ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เกร็ดความรู้คาถาอาคม-การบูชาพระเครื่องของหลวงปู่ชื่น

[คัดลอกลิงก์]
off-record นะครับ
จะบอกว่าลูกแก้วเทพรำลึกใช้กับคาถาแผ่เมตตาให้อมนุษย์ที่อาจารย์สรายุทธสอนวันก่อน เวิร์คมากครับ เรื่องไม่ลงตัวบางเรื่องจะคลี่คลายได้ด้วยเมตตาครับ
ปกิณกะพระขุนแผนชมตลาดและพระนาคเกี้ยว
๑ ทั้งสองพิมพ์ต่างมีผงแป้งผัดหน้าผสมเป็นมวลสารเหมือนกัน จึงสามารถอาราธนาวนรอบใบหน้าได้เหมือนกัน
๑ แต่ให้ผลไม่เหมือนกัน
๑ กล่าวคือ พระขุนแผนชมตลาดจะทำให้เราโดดเด่นเป็นที่สะดุดตาในฝูงชน ในขณะที่พระนาคเกี้ยวทำให้เราเกิดความสง่างามจากความสุขร่มเย็น
๑ พอจะเปรียบเทียบได้ว่า ถ้าพระนาคเกี้ยวทำให้เราโดดเด่นเหมือนจันทร์ทรงกลด คนมองเห็นก็เพลินใจอยากมองนานๆ แต่บางทีก็ไม่ได้มอง ขณะที่พระขุนแผนชมตลาดเหมือนทำให้เราอยู่ท่ามกลางสป้อตไล้ท์บนเวทีที่ทุกคนต้องมอง ดีกันคนละแบบ
๑ กล่าวถึงบรรยากาศโดยรอบ ขุนแผนชมตลาดจะทำให้เกิดความคึกคักสนุกสนานขึ้นได้ง่าย ผู้คนมักจะเอื้อประโยชน์ให้จากความสนิทสนม
๑ ขณะที่พระนาคเกี้ยวจะทำให้เกิดความร่มเย็นสบายใจ เกิดความปรองดองกันจากความสบายใจและความปลอดภัยโดยรอบ เหมือนอยู่ใต้ไม้ใหญ่ที่ร่มรื่น ผู้คนจะเข้าช่วยเราเพราะรับรู้ได้ถึงความสงบสุขและเป็นคนร่มเย็นน่าเข้าหาของเรา
๑ ด้านความรู้สึกภายใน พระขุนแผนชมตลาดจะช่วยให้เกิดความคึกคักกระฉับกระเฉงและไม่ใส่ใจกับเรื่องเล็กๆน้อยๆเนื่องจากยังมีเรื่องที่สนุกสนานรออยู่อีกมาก เหมือนวัยรุ่นที่สนุกกับชีวิตโดยยังไม่ทันจะกังวลอะไรกับวันข้างหน้า
๑ ในขณะที่พระนาคเกี้ยวจะทำให้เกิดความสุขุมในใจบ่อยครั้ง หากมีเรื่องมากระทบก็จะไม่ติดใจอะไรมากเหมือนผู้ใหญ่ที่ผ่านโลกมามากแล้วต่ไม่ได้ทอดอาลัยกับชีวิต เสมือนว่าชีวิตนี้มีสิ่งต่างๆเพียบพร้อมแล้ว จึงไม่มีอะไรให้กังวล
๑ ด้านเพศตรงข้าม พระขุนแผนชมตลาดจะช่วยให้ผู้แขวนมีความสนุกสนานคึกคะนองกล้าพูดกล้าคุยหรือเป็นจุดสนใจของกลุ่มคน จนท้ายที่สุดอาจมีเนื้อคู่
๑ ในขณะที่พระนาคเกี้ยวจะทำให้ไม่สนใจว่าผลสุดท้ายจะออกมาอย่างไร แต่ทำให้ผู้คนที่เข้ามาพบพูดคุยเกิดความสบายใจ จนกลายเป็นคนที่โดดเด่นแบบเงียบๆในฝูงชน สามารถมีคนรักได้ แต่ถึงไม่ได้มีก็ไม่เดือดร้อนอะไร
๑ ด้านการใช้จ่าย พระขุนแผนชมตลาดจะทำให้เราสนุกใจกับการเข้าสังคมและมักไม่เสียดายเงินที่ใช้เป็นต้นทุนสังคมเหล่านั้น ถ้าไม่ขยันหาเงินเพิ่มคงยากที่จะร่ำรวย
๑ ในขณะที่พระนาคเกี้ยวจะทำให้เกิดความรู้สึกพอเพียงของชีวิต ไม่เข้าสังคมก็ไม่เดือดร้อนอะไร ใช้เท่าที่จำเป็น อาจทำให้มีความยั้งคิดในการใช้เงินมากขึ้น
๑ ด้านการภาวนาพัฒนาจิตใจ ได้ทั้งสององค์ แต่หากเป็นพระนาคเกี้ยวจะน้อมใจให้หมั่นฝึกจิตบ่อยกว่า พัฒนาทางการเรียนคาถาอาจไวกว่า เนื่องจากพระขุนแผนชมตลาดถ้าใช้ขึ้นมากๆอาจเพลิดเพลินไปกับโลกภายนอก
๑ ทั้งสององค์ต่างมีเทวดาคุ้มครอง สามารถอารธนาได้เหมือนกัน ควรทำความดีและเรียกท่านอนุโมทนาบ่อยๆ
๑ เนื่องจากเป็นพระที่เทวดารักษา จึงควรรักษาศีล๕อย่างเคร่งครัด ไม่เช่นนั้นเทวดาจะไม่เต็มใจที่จะช่วยเหลือ เนื่องจากคนไม่รักษาศีลมีกลิ่นเหม็นคลุ้งสำหรับเทวดา อาจแขวนพระใช้ไม่ขึ้น
134#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-13 10:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับ
LightGuardian ตอบกลับเมื่อ 2015-11-12 20:02
ปกิณกะพระขุนแผนชมตลาดและพระนาคเกี้ยว
๑ ทั้งสองพิมพ์ ...

เยี่ยมเลย ขอบคุณมาก
ยินดีคับๆ ^__^
137#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-16 10:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต่อยาวๆเลยครับแชมป์
ได้คร้าบพี่หนู ขอค้นคว้าแพร้พนะคับบ
139#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-24 09:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
LightGuardian ตอบกลับเมื่อ 2015-11-16 14:19
ได้คร้าบพี่หนู ขอค้นคว้าแพร้พนะคับบ

ขอบคุณครับ
ขุนแผนหลังม้าเสพนาง เป็นอย่าไรบ้างครับ ขอสอบถามเป็นความรู้ เพราะมีเนื้อหาลงไว้ตามรูปครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้