ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

การได้มารู้จักจนเกิดศรัทธาต่อหลวงปู่ชื่น

[คัดลอกลิงก์]
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-1 12:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
atiwan_p  ตอบ : 5/18/2010 3:11:22 PM    หัวข้อ : ร่วมแชร์ประสบการณ์แรกพบประสบพักตร์และการได้มารู้จักจนเกิดศรัทธาต่อหลวงปู่ชื่นกันนะคะ  

ผมเริ่มรู้จัก ลป.ชื่นมาได้ประมาณ 2 ปีแล้วครับ ตอนนี้ก็กำลังตามเก็บ สะสมพระของ ลป.อยู่เรื่อยๆ แต่สิ่งที่ดลใจมาให้มาสะสมพระของ ลป.ก็คือ ตอนนั้นผมเข้าไปใน web G-Pra แล้วได้เห็นรูป ลป. แล้วรู้สึกว่ามีความผูกพันกันบางอย่าง เลยทำให้ผมเริ่มค้นคว้าหาข้อมูลจาก ลป. จุดนี้แหละที่ทำให้ผมเริ่มศึกษาและสะสม พระและเครื่องลางของ ลป. อยู่เรื่อยๆ และก็ขอขอบคุณพี่จ๊อครับที่ให้ข้อมูล พี่จ๊อครับผมกำลังรอสมเด็จรุ่นแรกอยู่นะครับ  

virusza  ตอบ : 5/18/2010 4:45:24 PM    หัวข้อ : ร่วมแชร์ประสบการณ์แรกพบประสบพักตร์และการได้มารู้จักจนเกิดศรัทธาต่อหลวงปู่ชื่นกันนะคะ  

ขอเล่าบ้างครับ เริ่มรู้จักวัตถุมงคลของหลวงปู่ชื่น เมื่อประมาณ 5-6 ปีก่อนขณะนั้นได้บวชเป็นพระอยู่ครับ

ช่วงนั้นพอดีที่วัดมีงานประจำปี เห็นพระขุนแผนอยู่สององค์ในตู้ หนึ่งในนั้นคือขุนแผน สาวสามหมู่บ้านกินน้ำบ่อเดียวกัน

รุ่นกรรมการครับ (ตัวผมเองไม่เคยมองพระเครื่องหรือเครื่องรางของขลังแต่อย่างใด)แต่ด้วยอะไรไม่ทราบ

ทำให้อยากได้ขุนแผนองค์นี้มาก อีกองค์ก็สวยนะครับ แต่องค์นี้แปลกและสดุดตามากกว่า

จึงบอกโยมแม่ว่าช่วยเช่าให้หน่อยได้มั้ย(ขณะนั้นเป็นพระ) พอหลังจากสึกออกมา

ก็ได้พกติดตัวพกทั้งกล่องครับยังไม่ได้แขวนครับ สึกออกมาแฟนทักครับว่าได้อะไรดีมารึเปล่าเพราะเค้ามีเซ็นท์ทางนี้ครับ

เหมือนมีใครจ้องมองเค้าอยู่ ที่ไม่ใช่ผม พกอยู่แค่สององค์ครับ แขวนที่คอคือหลวงพ่อแพ

กับในกระเป๋าถือคือขุนแผนของหลวงปู่ชื่นครับ เลยขอพรท่านครับเรื่องงาน สำเร็จเรียบร้อยดีเลยเลี่ยมขึ้นคอเลยครับงานนี้

ส่วนเรื่องเมตตามหานิยมไม่ต้องพูดถึงครับเยอะมาก เคยได้ยินว่าแขวนขุนแผนสาวเยอะแต่จะมีเรื่องเยอะเช่นกัน

แต่ยืนยันครับองค์นี้ไม่มีครับอุ่นใจตลอด นับแต่นั้นมามองพระขุนแผนหรือสายเมตตามหานิยมองค์ไหน

