ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

การได้มารู้จักจนเกิดศรัทธาต่อหลวงปู่ชื่น

[คัดลอกลิงก์]
ผมเคยน้อยใจหลวงปู่ว่าไม่ช่วยผมเลย บ่นๆๆๆ สารพัด พอผมหลับลงเท่านั้นแหละครับ ฝันว่าเจอป้าแก่ๆแต่งตัวซอมซ่อคนนึง เดินเข้ามาต่อว่าผม ว่าทำไมไปพูดกับท่านอย่างนั้น ท่านต้องช่วยคนเยอะแยะอย่ามากวนท่าน แล้วก็เห็นหลวงปู่ท่านนั่งอยู่บนกระท่อมไกลๆ ใจอยากจะเข้าไปกราบท่านก็ขอร้องป้าคนนั้นว่าผมขอโทษ ผมขอเข้าไปกราบท่านเฉยๆได้ไหมครับ ป้าในฝันก็ไม่ให้ครับ ผมเซ็งป้าคนนั้นมาก ทุกวันนี้เลยเลิกบ่นกับท่านครับ
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-1 14:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-7-1 14:13
Guinanga ตอบกลับเมื่อ 2013-7-1 13:53
ผมเคยน้อยใจหลวงปู่ว่าไม่ช่วยผมเลย บ่นๆๆๆ สารพัด พอผ ...

หลวงปู่ชื่นท่านต้องช่วยเหลือคน และโลกวิญญาณเยอะมากจริงๆครับ

แต่เมื่อถึงเวลาแล้วท่านต้องมาโปรดแน่นอนครับ

ป้าท่านมาเตือนถูกแล้วล่ะครับ

"ว่าทำไมไปพูดกับท่านอย่างนั้น ท่านต้องช่วยคนเยอะแยะอย่ามากวนท่าน"

แต่เรื่องผมที่ให้ท่านช่วยนี่ไร้สาระมากครับ 5555 ผมยังยืนยันคำเดิม ผมเซ็งป้า แค่จะเข้าไปกราบไม่ให้เข้า
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย taka_jipata เมื่อ 2013-7-1 14:35

ผมรู้จักด้วยความบังเอิญครับ ซึ่งเมื่อคิดย้อนไปมันเหมือนโชคชะตานะครับ
ทำให้ในทุกวันนี้ผมเชื่อว่าทุกสิ่งที่เกิดขึ้นในชีวิตของเราล้วนแล้วแต่
มีเหตุ และมีผล มีที่มา และมีที่ไป...

