ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 4777
ตอบกลับ: 12
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ข้อมูลจาก เว็บ/รูปนี้ เชื่อถือได้ไหมครับพี่ๆ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Tle3901 เมื่อ 2016-10-7 22:42

สวัสดีครับ พอดีกำลังศึกษา เกี่ยวกับพระขุนแผนนาคเกี๊ยว อยู่เเล้วไปเจอข้อมูลนี้มา เลยอยากจะทราบว่าเชื่อถือได้ไหมครับ พวกพี่ๆคิดยังไงกันเอ่ย?

http://rjannon.blogspot.com/p/blog-page_276.html

• ปลายพระเกศองค์ที่1 เรียวเล็กสวยงาม
  • ปากขององค์พระองค์ที่1  ติดเต็มสวยงาม
  • แขนขวาขององค์พระ องค์ที่1 โค้งงอเป็นธรรมชาติ
  • บริเวณซอกแขน องค์ที่1 จะตื้นกว่าว องค์ที่2
  • ช่องว่างระหว่างใบหู กับคอนาค  องค์ที่1 จะห่างกว่าเห็นได้ชัด
  • ผ้าสังฆาฏิบริเวณไหล่ขวา องค์ที่1  จะกว้างกว่าองค์ที่2
  • แขนซ้ายองค์พระ ขององค์ที่1 โค้งงอเป็นธรรมชาติ กว่าองค์ที่2 เห็นได้ชัด

ในเว็บบอกว่าภาพแรกของแท้ / ภาพสอง ของเสริม ครับ

ที่มาของภาพที่สองครับ พอดีไปเจอมาจากเว็บ G PRA

http://www1.g-pra.com/auctionc/view.php?aid=9066401

พระหลวงปู่ชื่นทุกรุ่นบล๊อคยังไม่ได้ทำลาย  ยังอยู่ครบทุกบล๊อค เห็น ขุนแผนนาคเกี้ยวเสริมออกมาให้บูชาตามเว็ปต่างๆมาก  เล่นหาควรระวังให้ดีนะครับ http://rjannon.blogspot.com/p/blog-page_276.html

อ้างอิงคำพูดจากเว็บข้างต้นครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
เดูจากหน้าพระ และมวลสารเดี่ยวกันเลย...แท้ทั้งสององค์
แต่อย่าด่วนสรุป ต้องดุด้านหลังอีกว่าเป็นยังไง
ข้อมูลที่มีคนลงว่าแท้ปลอมเป็นยังไงนั้นเชื่อถือได้เพียงบางส่วน
ท่านที่จะบูชาต้องศึกษาหลายๆด้าน
ดูพระไม่เป็นแล้วกล้าวิจารณ์
พระถ่ายคนละสภาวะแสง
เปรียบเทียบจากรูปมิได้หรอกครับ

แถมยังไม่รู้จริงเรื่องข้อมูล
บล็อกพิมพ์อีก คริคริ

ขุนแผนนาคเกี้ยวเป็นอะไรที่ดูแท้
ปลอมได้ค่อนข้างง่ายนะครับ
ที่สำคัญคือยันต์หลัง !!

เดี๋ยวนี้นอกจากนาคเกี้ยว เค้าว่าพรายกุมารเนื้อขาวๆน่ะเปนพระเสริมด้วยนะ คือไม่รู้จริงแล้วทำให้ผู้ศรัทธาหน้าใหม่หลงเชื่ออีกตะหาก มีคนเคยมาถามหลังไมค์เลยบอกที่เก็บไว้อ่ะขาวจั๊วะเลย เก็บมาจะแปดปีละองค์นั้น
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-10-9 21:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณพี่ๆทั้ง 3 ท่านมากๆครับ
ว่าแล้วเจ้าของกระทู้ ห้อยแงค์ไหนอยุ่ล่ะครับ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-10-11 22:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ว่าแล้วเจ้าของกระทู้ ห้อยแงค์ไหนอยุ่ล่ะครับ

พระขุนแผนนาคเกี๊ยว นี่แหละครับพี่(องค์ตามภาพโปร์เลย) จริงๆตอนแรกห้อย พระขุนแผนชมตลาด อยู่ครับ แต่โดยส่วนตัวเเล้ว ความรู้สึกผมชอบ พระขุนแผนนาคเกี๊ยว มากกว่า เลยเลือกห้อยองค์นี้ (พระขุนแผนชมตลาดที่ผมได้มาองค์นั้น มีตำหนิน่ะครับ ราคาเลยถูกลง เลยรีบนิมนต์มาเลย (ปากกระเทาะ ด้านหลังข้างล่างแตกร้าวนิดหน่อย)) แต่พอได้ พระขุนแผนนาคเกี๊ยว เลยเปลี่ยนซะเลย ... จริงๆถ้าถามว่าหวังพึ่งพุทธคุณไหม ผมก็หวังนะ ผมอ่านมาว่า ชมตลาด เด่นสง่าในการเข้าสังคม แต่โดยส่วนตัวผมเป็นพวกชอบอะไรสงบๆน่ะครับ เลยคิดว่าช่วงนี้ยังไม่เหมาะ + พึ่งได้ นาคเกี้ยว มาสภาพสวย ไม่มีตำหนิ อ่านประวัติเเล้วก็ชอบ เลยตัดสินใจเลือกองค์นี้ขึ้นคอ ครับผม (พึ่งห้อยนะครับ ยังไม่มีประสบการณ์ ^^)
  พอพระหลวงปู่ดัง  ก็มีพวกแอบอ้างเข้ามาให้ข้อมูล  เยอะมากๆ  เพื่อสร้างเคดิตให้ตัวเอง
อยากเล่นหาพระเครื่องหลวงปู่  ให้ดูที่มาที่ไป  ที่เชื่อถือได้เท่านั้นคับ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-10-12 21:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พอพระหลวงปู่ดัง  ก็มีพวกแอบอ้างเข้ามาให้ข้อมูล  เยอะมากๆ  เพื่อสร้างเคดิตให้ตัวเอง
อยากเล่นหาพระเครื่องหลวงปู่  ให้ดูที่มาที่ไป  ที่เชื่อถือได้เท่านั้นคับ

รับทราบครับผม / ขอบคุณครับพี่
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้