ไม่สวยเท่าของหลวงปู่ชื่นจริงๆครับ ตอนนี้ก็สะสมของหลวงปู่ชื่นเยอะพอสมควรแล้วครับ

"..บังเอิญโลกกลม แต่พรหมไม่ลิขิต.."
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-1 12:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
**ชาตะโพสเมื่อ 2012-4-8 20:57

นั่นสิครับ ยังงง งง รู้จักหลวงปู่มานาน

แต่เพิ่งหาความรู้เพิ่มเติมจนได้มารู้จักเวบจอมพระ

จนอ่านอะไรพอจะเริ่มเข้าใจและศรัทธามากขึ้น

จนได้คุยกับนางฟ้าและได้มาลองห้อยพระหลวงปู่

อุ่นใจและอยากประคองตนให้เป็นคนดีสมกับที่ได้

ห้อยพระของท่าน ธรรมดาเคยห้อยพระหลายองค์

หลายอาจารย์ในสร้อยเส้นเดียว ตอนนี้ในตัวมีแต่ของหลวงปู่ชื่น

13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-1 13:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

Majoy  ตอบ : 11/14/2010 12:35:15 AM    หัวข้อ : ร่วมแชร์ประสบการณ์แรกพบประสบพักตร์และการได้มารู้จักจนเกิดศรัทธาต่อหลวงปู่ชื่นกันนะคะ  

ของผมรู้จักหลวงปู่เพราะรู้สึกผูกพันอย่างบอกไม่ถูกกับภาพหลวงปู่เพียงภาพเดียวจากหน้า web แห่งหนึ่ง ทำไปทำมา ก็ได้มาเป็น คศช. และมาสิงเงียบๆ อยู่ที่นี่แหละครับ พระหลวงปู่ผมมีไม่เยอะเพราะงบน้อย ปาฎิหารชัดๆ ก็ยังไม่เจอมากนัก แต่ตอนนี้แขวนแต่ของหลวงปู่เพราะรู้สึกดีครับ   

ถ้าไม่รู้จักความเจ็บปวดของการล้ม ก็จะไม่รู้จักคุณค่าของการลุกยืน  

kittiphob  ตอบ : 11/14/2010 7:22:53 AM    หัวข้อ : ร่วมแชร์ประสบการณ์แรกพบประสบพักตร์และการได้มารู้จักจนเกิดศรัทธาต่อหลวงปู่ชื่นกันนะคะ  

ผมได้รู้จัก ลป. เนื่องจากมีน้องคนหนึ่ง ที่เป็นสมาชิกของเว๊ปนี้ แต่ปัจจุบันไม่เห็นเข้ามา แนะนำในช่วงที่ผมกำลังทรุดหนักในทุก ๆ ด้าน โดยเฉพาะด้านฐานะ และการงาน ครั้งแรกที่เจอกัน น้องเขาเอาพระอาถรรรพ์ธม มาให้ผมดูเมื่อผมจับพระก็เกิดเหมือนไฟช๊อตจากปลายแขนเข้ามาหาตัว ซึ่งแปลกมาก ๆ และพระองค์นั้นน้องเขาได้ให้ผมยืมลองใส่ดูก่อน คืนนั้นฝันเห็น ลป.มายืนยิ้ม ไม่พูดอะไร จึงเกิดความศรัทธาสุด ๆ พระองค์นี้ผมได้ใส่มาจนถึงทุกวันนี้ แม้จะหาพระองค์อื่นเพิ่มมาอีกแต่ก็ไม่ได้ใส่ หรือใส่ประกอบพระองค์นี้เท่านั้น แต่มักจะเป็นพระที่ไม่ทัน ลป. ที่ทันมีแค่ ลูกแก้วมณีราชาอย่างเดียว ซึ่งผมอาจถูกโฉลกกับพระที่ท่านอาจารย์สรายุทธสร้างก็เป็นได้ เลยมักจะหาแต่พระที่ท่านอาจารย์สร้างไว้และตัวผมเองใส่แล้วเห็นผลชัดเจน ต่อมาได้รู้จักท่านอาจารย์สรายุทธ คุณจ๊อ และอีกหลายท่าน ซึ่งครั้งแรกที่ได้รู้จักคือไปไหว้ครูพร้อมกับน้องชายของผมเมื่อตอนไหว้ครูครั้งที่ 1 ที่ผ่านมา ซึ่งทำให้ผมประทับใจ และมีความรู้สึกผูกพันกับ ลป. และพี่น้องทุกท่าน โดยเฉพาะท่านอาจารย์ ได้เมตตาให้ของผมหลาย ๆ อย่าง แต่ละอย่างสุดยอดมาก ๆ ครับ (ในความคิดของผม) และปัจจุบันผมก็เริ่มฟื้น ในทุก ๆ ด้าน แม้จะไม่เร็ว แต่ก็เป็นการฟื้นแบบมีรากฐานมั่นคง เหมือนคนออกจากไอซียูแล้วจะให้ลุกมาวิ่งเลยย่อมเป็นไปไม่ได้   