ณ ตอนนั้นประมาณปี 2553 เป็นช่วงเริ่มแรกที่ผมศึกษาเรื่องพระเครื่อง
แต่จะแตกต่างจากคนอื่นตรงที่ผมมุ่งเน้นไปที่การศึกษาเรื่องราวของ
พระเครื่องแต่ละองค์ ไม่ได้มุ่งตามกระแสนิยมเป็นหลักเหมือนคนอื่นๆ
พอศึกษาไปเรื่อยๆ ก็เริ่มชื่นชอบพระเครื่องสายเมตตา เลยเปิดหาไป
ในเวปต่างๆ แล้วก็ได้รู้จักหลวงปู่ชื่น จำได้ว่าตอนนั้นอยากได้ขุนแผนพรายกุมารมาก
และพบว่าของหลวงปู่ท่านราคายังไม่แรง (ตอนนั้นประมาณ 500 บาท) ยังพอเช่าหา
มาบูชาได้ เลยเริ่มศึกษาประวัติของหลวงปู่ทั้งที่เพิ่งพบเจอเป็นครั้งแรก
แต่กลับรู้สึกศรัทธา และเชื่อมั่นมาก และมากขึ้นเรื่อยๆ เมื่อได้ศึกษาประวัติ
ของท่าน พระเครื่ององค์แรกของหลวงปู่ที่ผมบูชามาคือขุนแผนนาคเกี้ยว
จากนั้นไม่นานก็สืบค้นจนเจอร้านจอมพระ พบว่าอยู่ใกล้บ้าน เลยเดินทางไป
เพื่อบูชาขุนแผนพรายกุมาร ซึ่งตอนนั้นที่ร้านมีพระอาถรรธมเพิ่งให้ออกมาบูชา
พี่จ๊อนำมาให้ดูรู้สึกชอบและอยากรีบนำมาขึ้นคอบูชาไว้ให้เร็วที่สุด ตอนนั้น
พี่จ๊อนำมาให้ดูหลายเนื้อมากแต่ผมบูชาเนื้อมวลสารล้วนมา  (นึกแล้วยังเสียดาย
มีเนื้อพิเศษตะกรุดทองคำตั้งหลายองค์ตรงหน้ากลับไม่ได้บูชามาคิดได้อีกที
ก็ไม่มีให้บูชาเสียแล้ว เพราะเป็นที่เสาะแสวงหาของลูกศิษ และผู้มีจิตศรัทธา
เป็นอย่างมาก) พร้อมกับตะกรุดสามสาว และขุนแผนพรายกุมาร ตอนนั้นเมื่อได้มา
จิตใจมันกระวนกระวายอยากรีบไปเลี่ยมบูชาซะเดี๋ยวนั้น แต่ด้วยเวลาเย็นมากแล้ว
จึงนำไปใส่กรอบเงินและบูชาขึ้นคอในวันถัดมา สัปดาแรกที่บูชาจำได้ว่ามึนเหมือน
ไม่สบายอยู่ทั้งสัปดาห์ (เพิ่งมาเข้าใจทีหลังว่าเป็นอาการของการปรับธาตุของเรา)
และต่อมาไม่นานก็ได้มีการจัดลงน้ำมันที่บ้านอาจารย์เป็นครั้งแรกเลยได้เข้ามาพบอาจารย์
และนั้นคือจุดเริ่มต้นของเรื่องราวทั้งหมดกระทั่งทุกวันนี้ครับ
ถึงเวลาเล่าของผมบ้างล่ะคับ   ผมได้รู้จักหลวงปู่ชื่น  เมื่อสมัยตอนยังเป็นเซลฯภาคอีสาน  เมื่อประมาณปี 2541-42 ได้ไปกราบนมัสการท่าน  โดยการแนะนำจากลูกค้าในจังหวัดสุรินทร์  ให้ไปเป็นเพื่อนหน่อยจะไปหาหลวงปู่ชื่นที่วัดตาอี   อ.บ้านกรวด (จำไม่ได้ว่าไปหาด้วยเรื่องอะไร)  สมัยนั้นท่านยังไม่ดัง  ด้วยความที่ผมได้พบพระอาจารย์เกจิดังๆ  ในภาคอีสานมาหลายต่อหลายท่าน  เลยทำให้รู้สึกเฉยๆตอนได้พบท่านเป็นครั้งแรก  หลวงปู่ท่านดูเป็นพระที่ธรรมดาๆมาก  ท่านออกจะพูดน้อย  แต่ก็ยิ้มแย้มให้การต้อนรับเป็นอย่างดี  หลังจากเสร็จกิจธุระแล้ว  ลาท่านกลับ  ท่านมอบขุนแผนแขนอ่อนให้ 1 องค์  ( แต่ด้วยความโง่เขลาของผมเอง กลับมอบพระองค์นี้ให้เพื่อนไป )   นั้นเป็นครั้งแรกที่ได้พบกับท่าน  หลังจากนั้นไม่นานก็ได้เห็นวัตถุมงคลของท่านจากในหนังสือพระเครื่อง  ก็เช่าหามาเก็บไว้แต่ก็ไม่เคยได้อาราธนาติดตัวแต่อย่างใด ( ด้วยเพราะเป็นคนชอบเก็บสะสมพระเครื่องทางภาคอีสาน)  เคยไปเช่าหาพระหลวงปู่จากพี่จ๊อหลายครั้ง (เจอบ้างไม่เจอบ้าง)  ทั้งที่ไปเองและฝากเพื่อนไปเช่า  จนครั้งแรกได้นำพระของหลวงปู่อาราธนาลองห้อยคอดู  ในช่วงที่กำลังย่ำแย่ฟองสบู่แตก ดวงเริ่มตกสภาพจิตใจมีปัญหาในทุกด้าน  ก็ได้พบกับสิ่งที่ไม่น่าเชื่อหลายอย่างคับ  ชีวิตดีขึ้น  ทั้งหน้าที่การงาน  และชีวิตประจำวัน  จากหน้ามือเป็นหลังมือเลยทีเดียว  จากนั้นมาก็อาราธนาใช้ของหลวงปู่ท่านมาโดยตลอด  จนท่านมรณะภาพไป  ก็เลยยิ่งตามเช่าเก็บของหลวงปู่ไว้อีกมาก  ต้องขอบอกว่าพระเครื่องรวมทั้งเครื่องรางของขลังของท่าน  นำมาใช้แล้วเห็นผลดีมากเลย  ไวกว่าพระเครื่องหลายๆองค์ที่ผมเคยอาราธนาห้อยอีกด้วยซ้ำ  จนได้มาจอมพระอีกครั้งเช่าหา  อาถรรพ์ธมจากพี่จ๊อและได้พูดคุยจนเข้ามารู้จักกับอาจารย์สรายุทธ  แรกๆต้องขอบอกว่ายังไม่ศรัทธายังตัวอาจารย์เท่าไร  แต่เพราะความศรัทธาในตัวหลวงปู่ชื่นเป็นทุนเดิม  และได้เข้ามาที่สำนักได้พูดคุยกับอาจารย์ท่าน  ได้เห็นการวางตัว  ไม่ถือตัว  จิตใจที่มุ่งมั่นต่อองค์หลวงปู่ชื่นของอาจารย์เข้า  ก็เริ่มศรัทธาในตัวท่านอาจารย์ขึ้นมาทีล่ะน้อย  ตลอดเวลากว่า 4 ปีที่ได้เข้ามาเป็นศิษย์  ได้พบ  ได้เห็น  ได้สำผัส  จนทุกวันนี้บอกได้เลยว่า  อาจารย์เหมือนหลวงปู่ท่านมากๆ  ให้ความรักต่อลูกศิษย์และผู้ที่ศรัทธาในตัวหลวงปู่ชื่นทุกคน  ไม่ว่าจะทำอะไรก็คิดถึงลูกศิษย์ก่อนเสมอ  โดยเท่าเทียมกัน  เหล่า ค.ศ.ช  ที่เข้ามาย่อมรู้กันดี   ดีใจคับที่ได้เป็นศิษย์ท่าน   ยังมีอีกหลายต่อหลายอย่างที่ไม่สามารถบอกกล่าวในที่นี้ได้หมด  เอาเป็นว่า  ผมรักและศรัทธาต่ออาจารย์และหลวงปู่ชื่นมากคับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thanakorn1 เมื่อ 2013-7-2 12:52

