ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เกร็ดความรู้คาถาอาคม-การบูชาพระเครื่องของหลวงปู่ชื่น

[คัดลอกลิงก์]
71#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-6 09:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับ รอฟังต่อนะครับ
ขอบคุณคร้าบ ดีใจที่มีคนติดตามนะครับ
ขอบคุณครับ อยากทราบเรื่อง พระมะรุมมะตุ้ม รุ่นหนึ่ง รุ่นสอง แตกต่างกันหรือไม่ อย่างไรด้วยครับ ท่าน LightGuardian
ต่างครับ งั้นเด๋วเขียนมะรุมมะตุ้มก่อนละกันคับ

พลังมะรุมมะตุ้มโดยพื้นฐาน
    ทำให้ผู้คนผ่านเข้ามาในชีวิตของเรามากขึ้น เมื่อมีคนผ่านเข้ามามากขึ้นเราก็มีโอกาสเจอสิ่งที่ดีๆเข้ามาในชีวิตได้มากขึ้นในด้านต่างๆ ส่วนสิ่งที่ไม่ดีจะถูกแยกออกไปตามหลักวิชาอาถรรพณ์ที่หลวงปู่ท่านวางไว้แล้ว

พระมะรุมมะตุ้มเนื้อขาวหลังฝังเหรียญเจ้าสัว   
    พุทธคุณมหานิยมโชคลาภ มหาเสน่ห์จากการที่มีมหาลาภเป็นรากฐาน
    ใช้วนรอบหน้าสามรอบได้เหมือนขุนแผนชมตลาด
    โดยส่วนตัวเวลาสวดมหานิยมมันสวดด้านหน้า เวลาสวดมหาลาภมักพลิกไปสวดกับเหรียญด้านหลัง
    ไม่ใช่มหาสเน่ห์โลดโผน เน้นทำมาหากิน

พระมะรุมมะตุ้มพิมพ์กรรมการ ด้านหลังฝังเม็ดแดงๆ
    คนจะผ่านเข้ามาในชีวิตเยอะ เป็นมะรุมมะตุ้มและมหาสเน่ห์ เกือบจะไม่ต่างกับแบบฝังตะกรุดสี่ดอก แต่แบบฝังตะกรุดสี่ดอกกระแสครบเครื่องกว่า แต่ถ้าหาไม่ได้ ถือว่าใช้แทนกันได้

พระมะรุมมะตุ้มเนื้อพระถ้ำเสือ
    จำกระแสไม่ค่อยได้ รู้สึกจะสงบสุข เจรจา อะไรทำนองนี้

พระมะรุมมะตุ้มเนื้อว่าน
    เป็นมหาสเน่ห์และมหาหลง คือคนจะเข้ามาหามาคุยกับเราหรือวนเวียนกับเราแบบงงๆไม่มีเหตุผล

พระมะรุมมะตุ้มเนื้อตะกรุดทองคำสี่ดอก
    กระแสครบสุดในรุ่น๒ เหมาะแก่การทำงานเข้าผู้คน คนเข้ามาพบเจอเราเยอะขึ้นและเกิดความสมัครสมานปรองดองถูกชะตากันได้ง่าย
    มีกระแสของกุมารค่อนข้างชัดในพิมพ์นี้ เออ คือมีนั่นแหละ

พระมะรุมมะตุ้มรุ่นแรก
    กระแสอาถันมะรุมมะตุ้มชัดสุด ข้นสุด หนักสุด จะดึงคนให้เราเข้ามาหาเราแล้วอยู่กับเรานานๆ