kittiphob  ตอบ : 11/14/2010 7:56:57 AM    หัวข้อ : ร่วมแชร์ประสบการณ์แรกพบประสบพักตร์และการได้มารู้จักจนเกิดศรัทธาต่อหลวงปู่ชื่นกันนะคะ  

ขออนุญาตต่ออีกนิดนะครับ ปัจจุบันผมใส่ พระอาถรรพ์ธมเนื้อมวลสาร สร้อยประคำที่ท่านอารย์มอบให้ ลูกแก้วมณีราชา และเหน็บกระเป๋าเป็นแม่นางเหมาสีแดงที่คุณจ๊อมอบให้ แม่นางเหมานี้นอกจากทางด้านค้าขายแล้วผมว่ามีทางด้านอื่น ๆ ด้วยนะครับ ลองนำมาใส่ดูเหน็บใส่กระเป๋าก็ได้ แล้วอธิษฐานขอในเรื่องต่าง ๆ โดยเฉพาะเรื่องเกี่ยวกับการติดต่อ หรือการรับงานรับเงินต่าง ๆ ได้ผลดีมากเลยครับ แฟนผมเป็นเซลล์ขายของบริษัทกระทิงแดง ใส่แม่นางเหมาไว้ในกระเป๋าเก็บเงินและสาริกาคู่รูปหัวใจที่ท่านอาจารย์สร้างแจกผู้หญิงเมื่อครั้งไหว้ครู และเขาค่อนข้างหวงมาก ๆ เลย บอกว่าครั้งแรกที่ใส่หัวใจสาริกานี่เข้าร้านค้า่ไหนก็ตามขายของได้ทุกร้าน ลูกค้าเหมือนกับตะลึง บอกให้ซื้ออะไรก็ซื้อ แม้ร้านที่ไม่เคยขายของได้ก็ยังซื้อ ธรรมดาเขาต้องเข้าร้านค้าวันละ 30 ร้านค้า จะขายได้ก็ประมาณ 15 -20 ร้านค้า แต่ปัจจุบันขายไม่ได้ไม่เกิน 2 ร้านครับ พอบอกว่าแม่นางเหมาเป็นของอาจารย์ที่ให้หัวใจสาริกามา ก็เลยพกไว้ทั้ง 2 อย่่าง เลยค่อนข้างได้ผลดีจนมีคนถามว่าเล่นของหรือไง แต่แฟนผมก็ไม่ได้บอก ได้แต่ยิ้ม ๆ ท่านใดที่มีลองนำมาใส่ดูครับ ของดีจริง ไม่ต้องโฆษณา ผมเคยลองไปขอท่านอาจารย์อยากได้หัวใจสาริกา อาจารย์บอกว่าหมดแล้ว เสียดายมาก ได้มาแค่องค์เดียว และหัวใจสาริกาองค์นี้ ผมเองก็มีประสบการณ์ก่อนที่จะให้แฟนผมใส่ เกี่ยวกับการพบกับผู้ใหญ่ (ผมรับราชการทหาร) เคยเล่าประสบการณ์ให้ท่านอาจารย์ฟัง ท่านอาจารย์ก็หัวเราะบอกแจกให้ผู้หญิงที่มาช่วยงานไหว้ครูและก็ที่ลงชื่อในเว๊ปไปหมดแล้ว รู้สึกว่าสร้างไม่มากด้วยนะครับ
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-1 13:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
guinangaโพสเมื่อ 2012-4-21 03:15

