ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5939
ตอบกลับ: 16
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

แนวทางที่ "ผม" ใช้เพื่อพิจารณาพระของหลวงปู่ชื่นว่าแท้ ว่าทัน หรือไม่ ?

[คัดลอกลิงก์]
ผมติดตามกระทู้ต่างๆ ในเวปนี้มานานพอสมควร เคยได้เห็นกระทู้หนึ่งที่ยกคำพูดของหลวงปู่มากล่าวไว้อย่างน่าสนใจว่า...

หลวงปู่ชื่นท่านเคยเปรยว่า :
"พระของกู กูตั้งใจของกูทุกองค์ แล้วมันไม่ "พิเศษ" ตรงไหน"

จากประโยคดังกล่าวประกอบกับพระเครื่องที่ผมเคยศึกษาและได้พบเห็นมาโดยตลอดจากทั้งใน Web Site
และพี่ๆ นำมาให้ชื่นชม ล้วนแล้วแต่มีพิมพ์ทรงที่สวยงาม คมชัด และแฝงนัยยะทางธรรมไว้ด้วยเสมอ
แม้แต่กุมารปั้นมือก็ไม่ได้หยิบจับมาปั้นกันง่ายๆ แต่พิมทรงนั้นได้สัดส่วนเป็นงานศิลชิ้นหนึ่งทีเดียว
หรือกระทั่งพระขุนแผนแขนอ่อนที่ลวดลายดูอ่อนช้อยงดงาม พระผงอาถรรพ์พระเจ้าแผนดินที่มีเอกลักษณ์
แฝงนัยยะทางธรรมไว้ให้ได้คิด ฯลฯ นั้นคือพระรุ่นแรกๆ ของหลวงปู่ที่ผมได้เห็นมาโดยตลอด

แต่กับในปัจจุบันที่หลวงปู่ท่านโด่งดังเป็นที่รู้จักและที่สำคัญพระเครื่องของท่านราคาขยับสูงขึ้นเรื่อยๆ
อยู่ๆ ก็มีกลุ่มคนออกมาแสดงตนกันมากมาย ว่าตนเป็นศิษรุ่นแรกๆ เคยไปกราบไหว้ เคยได้สนทนา
ได้รับความเมตตาจากหลวงปู่ และก็นำวัตถุมงคลรูปทรงแปลกตาซึ่งส่วนใหญ่เมื่อพิจารณาแล้วก็พบว่า
หย่อนความงดงามแตกต่างอย่างสิ้นเชิงจากวัตถุมงคลของหลวงปู่ที่เคยพบเห็นกันมา ออกมาเร่ขาย
จำหน่ายกันในราคาสูงราวกับว่าทุกอย่างคือการค้า เงินตราคือพระเจ้า

ผมไม่ได้กล่าวโจมตีใคร หรือกลุ่มคนใดเฉพาะเจาะจง เหตุเพราะเชื่อเรื่องกฏแห่งกรรมเป็นที่ตั้ง
และก็ไม่ได้มีวาสนาได้พบได้กราบหลวงปู่ชื่น จะมีก็เพียงความศรัทธา และสติที่ใช้เพื่อพิจารณา
ว่าควรเช่าจากใคร และควรเชื่อใครหากเป็นตัวผมแล้วหลวงปู่ท่านทำวัตถุมงคลให้โดยเฉพาะมีเพียงชิ้นเดียว
ตั้งใจทำให้ผมบูชา ผมไม่มีทางนำมาเร่ขายเป็นแน่

ดังนั้น ขอสรุปทิ้งท่ายไว้ซักนิดว่าพระของหลวงปู่ท่านตั้งใจ ท่านใส่ใจ ท่านประณีตที่จะคิดจะทำ
          พระของท่านพิมพ์ทรงจึงดูงดงาม คมชัด และนั่นคือปัจจัยหลักที่ "ผม" ใช้เพื่อพิจารณา

พระของหลวงปู่ครับ

ปล. ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลของผมแต่เพียงผู้เดียว ขอให้ท่านพิจารณาดูเถิดว่าเหมาะ ว่าควรที่จะเชื่อหรือไม่   อย่างไรตั้งจิตไว้บนสติ และศึกษาข้อมูลให้ถ่องแท้ด้วยตัวท่านเป็นหลัก อนุโมทนาครับ

หลังๆ มาอีกแล้วครับ ขุนแผนกับสีผึ้งรุ่นแรก รับจากมือ มีน้ำมันผีด้วย

เน้นเลยนะครับ ใครที่ศึกษาใหม่ๆ ผิดจากภาพที่ลงให้แล้วนี้ ให้ห่างเลย ขนาดพิมพ์เหมือนจนดูยากยังมีมาเป็นสิบปีแล้ว ยิ่งถ้าหน้าตาประหลาดห่างๆ ครับ มีปัญหาปรึกษาพี่จ๊อนะครับ

สาธุค่ะ
suraphan ตอบกลับเมื่อ 2015-1-20 12:11
ได้ความรู้เยอะเลย ผมสมาชิคใหม่ มีความศรัทธาหลวงปู่ช ...

ดีใจด้วยครับ มาถูกที่แล้ว บ้านหลังนีี้มีไว้เพื่อเหล่าผู้รัก ศรัทธาหลวงปู่จริงๆ เราถือว่านี่คือบ้านอีกหลังของหลวงปู่เลยทีเดียว
ได้ความรู้เยอะเลย ผมสมาชิคใหม่ มีความศรัทธาหลวงปู่ชื่น หลังจากได้บูชา กุมารพรายขอดทรัพย์ ได้ประมาณ 7 ปีที่แล้ว บอกได้คำเดียวว่า เป็นบุญ วาสนา อย่างมากครับ ที่ได้รู้จักหลวงปู่ชื่น ครับ
แนวทางหลักของผมง่ายนิดเดียว เจ๊จ๊อ

คำเดียวจบ ถ้าจากเจ๊ปลอม ผมเลิกเล่นสายหลวงปู่แน่นอน เพราะคงไม่มีใครชัวร์อีกแล้ว

สวย สปอต์ ใจดี พาต้า (ใครไปร้านครั้งแรกแล้วไม่หลวง คุณยังไม่ถึงร้าน 555)
เป็นอีกแล้วทางที่ใช้คัดเลือกวัตถุมงคลของหลวงปู่...
ปล.ขอเสริม เข้าหาข้อมูลมากๆก่อนโดยเฉพาะในเวปนี้
ขอบใจหลาย
รามเทพ ตอบกลับเมื่อ 2015-1-14 08:04
คิดไตร่ตรองซักนิด

ครับ ต้องใจเย็นๆ คิดให้ละเอียดรอบคอบ ก็จะไม่โดนหลอก
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้