ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

การได้มารู้จักจนเกิดศรัทธาต่อหลวงปู่ชื่น

[คัดลอกลิงก์]
81#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-21 03:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
metha ตอบกลับเมื่อ 2014-11-21 02:44
คนอดทนคือคนโชคดี

หมายความว่า..

เช่น ภรรยา เป็นต้น
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-11-21 03:46

สายตาเค้าออกจะโหยหา
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-11-21 03:46

อันนี้ของพี่อาร์ทชัดๆๆ
metha ตอบกลับเมื่อ 2014-11-23 11:24
อันนี้ของพี่อาร์ทชัดๆๆ

แหม่ๆ โยนเชียวนะ
majoy ตอบกลับเมื่อ 2014-11-23 13:31
แหม่ๆ โยนเชียวนะ

ไม่ใช่พี่อาร์ท จะเป็นใครล่ะ
ก็ผมยังไม่มีนี่น่า
86#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-18 08:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีใครยังหลงลืม ไม่ได้มาบันทึกความทรงจำ

ปฐมเหตุแห่งการรู้จักหลวงปู่ชื่นอีก หรือป่าวหนอ
ใครยังไม่ได้บันทึก อย่าลืมครับ ผมก็อยากอ่านนะครัช
อยากอ่านด้วยครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2014-12-21 14:18

รู้จักหลวงปู่ชื่นเพราะชอบพลอยสีแดงที่พระขุนแผนม้าเสพนาง (ผมไม่ได้เจ้าชูนะครับ) รุ่นรับทรัพ เห็นเขาให้เช่าที่แผง แต่เจ้าของแผงไม่รู้จักว่าเป็นของหลวงปู่ชื่น ฟี่ที่ไปด้วยเขารู้จักจึงบอกผม เจ้าของแผงเลยรู้ ผมขอเช่า เขาปล่อย 650 บาท ผมเห็นว่าแพงไป จึงไม่เช่า แต่ให้ฟี่อีกคนไปคุย เขาให้เช่า 350 บาท ผมจึงเช่ามา เป็นพระขุนแผนที่ผมมีองค์แรกเลยครับ ไม่เคยสนใจมาก่อน ต่อมาก็ดูทางเว็บไซต์พระของหลวงปู่้ชื่น แต่ก็ยังไม่สนใจมาก จนฝันว่ามีคนนำพระขุนแผนชมตลาดมาให้ และผมก็เช่าได้ 100 บาท แปลกดี ทั้งๆที่ราคาพระในเว็บสูงเกิบ 2000 บาท หลังจากนั้นก็เช่านางเหมาให้น้องสาว ใช้ค้าขายดีมาก ต่อมาได้ติดต่อร้านจอมพระ คุยเรื่องเช่าพระ จึงได้รู้จักคุณจ๊อ และได้ติดต่อเช่าพระทั้งให้ตัวเองบ้างให้คนอื่นบ้าง (แนะนำเพื่อนๆครัย) คนเรานี้ก็มีอะไรที่แปลกหลายอย่าง เหมือนที่หลวงปู่ชาว่าไว้ ถ้าไม่มีบุญสัมพันธ์กันแม้เจอหน้ากันก็แค่เดินผ่าน ...น่าจะจริงครับ....
ผมคงคล้ายกับหลายๆท่าน รู้จักหลวงปู่จากวัตถุมงคล  เพราะเป็นคนชอบลองชอบพิสูจน์  แต่พอสัมผัสได้ถึงความมหัศจรรย์ที่หลวงปู่ฝากไว้ให้ก็ เริ่มตั้งคำถามว่าท่านทำได้ไง ทำแบบไหนเลยเข้าหาผู้รู้คืออาจารย์  สิ่งที่ได้มากกว่าคำตอบคือการปฏิบัติ และการสั่งสอน แนวทางที่ถูกที่ควร สิ่งนี้คือแก่นสารสำคัญ เหนือวัตถุคือเรื่องจิตล้วนๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้