ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5906
ตอบกลับ: 16
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

แนวทางที่ "ผม" ใช้เพื่อพิจารณาพระของหลวงปู่ชื่นว่าแท้ ว่าทัน หรือไม่ ?

[คัดลอกลิงก์]
ผมติดตามกระทู้ต่างๆ ในเวปนี้มานานพอสมควร เคยได้เห็นกระทู้หนึ่งที่ยกคำพูดของหลวงปู่มากล่าวไว้อย่างน่าสนใจว่า...

หลวงปู่ชื่นท่านเคยเปรยว่า :
"พระของกู กูตั้งใจของกูทุกองค์ แล้วมันไม่ "พิเศษ" ตรงไหน"

จากประโยคดังกล่าวประกอบกับพระเครื่องที่ผมเคยศึกษาและได้พบเห็นมาโดยตลอดจากทั้งใน Web Site
และพี่ๆ นำมาให้ชื่นชม ล้วนแล้วแต่มีพิมพ์ทรงที่สวยงาม คมชัด และแฝงนัยยะทางธรรมไว้ด้วยเสมอ
แม้แต่กุมารปั้นมือก็ไม่ได้หยิบจับมาปั้นกันง่ายๆ แต่พิมทรงนั้นได้สัดส่วนเป็นงานศิลชิ้นหนึ่งทีเดียว
หรือกระทั่งพระขุนแผนแขนอ่อนที่ลวดลายดูอ่อนช้อยงดงาม พระผงอาถรรพ์พระเจ้าแผนดินที่มีเอกลักษณ์
แฝงนัยยะทางธรรมไว้ให้ได้คิด ฯลฯ นั้นคือพระรุ่นแรกๆ ของหลวงปู่ที่ผมได้เห็นมาโดยตลอด

แต่กับในปัจจุบันที่หลวงปู่ท่านโด่งดังเป็นที่รู้จักและที่สำคัญพระเครื่องของท่านราคาขยับสูงขึ้นเรื่อยๆ
อยู่ๆ ก็มีกลุ่มคนออกมาแสดงตนกันมากมาย ว่าตนเป็นศิษรุ่นแรกๆ เคยไปกราบไหว้ เคยได้สนทนา
ได้รับความเมตตาจากหลวงปู่ และก็นำวัตถุมงคลรูปทรงแปลกตาซึ่งส่วนใหญ่เมื่อพิจารณาแล้วก็พบว่า
หย่อนความงดงามแตกต่างอย่างสิ้นเชิงจากวัตถุมงคลของหลวงปู่ที่เคยพบเห็นกันมา ออกมาเร่ขาย
จำหน่ายกันในราคาสูงราวกับว่าทุกอย่างคือการค้า เงินตราคือพระเจ้า

ผมไม่ได้กล่าวโจมตีใคร หรือกลุ่มคนใดเฉพาะเจาะจง เหตุเพราะเชื่อเรื่องกฏแห่งกรรมเป็นที่ตั้ง
และก็ไม่ได้มีวาสนาได้พบได้กราบหลวงปู่ชื่น จะมีก็เพียงความศรัทธา และสติที่ใช้เพื่อพิจารณา
ว่าควรเช่าจากใคร และควรเชื่อใครหากเป็นตัวผมแล้วหลวงปู่ท่านทำวัตถุมงคลให้โดยเฉพาะมีเพียงชิ้นเดียว
ตั้งใจทำให้ผมบูชา ผมไม่มีทางนำมาเร่ขายเป็นแน่

ดังนั้น ขอสรุปทิ้งท่ายไว้ซักนิดว่าพระของหลวงปู่ท่านตั้งใจ ท่านใส่ใจ ท่านประณีตที่จะคิดจะทำ
          พระของท่านพิมพ์ทรงจึงดูงดงาม คมชัด และนั่นคือปัจจัยหลักที่ "ผม" ใช้เพื่อพิจารณา

พระของหลวงปู่ครับ

ปล. ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลของผมแต่เพียงผู้เดียว ขอให้ท่านพิจารณาดูเถิดว่าเหมาะ ว่าควรที่จะเชื่อหรือไม่   อย่างไรตั้งจิตไว้บนสติ และศึกษาข้อมูลให้ถ่องแท้ด้วยตัวท่านเป็นหลัก อนุโมทนาครับ

เห็นด้วยครับ ไอ้พวกชอบเล่าหนังขายยา อ้าวตัวว่าใกล้วัดบ้าง รุ่นแรกบ้าง พ่อแม่..โค......เง่าศักราช อยู่ใกล้วัด ติดวัด เอามาลง พอผมเอาภาพของๆ มันไปให้หลานหลวงปู่ดู ท่านส่ายหน้าเลย เหอๆๆ ไม่ได้มากล่าวอ้างลอยๆ แต่อย่างใด

คนเชื่อก็ดีไป ไม่เชื่อคำเตือนก็กรรมของเขาครับ บางคนเช่าของปลอมมา จะมาให้การันตีว่าแท้ คงยากนะครับ
เหมือนคนสร้างงานศิลป์ ดูที่แรงบันดาลใจความตั้งใจ ความคิดที่สื่อ  วัตถุมงคลก็เป็นธาตุที่สื่อได้ถึงสภาวะจิต คุณไม่ต้องมีญาณพิเศษ จับพลังก็ได้ คุณไม่ต้องเป็นเซียนพระก็ได้ แค่รู้ว่างานศิลป์ ความตั้งใจ สิ่งที่สื่อผ่านมาเป็นอย่างไร อย่าโลภอย่าอยากอย่าเชื่อ
ถ้าเมื่อก่อนผมได้ใช้แนวทางนี้คิดไตร่ตรองซักนิด ใจเย็น ไม่โลภจนเกินไป ก็คงไม่ต้องเจอของปลอม
ขอบคุณครับ ได้แนวทางดีๆสำหรับคนใหม่
"หากเป็นตัวผมแล้วหลวงปู่ท่านทำวัตถุมงคลให้โดยเฉพาะ
มีเพียงชิ้นเดียว ตั้งใจทำให้ผมบูชา ผมไม่มีทางนำมาเร่ขายเป็นแน่"

ถูกต้องที่สุดเลยครับ เป็นผมก็ไม่มีทางปล่อยแน่ๆ ถ้าหลวงปู่ท่านทำให้โดยเฉพาะขนาดนั้น
ดีครับ
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2014-12-9 12:33
ถ้าเมื่อก่อนผมได้ใช้แนวทางนี้คิดไตร่ตรองซักนิด ใจเ ...

คิดไตร่ตรองซักนิด

ใจเย็น ๆ

รามเทพ ตอบกลับเมื่อ 2015-1-14 08:04
คิดไตร่ตรองซักนิด

ครับ ต้องใจเย็นๆ คิดให้ละเอียดรอบคอบ ก็จะไม่โดนหลอก
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้