ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เปิดจองแล้ว "รูปหล่อพระเจ้าชัยวรมันที่ 7 รุ่น 2"

[คัดลอกลิงก์]
อยากทราบเกี่ยวกับมวลสารที่นำมาอุดใต้องค์พี่ชัยวรมันที่ ๗ รุ่น ๒ นี้ครับว่ามีอะไรบาง...ใครมีรายละเอียดมวลสารที่อุดรบกวนช่วยนำมาลงไว้ด้วย....
ไม่มีขนาดบูชาซะแล้วมั้ง ฮือออออออออ
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2013-7-28 00:31
อยากทราบเกี่ยวกับมวลสารที่นำมาอุดใต้องค์พี่ชัยวรมั ...

เดี๋ยวรอหน่วยกรองข่าว ก่อนครับผม
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย morntanti เมื่อ 2013-7-28 09:38
Guinanga ตอบกลับเมื่อ 2013-7-28 00:38
ไม่มีขนาดบูชาซะแล้วมั้ง ฮือออออออออ ...

อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน.....ถ้ามีเสียงศิษย์ที่ต้องการให้อาจารย์จัดสร้างขนาดบูชาเข้ามามากพอ...
แต่อย่าลืมว่าการจะจัดสร้างวัตถุมงคลขนาดบูชา( ๕ - ๙ นิ้ว ) ต้นทุนต่อหน่วยสูงมากนะครับถ้าสั่งหล่อจำนวนน้อยชิ้น....เพราะอย่างที่ทราบๆกัน ที่นี่จัดสร้างวัตถุมงคลออกมาแต่ละครั้งราคาเปิดจองเรียกได้ว่าแทบจะเท่าราคาทุนจากโรงงานเพราะถ้าเป็นที่อื่น ราคาเปิดจองแต่ละรุ่นคงจะสูงกว่านี้มาก  ( คงบวกค่าเดินทาง ค่าพิธีการ ค่าเสียเวลาอะไรมากมาย ) แต่ที่นี่ ท่านอาจารย์เคยบอกไว้ว่าที่จัดสร้างขึ้นก็เพื่ออยากให้ศิษย์ได้มีของดีๆจัดสร้างตรงตามตำราและพิธีการถือเป็นการบุชาครูไปด้วย...
เคยได้ยินศิษย์พี่นั่งคุยกับอาจารย์ว่า ถ้า สั่งหล่อต้นทุนสูง ( ถ้าน้อยชิ้น ) มีอีกทางคือ สั่งแบบที่เป็นหินทราบแกะจากเขมรโดยตรง ( ได้มาตราฐาน ) แล้วนำมาเจาะใต้ฐานเพื่อบรรจุมวลสาร ก็น่าจะเป้นอีกทางเลือกนะครับ....แต่ตอนนี้คงได้แต่...รอ     นะครับ
ผมก็เป้นผู้หนึ่งที่อยากให้อาจารย์จัดสร้างองค์พ่อชัยวรมันที่ ๗ แบบบูชา ขนาดหน้าตัก ๕ หรือ ๙ นิ้วเช่นกัน  
เฟม...zonya ลงชื่อจององค์พ่อเนื้อชนวนมวลสารล้วนด้วยคนนะคะ
เฟม...zonya ตอบกลับเมื่อ 2013-7-28 09:38
เฟม...zonya ลงชื่อจององค์พ่อเนื้อชนวนมวลสารล้วนด้วยคนน ...

จะเอาไปทำไมเยอะแยะ ของแรงขั้นเทพ
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2013-7-28 00:31
อยากทราบเกี่ยวกับมวลสารที่นำมาอุดใต้องค์พี่ชัยวรมั ...

ในกระทู้แปดหมื่นปีมีครั้ง ก็พอมีรายละเอียดหลักๆไว้บ้างครับ ที่แน่ๆคือมีเยอะกว่านี้แน่ๆ

http://baanjompra.com/webboard/f ... page%3D1&page=9
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2013-7-28 00:24
ค่ำๆวันเสาร์แวะเข้าไปจ่ายค่า องค์พ่อชัยวรมันที่ ๗ แ ...

บารมีองค์พ่อท่านมากมายจริงๆครับ ตอนใส่คล้องบูชาใหม่ๆ มีงานหนึ่งผมทำเรื่องไม่สมควร โดนด่าแน่ๆเลยตรู

หัวหน้าไม่ด่าเลยซักคำ มาบอกแนะนำ คุยดีๆแถมยิ้มให้อีกต่างหาก ผมล่ะงงเลย เหมือนหัวหน้าไม่กล้าด่าเรา เพราะเกรงใจเรายังไงไม่รู้ รู้สึกอย่างนั้นจริงๆครับ แปลกดีนะครับ ที่จริงสมควรถูกด่าอย่างแรง ในใจนั้นยอมรับแต่โดยดีแล้ว

องค์นี้ได้มาตอนงานวันเกิดอาจารย์ครับ ตอนนั้นยังไม่ได้ผ่านพิธีเทวาภิเษกเลยครับ สุดๆแล้ว ของรักของหวงเลย ส่วนเนื้อชนวนนี่ไม่อยากจะคิดเลย แอบได้ยินอาจารย์พูดว่า "เนื้อชนวนนี้แรงมากๆเลย"

กลัวพลาดจังเลย จองไว้ยังไม่ได้จ่าย มีคนรอสวมสิทธิ์เพียบ รุ่นนี้หากพลาดไปเสียดายแย่ เพราะต้องรออีกแปดหมื่นปีเชียว
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2013-7-28 09:37
อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน.....ถ้ามีเสียงศิษย์ที่ต้องการ ...

สั่งแบบหินทรายที่แกะแล้ว เลือกแบบสวยๆ มาอุดผง และทำพิธีปลุกเสกก็น่าสนใจนะครับ

แต่ในใจผมชอบแบบรุ่น 2 นี่แหละ สง่างามมากๆ จากองค์เล็กๆจับขยายเป็นองค์ 5-9 นิ้ว เป็นเนื้อโลหะ สวยงามเป็นแน่แท้
เฟม...zonya ตอบกลับเมื่อ 2013-7-28 09:38
เฟม...zonya ลงชื่อจององค์พ่อเนื้อชนวนมวลสารล้วนด้วยคนน ...

นี่ก็มาลงชื่อสำรองอีกแระ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้