ผมรู้จักหลวงปู่ชื่นเมื่อ 3 ปีนี้เองเนื่องจาก หาเครื่องรางด้านเสน่ห์แล้วไปเจอเรื่องตะกรุดสามสาว  เลยอ่านเรื่องกับหาข้อมูลแล้วสนใจ  แต่ว่าหลวงปู่ได้ละสังขารไปแล้ว  จะไปเช่าที่อื่นก็กลัวไม่แท้ปลอม  เลยมา post ใน FB กับกลุ่มเพื่อนๆ  ก็ไม่ค่อยมีใครรู้จัก(ท่านMajoy ก็เงียบไม่บอกอะไร) จนกระทั่งผ่านงานไหว้ครูปี 55 ไปแล้วไม่กี่วัน  ผมก็หาอ่านเรื่องพราย(ตอนนั้นเน้นพรายหลวงพ่อสาคร) แต่ที่บูชามาแล้ว ไม่ค่อยเห็นผล แถมใส่แล้วทำให้ใจกระวนกระวาย เลยเปลี่ยนไปเรื่อยๆ   แล้วไปอ่านเจอหลวงปู่ชื่น มีพรายกุมารด้วย  เพื่อน majoy เลยแนะนำว่าให้เข้าไปร้านจอมพระ   แต่ร้านอยู่ไกลบ้านจัง  จนโทรไปถามคุณจ๊อ  ว่าบ้านอยู่เลยวัดหูช้างเอง(ไปวัดหูช้างมา 2 รอบแล้ว) วันแรก ดุ่มๆไปคนเดียว เข้าไปหนแรกเห็นมีห้องข้างๆ(สำนัก) ด้วย  พี่จ๊อว่าไปกราบหลวงปู่ก่อน  พอเข้าไปกราบ ขนลุกเกรียวทั้งตัว  เช่าของกลับไปหายอย่าง   นอนไม่สบายไป 2 วัน(ไปหาหมอที่เกษมราษฎร์บางใหญ่ หมอบอกว่าไม่เห็นเป็นอะไร แต่รู้สึกตลอดว่าตัวร้อน เมื่อย เลยลาป่วยสมใจที่อยากอู้งาน) อยากกินน้ำมะพร้าวตอนกลางดึก  เช้าๆมาเล่าให้ majoy ฟัง  เพื่อนว่าหลวงปู่ปรับธาตุให้  ลองแขวนแล้วพบว่า ขุนแผนชมตลาด กับ ปิดตาลอยองค์ใส่แล้วถูกโฉลก  งานต่างๆ มีคนเข้ามาช่วยเรื่อยๆ จนไม่ยุ่งมาก  เลยศรัทธา  แล้ว majoy เลยพาไปกราบอาจารย์หลังจากนั้น  ตอนนี้พกอยู่แต่หลวงปู่ชื่น กับ พระทางเหนืออีกองค์เองครับ ส่วนพระอื่นๆ เก็บไว้ในกล่องไปแล้ว  
ผมเคยเอารูปหลวงปู่ชื่นให้อาจารย์ผมที่เป็นพระธิเบตดูรูปท่าน อาจารย์ผมบอกว่า องค์นี้ท่านเกี่ยวกับผีๆวิญญาณ แต่เป็นพระสำเร็จ
Guinanga ตอบกลับเมื่อ 2013-7-2 14:06
ผมเคยเอารูปหลวงปู่ชื่นให้อาจารย์ผมที่เป็นพระธิเบตด ...

