ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 24306
ตอบกลับ: 26
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

พระพุทธหิรัญราช(ราชาแห่งเงิน)

[คัดลอกลิงก์]

แห่กราบพระพุทธหิรัญราชพระศักดิ์สิทธิ์ เสริมความสำเร็จแก่ผู้มีจิตศรัทธาแน่วแน่

ข่าวทั่วไป หนังสือพิมพ์บ้านเมือง -- เสาร์ที่ 9 ตุลาคม 2553 00:00:53 น.

ผู้ยิ่งใหญ่แห่งจักรวาล

มนุษย์จะทำอะไรสำเร็จได้ อย่างแรกน่าจะคิดถึงคือความมีสัจจะ

ความจริงใจต่อตนเอง พร้อมอิทธิบาทสี่ และยิ่งได้พลังบุญจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็ยิ่ง

ทำให้สำเร็จในงานนั้นๆ

อย่างที่วัดลาดศรัทธาราม ต.บ้านลาด อ.บ้านลาด จ.เพชรบุรี

มีพระพุทธรูปปางประทานพรองค์หนึ่งที่มีพระนามว่า "พระพุทธหิรัญราช"

ซึ่งหลวงพ่อเวก (พระครูสุภาณีวิทยาคุณ) อดีตเจ้าอาวาสได้หล่อขึ้นตั้งแต่ปี 2512

เป็นที่เลืองลือถึงความศักดิ์สิทธิ์เมื่อมีผู้ไปกราบไหว้อธิษฐาน

แม้กระทั่งว่ามีผู้นำคำนมัสการบูชาพระพุทธหิรัญราชมีว่า

"พุทธัสสังฆ์สะระนัง คัชฉามิ อิติปิพุทโธ โสภะคะวา พุทธบูชา ธัมบูชา สังฆบูชา

พุทธหิรัญญะราชา อะระหันตาธาตุ โลกพรหมมะเทวดา ครูอุปัชฌา

อาจาริยัง มาตาปิตูนัง อะหังอะภิวันทิยะบูชา ทิพพะมนตา ปัญญาจักขุ

มหาเดชา มหายะสา มหาโภคา มหาปัญญา สัพเพเทวาปิยักขาจะ

สัพเพมนุสสาปิยักขาจะ สัพเพสะมะณาปิยักขาจะ สัพเพพระราชา พระราชินี

พระราชบุตรา พระราชบุตรี ปิยักขาจะ จตุทิสาปะ โชตะ เนราชะมุข เขมะธุระ

สัทธังโกรธังมะมะ ปะมุนจันติ สัพพะสุขขะสวัสดิมหาลาภา

พุทธหิรัญราชะ ประสิทธิ ภะวันตุเม"