ผมศรัทธาหลวงปู่ก็เพราะเว็บๆนี้แหละครับ  ก่อนอื่นต้องขอออกตัวว่า
ไม่เคยมีวัตถุมงคลของท่านเลย และก็ไม่ได้ไขว่คว้าที่จะมาครอบครอง
ผมนั่งอ่านอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์รวมถึงสรรพวิชาต่างๆของหลวงปู่ก็รู้สึก
สนุกน่าติดตาม แต่สิ่งที่ทำให้ผมศรัทธาหมดหัวใจ เป็นบทความที่ผมได้อ่าน
คือช่วงตอนที่ลูกศิษย์หลวงปู่ติดคุกแล้วท่านไม่ทอดทิ้ง ที่ท่านพูดประมาณว่า

ไอ้นี่มันศิษย์ฉัน ฉันจะทิ้งได้ยังไง ผมลงใจเลย

ศรัทธาหมดหัวใจของผม อ่านเสร็จลุกไปจุดธูป 16 ดอกกลางแจ้งขอ
ฝากตัวเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ด้วยคน  ก็งานไหว้ครูนี้ผมจะได้มีรูปแทนท่าน
ไว้ติดตัวให้ระลึกคือล็อคเก็ตพิมพ์เล็กนี่แหละครับ ขอเท่านี้พอครับ ผมรู้สึก
ว่าผมรู้จักเว็บนี้ช้าไปจริงๆ ผมมาไม่ทันรูปหล่อบูชาของหลวงปู่ สุดท้ายนี้
ผมขอฝากเนื้อฝากตัวกับอาจารย์ศรายุทธ พี่จ๊อ และพี่ๆลูกศิษย์หลวงปู่ทุก
ท่านด้วยนะครับ สิ่งใดผมล่วงเกินหรือทำอะไรไม่ดี ดุได้ด่าได้
ตามสมควรเลยครับ ขอบพระคุณที่ให้ระบายครับ

15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-1 13:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
yakezer เมื่อ 2012-4-26 21:34