ที่ว่าเกี่ยวกับเรื่องที่กล่าวมาก็คงจะจริงครับ ทั้งนี้เพราะหลวงปู่ท่านมีเมตตาสูงมาก ท่านโปรดสัตว์ทั้งหลายแม้กระทั่งเหล่าวิญญาณครับ ดังเช่นบทความที่คัดมาบางตอนจากประวัติเหรียญรุ่นแรกของหลวงปู่ครับ

"วันที่หลวงปู่ชื่นเดินทางมาปลุกเสกเหรียญของท่าน ก่อนมาถึง 1 วันกลางคืนซินแส้ ท่านฝันไปว่า บริเวณหน้าศาลเต็มไปด้วย สรรพวิญญาณผีสางนาง-ไม้ เจ้าที่เจ้าทาง ผีเด็ก ผีผู้ใหญ่ สัมภะเวสีมากมายจนแน่นหน้าศาลเต็มไปหมดทราบว่ามารอ "กราบหลวงปู่ชื่น" บ้างก็มาเพื่อขอส่วนบุญ...บ้างก็มาด้วยความหิวโหย ฯลฯ คืนนั้นสุนัขเห่าหอนกันทั้งคืน  ตอนเช้าเมื่อรถเดินทางมาก่อนจะถึงหน้าศาล หลวงปู่ชื่นท่านให้รถจอดแวะซื้อน้ำหลายโหลและขนมอาหารต่าง ๆ มากมาย จนลูกศิษย์หลายคนต่างแปลกใจ  เมื่อมาถึงหน้าบริเวณศาลหลวงปู่ท่าน ได้ให้ศิษย์นำ อาหาร ขนม น้ำ ฯลฯ ไปวางไว้ตามจุดต่างๆ ก่อนที่ท่านจะเดินลงมาแผ่เมตรตาให้สรรพวิญญาณต่าง ๆ นี่ละค่ะหลวงปู่ชื่นของพวกเราเหล่าศืษย์ บารมีเมตตาธรรมไม่มี ที่ประมาณจริง ๆ"
30#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-29 09:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้