สรุปเทียบในแต่ละรุ่น
    มะรุมมะตุ้มตะกรุดทองสี่ดอกถ้าเทียบกับมะรุมมะตุ้มรุ่นหนึ่ง ตะกรุดทองสี่ดอกจะเหมาะกับการใช้ชีวิตและการงานมากกว่า คือคนจะผ่านมาเยอะและผ่านไปไวกว่า ในขณะที่รุ่นหนึ่งจะทำให้คนที่มาเจอเราติดใจเรามากกว่าอยากอยู่กับเรานานๆมากกว่าซึ่งหลังจากตรงนี้จะเป็นยังไงคนแขวนต้องคิดเอาเองอีกที พูดง่ายๆคือรุ่น๒เหมือนอาหารปรุงเสร็จพร้อมรับประทาน รุ่น๑ผู้ใช้ควรประกอบด้วยปัญญาพิจารณาว่าควรให้เรื่องออกมาทำนองไหนอย่างไร
    พระที่ให้ผลคล้ายกับมะรุมมะตุ้มรุ่นหนึ่งที่สุดคือ รุ่นสองที่เป็นเนื้อว่าน จะเพราะอะไรไม่ทราบแน่ชัด แต่จะให้ผลคล้ายๆกัน แต่รุ่นหนึ่งกระแสอาถันเข้มข้นกว่า รุ่นสองกระแสจะโปร่งกว่า แล้วแต่คนชอบ บางคนอึดอัดไปแขวนได้ไม่นาน บางคนบอกว่าแน่นๆดี บางคนไม่รับรู้ความแน่นความโปร่ง แล้วรุ่นสองเนื้อว่านออกไปทางชู้สาวซะมาก แต่รุ่นหนึ่งคือกระแสมะรุมมะตุ้มเป็นหลัก อยากจะบอกว่าเป็นกระแสมะรุมมะตุ้มล้วนๆ แล้วถ้าจะมีกระแสมหาสเน่ห์ก็เป็นผลที่งอกงามออกมาจากมะรุมมะตุ้มอีกทีนึง คนละแหล่งที่มา
    ที่รุ่นสองมีหลายพิมพ์เพราะแยกตามการใช้งาน เช่น เน้นหาเงินทองก็ใช้สีขาว ชู้สาวใช้เนื้อว่าน ถ้าจะเอารวมๆไม่รู้จะออกไปเจออะไรนอกบ้านก็ตะกรุดทองสี่ดอกเป็นต้น
    ตอบคำถามที่คิดว่าคนส่วนมากอยากทราบ รุ่น๒ใช้แทนรุ่น๑ได้ไหม คำตอบคือ ได้เลย แต่ถ้ามีงบ อยากเก็บรุ่น๑ ก็สมควรเก็บ

บอกตามตรง มะรุมมะตุ้มมีแก่นของสาระปัญญาที่ผมยังตีไม่แตกนะครับ เพราะฉะนั้นจึงยังเขียนได้ไม่เข้าถึงแก่นแท้ ถ้าผมเข้าใจอะไรเพิ่มเติมจะมาบอกเล่ากันฟังครับ
76#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-11 11:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับแชมป์ รอติดตามต่อครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย orisis เมื่อ 2015-5-11 13:22

ขอบคุณมากครับ พระมะรุมมะตุ้ม นี่เป็นรุ่นในตำนาน โด่งดังมาก ในยุคนั้น ตอนนี้แทบจะไม่มีคนเขียน อธิบาย หรือบอกเล่าประสบการณ์เลยครับ
พระนาคปรกห้าพลัง

สะดวก เหมาะกับคนที่ไม่ชอบสวดมนต์ หรือจำบทยาวๆไม่ไหว หรือคนยุ่งกับเรื่องต่างๆมากจนไม่ค่อยได้สวดมนต์ หรือต้องเดินป่า เดินทางไกล พกอะไรเยอะไม่สะดวก หรือกลัวที่คอจะก้อกแก้กเพราะพระกระทบกัน
    พุทธคุณครบทุกด้านที่จำเป็นกับการทำงาน การใช้ชีวิต ราบรื่น
    สามารถแขวนกับพระอื่นๆได้ แต่โดยส่วนตัวนิยมแขวนเดี่ยว ด้วยน้ำหนักของพระ และพุทธคุณที่มีถือว่าลงตัวสุดๆอยู่แล้ว
    ถ้าจำเป็นต้องเดินทางไกลแล้วหยิบพระไปได้แค่องค์เดียว องค์นี้ถือว่าเป็นทางเลือกลำดับแรกๆ
    สอนเป็นนัยว่า ให้ลงมือทำดีกว่านั่งสวดขอพร ลงมือทำดีกว่านั่งสวดมนต์อย่างเดียว

ขอบคุณแชมป์มากๆๆ
80#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-12 09:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้