ไปอธิษฐาน โดยมีสาธุชนไปพูดกันที่วัดลาดศรัทธารามว่าสวดเป็นประจำทุกวันเช้าเย็น

ปรากฎว่าประสบความสำเร็จในชีวิตการงาน การค้าขาย

แม้กระทั่งการทวงหนี้ก็ได้กลับมาอย่างไม่ยากเย็น

พร้อมทั้งด้านแคล้วคลาดเมตตามหานิยม

โดยที่วัดลาดศรัทรามปัจจุบันมีพระครูวิกรมพัชรธรรม หรือหลวงพ่อสมนึก เป็นเจ้าอาวาส

ท่านเล่าว่าท่านอยู่รับใช้หลวงพ่อเวกอดีตเจ้าอาวาสฯ ว่า

หลวงพ่อเวกท่านเป็นพระดูเหมือนจะมีอารมณ์ดุ แต่จริงๆ

แล้วหากอยู่ใกล้ชิดจะรู้ ว่าเลยว่าท่านมีเมตตาจิตสูง

อย่างการทำอะไรท่านจะเตือนให้ทำด้วยมีสติ

ตั้งแต่การวางสิ่งของให้วางอย่างมีสติ วางเบาๆ ไม่ใช่สักแต่ว่าวาง

หรือสักแต่ว่าทำงานอะไร หลวงพ่อเวกท่านเป็นพระที่จะคอยเตือนสติอยู่เสมอ

โดยเฉพาะก่อนที่หลวงพ่อเวกจะมรณภาพไม่นาน

ท่านได้ฝากวัตถุมงคลที่สำคัญคือ พระพิมพ์สมเด็จฯ พระพิมพ์บารมีสิบทัศ,

พระพิมพ์นางพญา, เหรียญหิรัญราชและเหรียญหลวงพ่อเวก

ให้หลวงพ่อสมนึกดูแลรักษา และย้ำว่าให้หลวงพ่อสมนึกพิจารณาเอาเองว่าควรจะให้ใคร

โดยเฉพาะกับผู้มีจิตศรัทธาอย่างแน่วแน่พระพุทธหิรัญราช

โดยวัตถุมงคลดังกล่าวใครจะมา ให้ปัจจัยมาแลกเปลี่ยนก็ไม่ได้

ไม่ว่าด้วยเงินหมื่น แสน ล้าน เพราะหลวงพ่อเวกสั่งไว้ว่าวัตถุมงคลของท่าน

มีค่าเหนือเงินตรา ส่วนใครจะได้นั้นก็แล้วแต่บารมีของแต่ละคน

บางคนไปกราบพระพุทธหิรัญราชหลายครั้งยังไม่ได้ บางคนไปไม่กี่ครั้ง ได้เลย

สำหรับประสบการณ์ของผู้ที่มีวัตถุมงคล ของหลวงพ่อเวก อย่างเช่น

นายณัฐวุฒิ (ป๋อ) สะกิดใจ ดาราละครโทรทัศน์ชื่อดัง

เปิดเผยกับคุณธีรพล พิชิตชัยโสภา แห่งนิตยสารผู้นำเศรษฐกิจการเมืองว่า

ตนเป็นชาวบ้านลาด จังหวัดเพชรบุรี มีอยู่ครั้งหนึ่งคุณพ่อประสบอุบัติเหตุหกล้ม

ขยับตัวไม่ได้ จึงได้มานมัสการกราบไหว้ขอพรจากองค์พระพุทธหิรัญราช

และหลวงพ่อเวก อดีตเจ้าอาวาสฯ ซึ่งเป็นพระอาจารย์ของหลวงพ่อสมนึก

เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน

พอหลวงพ่อสมนึกทราบข่าว ก็เมตตามอบวัตถุมงคลพระพิมพ์บารมีสิบทิศ

และพิมพ์นางพญา และพิมพ์สมเด็จ ห้อยคอบูชา

พร้อมปลอบใจว่าเดี๋ยวอาการป่วยจะหาย

นายณัฐวุฒิ จึงได้อัญเชิญพระเนื้อผงบารมีสิบทิศใส่ในขันน้ำ

ประกอบพิธีสวดทำน้ำมนต์ให้คุณพ่อดื่มและประพรมตามตัว

หลังจากที่คุณพ่อเข้าผ่าตัดแล้ว ปรากฏว่าแทบไม่มีอาการบาดเจ็บแต่อย่างใด

ทั้งๆ แผลผ่าตัดก็ใหญ่

ผู้ที่มีจิตศรัทธาไปกราบพระพุทธหิรัญราช

ณ วัดลาดศรัทธาราม ต.บ้านลาด อ.บ้านลาด จ.เพชรบุรี

สอบถามได้ที่โทร.032-491-116

ปิดท้ายด้วยคาถาภาวนาเวลาเดินทางให้แคล้วคลาดปลอดภัยของหลวงพ่อเวก

ว่า นะโม 3 จบ แล้วกล่าวคาถาดังนี้

"พุทโธ เสฐโฐ จะภะคะวา อะระหัง อะระหัง สุคะโตติ"

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-29 12:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เป็นวิชาที่หลวงปู่สำเร็จครับจนเรียกผงมาจากอากาศได้
และผมได้เคยอฐิษฐานถามหลวงปู่ว่าทำไมคาถาพระปัจเจกโพธิ์มี คาถาพระสิวลีมี
แต่คาถาพระพุทธเจ้าทางนี้ไม่มี จนหลวงปู่ท่านบอกผ่านมาทางอาจารย์สรายุทธ
ยิ่งถ้าสำเร็จคาถาพระปัจเจกโพธิ์ยิ่งเป็นพื้นที่ดี