อยู่บ้านนี้มาก็หลายปีแต่เหมือนจะยังไม่เคยเล่าเลยนะครับเนี่ย

ก่อนจะมารู้จักหลวงปู่ช่วงนั้นอยู่ประมาณปี3เทอมต้นได้มั้งครับ กำลังอยู่ในช่วงวัยรุ่นอยากมีสาวๆมองบ้างก็เลยลองหาพระสายเสน่ห์มาลอง ได้มาองค์แรก(โดนเขาหลอกมาปล่อยให้)ได้จากคนบนnetองค์ละ700-800บาทเป็นขุนแผนนางเคียงมีกุมารมีไก่ด้วย(มารู้ทีหลังว่าเป็นขุนแผนท่าพระจันทร์)ผลทางเสน่ห์เป็นไงก็คงรู้ๆกัน องค์ต่อมาคราวนี้ก็ศึกษาดีๆก่อนจนมาเจอขุนแผนมหาจินดามณีตอนนี้เริ่มเข้าใกล้หลวงปู่มากขึ้นแต่ก็ยังไม่ถึงกับรู้จักท่าน จนมาเจอปัญหาหนักสุดๆคือดันมีเรื่อง(ที่ไม่ได้ไปรู้เรื่องกะเขาเลย)จนโดนตีโดนต่อยมาช่วงนั้นขนาดจะนอนอยู่ห้องตัวเองยังไม่กล้าเพราะโดนคนที่หาเรื่องเอาทหารถือปืนมายืนขู่ตอนที่ตีเรา(ฝ่ายเดียว) จนปัญหาเริ่มดีขึ้นก็เริ่มหาที่ยึดเหนี่ยวทางจิตใจเพราะตอนนั้นทั้งแค้นทั้งโกรธใครทำเราก็ตามจนเจอขนาดบ้านอยู่ตรงไหนทำงานตรงไหนก็รู้
วันหนึ่งช่วงปลายๆปี52ก็กลับมาเปิดเว็ปเดิมที่เคยบูชาขุนแผนจินดามณี ก็ไปพบรูปหลวงปู่ที่เป็นรูปขาวดำนั่งสมาธิแล้วมียันต์อยู่ตลอดรูป(ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ก็เข้ามาบ่อยๆก็ก็ไม่เห็น)เห็นแล้วมีความรู้สึกแปลกๆเหมือนพระองค์นี้ท่านกำลังจ้องมาที่ผมทำหน้าดุๆใส่เหมือนกำลังจะสั่งสอนว่ากล่าวอะไรซักอย่าง ผมเลยตัดสินใจกดเข้าไปแล้วก็มาเจอกับบ้านจอมพระ ตอนนั้นยังเป็นwww.jompraamulets.comอยู่เลยก็มาอ่านเรื่องราวต่างๆในweb boardจนรู้สึกศรัทธาเลื่อมใสหลวงปู่ขึ้นมาทันที ไม่ใช่เพราะความแรงของพระเครื่องแต่เป็นเพราะความเมตตาของหลวงปู่ แล้วก็ได้บูชาอาถรรพ์ธมมวลสารล้วนมา1องค์ หลังจากที่ได้รับมาก็หันมานั่งสมาธิสวดมนต์วันละเป็นชั่วโมงๆ ไฟในใจมันก็เริ่มมอดลงทั้งๆที่ก่อนหน้านี้มันร้อนดั่งเพลิงกาลจะนอนมันก็ยังผุดภาพขึ้นมาให้เห็นให้คิดไปสารพัด จนสุดท้ายมันก็ดับลงแล้วก็ทำให้ทุกอย่างเริ่มดีขึ้นทั้งด้านการเรียนการใช้ชีวิตมีความสุขขึ้นกว่าเดิมมากๆ
ขอกราบบูชาหลวงปู่ชื่น และขอขอบคุณสิ่งต่างๆที่ทำให้ผมได้มาพบหลวงปู่และพี่ๆน้องในบ้านหลังนี้ครับ

ขอแก้ไขกับเพิ่มเนื้อหานิดหน่อยครับ ^ ^
เข้าสำนักมาตั้งนานไม่เคยจุดธูปไหว้หลวงปู่เลย
เมื่อวานเลยโดนเตือน เลยรีบไปจุดธูปไหว้หลวงปู่
กำลังไหว้อยู่ไม่รู้เด็กบ้านไหน(หรือของเราเอง)หัวเราะชอบใจใหญ่เลย
อยากรู้จังว่าเด็กบ้านไหน ถ้ารู้จะเอามาเลี้ยงซะให้เข็ด
ถ้าเป็นเด็กเราเองอยู่แล้วไม่ว่ากัน เดี๋ยวว่างๆจะพาไปเลี้ยงKFC
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-1 13:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
TATIE ตอบกลับเมื่อ 2013-7-1 13:27
เข้าสำนักมาตั้งนานไม่เคยจุดธูปไหว้หลวงปู่เลย
เมื่อ ...

เป็น  เด็กหนองบัวฯ อ่ะเป่า???
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2013-7-1 13:36
เป็น  เด็กหนองบัวฯ อ่ะเป่า???

ถ้าอย่างนั้นไม่พาไปเลี้ยงKFCละ

พาไปเลี้ยงตลอดชีวิตดีกว่า
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-1 13:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-7-1 13:48
TATIE ตอบกลับเมื่อ 2013-7-1 13:40
ถ้าอย่างนั้นไม่พาไปเลี้ยงKFCละ

พาไปเลี้ยงตลอดชีวิต ...

เลี้ยงจนหลับคาจานเลย รึ

เลี้ยงดูกล่อมนอนอย่างดี
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้