ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 32372
ตอบกลับ: 111

>> ขุนแผนน้ำผึ้ง
 <<

[คัดลอกลิงก์]
       ขุนแผนน้ำผึ้ง

พระขุนแผนน้ำผึ้งมีลักษณะรูปแบบคล้ายขุนแผนบ้านกร่าง โดยด้านหลังเป็นรูปพระพรหม ซึ่งเป็นปริศนาธรรมที่ได้แฝงไว้ว่าการที่เราจะเป็นคนมีเสน่ห์เป็นที่ชื่นชอบของคนอื่นต้องทำให้ได้อย่างพรหมคือ มี เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา แก่ผู้อื่นถ้าทำได้อย่างนี้ไปไหนมาไหนมีคนรักคนชอบแน่นอน ผนวกกับพระคุณแม่ ที่เป็นเคล็บลับการเสก พระพระขุนแผนน้ำผึ้ง ของหลวงปู่ชื่น

พระขุนแผนน้ำจัดสร้างขึ้นประมาณ 200 องค์พระขุนแผนรุ่นนี้ได้สร้างจากว่านเสน่ห์ล้วนๆ ที่ท่านสะสมไว้ ผสมคลุกเคล้ากับผงเมตตา ที่ท่านเสกไว้ และสีผึ้งยุคแรก ผสมน้ำผึ้งเสกของหลวงปู่ชื่น นำใส่ขวดโหลแช่นำผึ้งปลุกเสกตลอด 12 เดือน ซึ่งส่วนของน้ำผึ้งต้องเป็นน้ำผึ้งที่ผึ้งทำรังเป็น 100 รัง ในต้นไม้ต้นเดียว ข่าวว่ามีอยู่คืนหนึ่งพระจันทร์เต็มดวง ท่านปลุกเสกจนผึ้งบินมารุมขุนแผนน้ำผึ้งเต็มไปหมด ซึ่งผิดวิสัยที่ผึ้งจะบินในตอนกลางคืน หลังจากนั้นได้นำเข้าปลุกเสกในพิธีพุทธาภิเศกวัตถุมงคลรุ่นชัยมหานาถ

ส่วนเรื่องของขุนแผนน้ำผึ้งลองพิมพ์ หลายๆท่านอาจจะเข้าใจว่าท่านใส่ผงพรายทองคำลงไปด้วย ต้องทำความเข้าใจกันก่อน ผงพรายทองคำไม่ได้ผสมจริง ๆ ครับหลวงปู่ท่านชอบทำอะไรแปลกๆแบบคาดไม่ถึง มาตรฐานหรือกฎใดๆ ไม่สามารถจะนำมาเป็นกฎตายตัวได้ครับ ขุนแผนน้ำผึ้งลองพิมพ์หลวงปู่ท่านอาจจะเชิญกุมารมาช่วยเสริมและสร้างบารมีครับ ท่านอยากให้ศิษย์ใช้สติ พิจารณา หาเคล็บลับในการใช้การบูชาด้วยตัวเองครับ ท่านว่ามันจะได้มีปัญญาบ้าง คนบอกว่าใส่รุ่นนั้นไม่ดีแต่บางคนกับบอกว่าสุดยอด เพราะธาตุ คนเราไม่เหมือนกันครับ ท่านจึงบรรจุมนต์บ้างอย่างที่ล้างและปรับ ความสมดุล เพื่อรองรับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-26 19:42 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขุนแผนน้ำผึ้งองค์ครู

หลวงปู่ท่าน ลองทำดูครั้งแรก(มีองค์เดียว) ท่านคงลองเสก และลองอิทธิคุณจนแน่ใจและมั่นใจแล้วว่าดีจริง วันหนึ่งท่านได้นำขุนแผนองค์นี้มาให้ผมดู ท่านว่า กูอยากจะทำพระแบบนี้ เอง ช่วยทำแบบให้กูหน่อยให้องค์ใหญ่และสวยกว่านี้หน่อย  ผมเลยถามท่านว่าหลวงปู่ครับเขาเรียกว่าพระอะไรครับ ?ท่านบอกผมว่าพระน้ำผึ้ง

ผมทำท่า งงๆ เพราะเกิดมาก็เพิ่งได้ยินเป็นครั้งแรก พระน้ำผึ้ง หลวงปู่ท่านก็เลยอธิบาย ต่อไปว่า.................

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-26 19:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ท่านอาจารย์กล่าวกับพี่ทิมว่า  "ทิมมอ..แล้วไม่อธิบายพระเหนือพรหม  ด้านหลังขุนแผนน้ำผึ้งให้ทราบ บ้างละครับ ?"

