเรื่องปลูกพืชผักท่านก็ไม่เป็นรองใคร

เหมือนกันด้วยสีหน้ายิ้มภูมิใจในผลงานของท่านที่ผ่านมา เสร็จจากช่วยขนดินก็จะกราบลา

หลวงพ่อ ท่านรูดซิปกระเป๋าเก็บเงิน แจกจ่ายเงินค่าแรงแก่พระเณรทุกรูปทุกนามไม่เว้นแม้

แต่กระผมเองก็ยังได้ค่าแรงกับชาวคณะเหมือนกัน จะคืนหลวงพ่อท่านก็บอกว่างั้นไม่ต้องมา

หาอีกเพราะว่าโยมก็ถวายของให้หลวงพ่อทุกครั้งก็มากเหมือนกันถือเสียว่าต่างคนต่างให้ก็

แล้วกัน วันนั้นท่านหยิบแหวนกะไหล่ทองมาวงนึงมีพลอยสีใสๆ 4 เม็ดมอบให้กระผมท่านเสก

ให้ด้วยบอกว่าเป็น.....

แหวนแก้วสารพัดนึก   

รับมาแล้วลองสวมดูสวยระยิบ....

ระยับดี กลับมาทำงานก็สวมใส่ทุกวัน เจอสุนัขดุก็นึกถึงคาถาหลวงพ่อที่บอกให้ ผมใส่แหวนที่

หลวงพ่อให้นานพอสมควร สมบุกสมบันจนเม็ดพลอยหลุดไปเม็ดนึงเลย จึงถอดเอาไว้ ถึงช่วงกำหนด

ลาออกจากงานเดิมจะไปบวชเป็นพระสักพรรษา ก็ล่ำลาคนรู้จักกัน ผู้มีอุปการะคุณที่สนิทๆกัน

ไม่มีอะไรจะให้เป็นที่ระลึกเลยมอบแหวนแก้วสารพัดนึกให้กับพี่สาวใจท่านหนึ่งดีไปครับ

เมื่อถามถึงแหวนแกบอกว่ายังเก็บไว้อย่างดีหากมีโอกาสจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ

ของที่ระลึกชิ้นนี้อาจจะไม่อยู่ในทำเนียบของนักนิยมวัตถุมงคลแต่ของชิ้นนั้นยังอยู่ในใจของผม

โดยตลอดครับ สุดท้ายก่อนจบขอนำส่งผลบุญที่กระผมได้กระทำมาดีแล้วขอโอกาสหลวงพ่อ

ได้อนุโมทนา ขอให้หลวงพ่อมีความสุขยิ่งๆขึ้นไป

ขอน้อมกราบหลวงพ่องามๆครับสาธุ

8888888888888888888888888888888888888888888

แหวนแก้วสารพัดนึกของหลวงพ่อผินะ กำลังถูกอัญเชิญมาไว้ที่สำนัก
เพื่อให้พี่น้องคศช. ได้สักการะขอพรสารพัดนึกเจ้าขา

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้