ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

โชคลาภ ในความหมายของพี่ๆ น้องๆ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wind เมื่อ 2014-12-9 07:16

ลาภ=การได้มาของ สิ่งของ เงินทอง สัตว์ คน ตำแหน่งหน้าที่. แบบง่ายๆไม่คาดคิด เป็นสภาวะที่ทำให้เรางุนงง จิตใจพองโต ด้วยเหตุเคยคาดหวังว่า อยากมี อยากได้ อยากเป็น แต่ไม่มีไม่ได้ไม่เป็น  แต่ด้วยเหตุปัจจัยบางประการที่พร้อมจึงเกิดลาภได้ ทัศนที่ว่า ลาภมาก ลาภน้อยนั้นขึ้นอยู่ที่กุศลบารมี  กุศล10 บารมี10 ที่เคยสร้างมานั้นมากน้อยต่างกัน ทำไมพระสิวลีจึงได้เป็นเอกทัตค ผู้มีลาภสักการะมาก ก็ด้วยบุญบารมีทั้งสิ้น  คนไหว้พระขอพรขอลาภจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็ล้วนอาศัยบุญบารมีของท่านผู้มีลาภมากช่วยเหลือ หากเคยมีเหตุปัจจัยเกื้อหนุนนกัน ก็สมหวัง ที่ไม่สมหวังก็ด้วยบารมีแห่งท่านส่งไปไม่ได้เพราะมิเคยสร้างบุญร่วมกัน  ที่สุดแล้วเราพึงสะสมบารมีไว้ให้มากถึงเวลาอันสมควรแก่ลาภ มันก็จะมาตามวาระที่เหมาะสม. หากอยากเร่งลาภก็เร่งบารมีตาม ผมว่ามันไม่มีอะไรในโลกนี้ได้มาฟรีๆโดยไม่ลงมือลงแรง   มีลาภก็เสื่อมลาภ  โลกธรรมแปด หากไม่ฝึกใจรับกะมันเราก็เศร้าหมองเสื่อมตาม.  ลาภก็คือสภาวะที่ไม่แน่นอน เกิดแล้วดับไป จิตยังอยู่ดูมันครับ ลาภกะโลภอยู่ใกล้ๆกัน

สาธุ
Tim ตอบกลับเมื่อ 2014-12-9 03:34
สังคมปัจจุบันสอนให้คนใช้ชีวิตวุ่นอยู่กับการหาทางวั ...

กระทู้ดี มีสาระ เปิดโลกทัศน์ได้มากครับ
โชคลาภจะเกิดขึ้นต้องแสวงหาแล้วลงมือทำ วัตถุมงคลที่บูชาจะคอยช่วยเสริมเร่งเป็นตัวคูณอีกที ให้ได้ผลมากขึ้น เร็วขึ้น ที่สำคัญคือต้องลงมือทำ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-9 12:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2014-12-9 12:08
โชคลาภจะเกิดขึ้นต้องแสวงหาแล้วลงมือทำ วัตถุมงคลที่ ...

ถูกต้องครับ คน 7ส่วน วัตถุมงคล 3ส่วน
ผมใช้แนวนี้ครับ
majoy ตอบกลับเมื่อ 2014-12-9 12:45
ถูกต้องครับ คน 7ส่วน วัตถุมงคล 3ส่วน
ผมใช้แนวนี้ครับ ...

ขอซักครึ่งๆได้ไหมครับ
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-9 12:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2014-12-9 12:47
ขอซักครึ่งๆได้ไหมครับ

ของผมอยากให้กลับกันเลยด้วยซ้ำ เหนื่อยและท้อ แต่สู้อยู่ครับ ไม่ถอย
majoy ตอบกลับเมื่อ 2014-12-9 12:49
ของผมอยากให้กลับกันเลยด้วยซ้ำ เหนื่อยและท้อ แต่สู้ ...

สู้ๆครับ เหนื่อยก็พัก
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย padiphatbeer เมื่อ 2014-12-9 19:16

สู้ๆๆคับพี่ วิรินทุกขมเจติ คนล่วงทุกข์ได้เพราะความพียร
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้