ผมก็เพิ่งเอามาทบทวนเมื่ออาทิตย์ก่อน คิดอยู่ว่าเมื่อไหร่จะสมควรนำมาสวดหรือนำมาเล่าให้ฟัง  
พอดีมาเห็นเข้า ต้นสายวิชานี้ไม่ทราบว่ามาจากไหน แม้องค์พระพุทธรูปอันศักดิ์สิทธิ์ก็อาจเป็นองค์ที่สร้างขึ้นเพื่อให้ผู้คนพึ่งพาได้ง่ายคล้ายเป็นตัวแทนท่าน เช่นคนที่สวดพระคาถาพระปัจเจกที่อยากได้องค์พระขนาดบูชาเขาก็มีจริงๆวัดท่าซุงสร้างไว้ ผงหิรัญราชมีหลวงปู่ชื่นรูปเดียวที่เรียกมาได้แทนการลบผง แต่อันเวลาที่มีน้อยจอมพระจึงไม่ทันค้นคว้ากันให้ลึกท่านก็จากไปก่อน ผงหิรัญราชจะมีผสมอยู่ในพระเจ้าสัวและท่านได้นำมาผสมปนผงอื่นๆอีก คงถึงเวลาที่เรื่องนี้ต้องนำมาสานต่ออีกครั้งให้สมบูรณ์

Tim
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-29 12:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีลูกศิษย์หลวงปู่เวกท่านนำพระคาถาหิรัญราชมาถวายหลวงปู่ชื่นพร้อมกับผงหิรัญราช
หลวงปู่ท่านสำเร็จแล้วจึงใช้คาถาได้เข้มขลังและเรียกผงหิรัญราชมาจากอากาศได้
ท่านเป็นอีกหนึ่งองค์ที่สำเร็จวิชาหิรัญราชแต่น้อยคนที่จะรู้ ผงหิรัญราชนี้อยู่ในทุกอณูเนื้อ
ดวงตราอาถรรพณ์ชัยมหานาถ จร้าพ่ิอแม่พี่น้อง

Pee Jor
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ
ข้อมูลเชิงลึกเลยครับ งี้ต้องเก็บๆๆ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suandhon08 เมื่อ 2013-5-1 06:13

เอาหล่าว  มีกะเค้าหล่าวนิ  เนื้อขาว(นวล)  พระจันทร์   

แล้วยังมีพิมพ์อื่นไม๊ครับที่มีส่วนผสมผงหิรัญราช  

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ครับผมเคยนำมาสวดแต่ตามตำราต้องมีเครื่องบูชาครูจึงได้ผลเต็มที่ ( ผมสวดแบบไม่ได้ยกครู)
ตอนผมพึ่งวิชานี้มีผลทางเจรจาน่าฟังสูงเป็นหลัก เมื่อลืมสวดไปพักนึงต่อมาหลวงปู่จึงมาเตือนในฝันเป็นระยะและจะมีเหตุให้เฉลียวถึงวิชานี้บ่อยครั้งในแต่ละช่วงที่ชีวิตหนักใจ คือท่านจะให้ผมสวดบทนี้เป็นหลักให้ได้นัยว่าสำคัญที่สุดสำหรับชีวิตผม เมื่อกาลเวลาล่วงเลยผ่านไปกับการค้นคว้าสิ่งต่างๆนาๆของผม  มาถึงจุดนี้ผมว่าท่านรู้ดีแต่ต้นว่าวิชานี้สำคัญโดยตรง
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-2 11:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
suandhon08 ตอบกลับเมื่อ 2013-5-1 06:10
เอาหล่าว  มีกะเค้าหล่าวนิ  เนื้อขาว(นวล)  พระจัน ...

เท่าที่ผมรู้คือ มีพระผงเจ้าสัว กับดวงตราอาถรรพ์นี่แหละครับ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-2 11:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จัดเครื่องบูชาต้องมีอะไรบ้างครับ พอดีผมสวดจนคล่องแล้ว เพราะสวดแทบทุกวัน อาจารย์ใช้คาถาบทนี้ตอนอาบน้ำมนต์ด้วย ให้อาจารย์ประสิทธิให้ได้ไหมครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ ไว้ต้องลองเอาไปสวดบ้างละครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้