พี่ทิมตอบให้ข้อมูลมาว่า   "จริงๆแล้วมาจากสูตรที่ว่าด้วยการชนะมานะทิฐิของผู้ถือดีใจแข็งทรนงแม้เมตตามหาเสน่ห์ก็เอาไม่อยู่ สูตรนี้ผมเคยพูดกับหลวงปู่โดยที่ท่านรับฟังอย่างเงียบๆจนเวลาผ่านไปท่านกำหนดสร้างขุนแผนรุ่นนี้ แล้วผมก็ขออาจารย์สรายุทธให้บอกหลวงปู่เรื่องสูตรชนะคนใจแข็ง จนมาเป็นขุนแผนน้ำผึ้งได้ไงก็ไม่รู้

ทุกอย่างที่ผมสงสัยได้กระจ่างเมื่อนำขุนแผนรุ่นนี้มาติดตัว ถือว่าเป็นขุนแผนทิ้งทวนของท่่านให้ผมจดจำเป็นอนุสรณ์ โดยมีคุณในชั้นเชิงสูงจากการพัฒาภูมิแนววิชาที่แรงๆสารพัดก่อนหน้านั้น" หวานใดไม่เป็นยาเท่าน้ำผึ้งยอดเขาท่านว่า. ปล่อยให้ผมหาคำตอบซะนาน "แล้วใส่พระพรหมไปทำไมครับ"ผมถาม (จริงๆชอบใจอยู่แล้วที่มีพระพรหมเพราะถือเป็นมหาเสน่ห์ชั้นสูง)

ท่านพูดสั้นๆว่าทำให้หมดแล้ว มีคุณพระพรหมด้วยชนะคนถือดีใจแข็งน่ะ

"อ๋อเปลี่ยนเป็นคาถาได้ไหมเน๊าะหลวงตาเน๊าะๆๆๆๆ "
"หึ้ยหว่า!ห้อยพระก็ดีแล้วคาถาอยู่ในพระ"ท่านบอก
อ่าวถ้าเจอคนลำบากผมจะได้ให้พระเขา ผมก็ไม่มีคาถาน่ะ
"พาหุงบทที่แปดล่ะหนาเข้าใจรึยัง "

แต่พระพรหมข้างหลังนั้นมีอะไรอีกมากเพราะเมื่อยามมองแล้วจะรู้สึก...

เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-26 19:46 | ดูโพสต์ทั้งหมด
พาหุงบทที่ 8

ทุคคาหะทิฏฐิภุชะเคนะ สุทัฏฐะหัตถัง   พรหมัง วิสุทธิชุติมิทธิพะกาภิธานัง
ญาณาคะเทนะวิธินา ชิตะวามุนินโท           ตันเตชะสา ภะวะตุ เม* ชะยะมังคะลานิ

กล่าวถึงชัยชนะของพระพุทธองค์ที่ทรงมีต่อท้าวพกพรหม ด้วยเทศนาญาณวิธี

เรื่องมีอยู่ว่า พกพรหม มีความเห็นผิดว่า สรรพสิ่งทั้งหลายมีตัวตนที่มั่นคงยั่งยืน และพยายามให้ผู้อื่นเห็นด้วยกับตน พระพุทธองค์ทรงทราบจึงเสด็จไปยังพรหมโลกตรัสสอนว่า สรรพสิ่งในโลกล้วนตกอยู่ภายใต้กฏไตรลักษณ์ คือ ไม่เที่ยง . เป็นทุกข์ .และไม่มีตัวตนที่แท้จริง แต่พกพรหมก็ยังไม่ยอมรับและยังหาเหตุผลมาสนับสนุนความเห็นของตน ในที่สุดมีการท้าประลองอิทธิปาฏิหารย์เล่นซ่อนหากัน ผลปรากฏว่าพระพุทธองค์ชนะโดยซ่อนอยู่บนเศียรพกพรหมนั่นเอง ทำให้พกพรหมยอมแพ้ละทิ้งความเห็นของตน

บทนี้จึงมีอานุภาพในการเอาชนะใจคนที่มีทิฐิมานะถือตัวจัด ด้วยวิธีชี้แจงอย่างแจ่มแจ้ง และใช้สวดภาวนาป้องกันตนจากการถูกปองร้าย จากชัยชนะครั้งนี้ภายหลังมีการสร้างพระพุทธรูปขึน เรียกว่าปางโปรดพกพรหม
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-22 18:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด

x
โพสต์ 2013-5-22 20:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-22 23:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
น้ำผึ้งร้อยรัง เมื่อครั้นหลวงปู่ชื่น ท่านสร้างขุนแผนน้ำผึ้ง

x
โพสต์ 2013-5-23 11:02 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มีอีกครับ น้าผึ้งยอดเขายอดดอย หวานสูงส่ง ใครสนใจลองไปดอยอินทนนท์
เดิมทีว่าจะสร้างกามเทพกันโดยขอหลวงปู่ดูว่ากามเทพเป็นใคร
ท่านดูให้แล้วบอกสั้นๆว่าเป็นเทพชั้นสูง

โพสต์ 2013-5-23 21:08 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จะมีภาคต่อมั๊ยครับ ขุนแผนน้ำผึ้ง ของหลวงปู่ราคาและหายาก
โพสต์ 2013-5-24 19:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รอ ครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้