ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 7676
ตอบกลับ: 26
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

โชคลาภ ในความหมายของพี่ๆ น้องๆ

[คัดลอกลิงก์]
แท้จริงแล้วคืออะไรครับ มาแชร์กันครับ

สำหรับผมไม่ได้หมายถึงเงินจากลาภลอยอย่างเดียว คนเราทำบุญมาต่างกัน หลวงปู่เกื้อหนุนได้ตามกำลังบุญ

ดังนั้นจากที่สังเกตุ โชคลาภของผม มาทางหน้าที่การงานครับ แล้วของท่านๆ หล่ะครับ อยากรู้จัง
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-5 06:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อยากรู้ครับ อย่ากั๊กไว้ มาแชร์กันหน่อย
โชคลาภในนิยามของผม คือสิ่งที่ได้มาโดยมิได้ตั้งใจหรือได้มาเกินกว่าที่คาดหวัง

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต่างๆ ทั้งมวลก็คงจะไม่เกินกรรม จริงมั้ยครับ ^^
มาจากหน้าที่การงานเป็นหลักครับ แล้วก็ผู้หลักผู้ใหญ่ ครูบาอาจารย์เมตตา ส่วนลาภลอยมีเข้ามาบ้าง พอให้ลุ้นสนุกตื่นเต้นเล็กๆครับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-8 19:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เยี่ยมทั้งสองท่านครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย padiphatbeer เมื่อ 2014-12-8 21:12

โชคลาภของผมคือการรู้เท่าทันกิเลสของตนเองคับ เอาชนะความเสียหายได้ เมื่อเรารู้ทันกิเลสแล้วเราก็จะเห็นความชั่ว เมื่อเราละความชัวเราก็เหลือแต่ความดี ที่จะนำสิ่งดีๆมาสู่เราเพราะกรรมคือการกระทำคับพี่  
padiphatbeer ตอบกลับเมื่อ 2014-12-8 21:04
โชคลาภของผมคือการรู้เท่าทันกิเลสของตนเองคับ เอาชนะ ...

สังคมปัจจุบันสอนให้คนใช้ชีวิตวุ่นอยู่กับการหาทางวัตถุ
สร้างฐานะ มั่งมี ฯลฯ จนลืมความจำเป็นที่แท้จริงของนิยามชีวิต
ผมเองไม่รู้แล้วว่าโชคลาภควรจะจำแนกยังไงสำหรับตัวผม
เพียงแต่เดี๋ยวนี้จะสวดมหาลาภจะทำบุญนึกถึงแต่โชคลาภในนิยามชีวิต
ไม่ใช่เพียงการทำมาหากิน คอยการห่วงปากห่วงท้อง หรือการต้องมาวิตกทางฐานะ
ผมเริ่มมองเห็นว่าถ้าเราอยู่แบบปกติเรียบง่าย มีคุณภาพ แล้วทำบุญ-สวดมหาลาภ
เราก็ทำให้ชีวิตมีโชคลาภและดีได้ หรือจะเรียกว่ารวยก็ได้
อยู่แบบคล้ายๆชนบทแต่มีคุณภาพในความเป็นอยู่
รู้สึกว่าเมืองไทยจะมีแบบแผนให้เรียนรู้ปรัชญานี้
จากคุณ โจน จันได นะครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย padiphatbeer เมื่อ 2014-12-9 07:03

โอวาทปาติโมกข์ หรือโอวาทของพระพุทธเจ้า”

“๏ สพฺพปาปสสฺ  อกรณ ํ
การไม่ทำบาปทั้งปวง
๏ กุสลสฺสูปสมฺปทา
การทำกุศลให้ถึงพร้อม   
๏ สจิตฺต ปริโยทปน
การชำระจิตของตนให้ขาวรอบ
เอตังพุทธานะสาสะนัง
ธรรม3อย่างนี้เป็นคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-9 06:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สาธุ ขอบคุณครับ บางครั้ง ความเป็นปกติสุขก็เป็นโชคลาภแล้ว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้