ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

>> ศรัทธา...คำสอนที่อาจารย์ สอนเมธเมืองแปะ <<<

[คัดลอกลิงก์]
311#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-10 07:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณ คับพี่
313#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-11 08:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ศรัทธาปลุกเร้าความสำเร็จ
ความหวังสนับสนุนความสำเร็จ
ความรักทำให้ความสำเร็จศักด์สิทธิ์

ศรัทธา Faith คือ พลังแห่งความเชื่อมั่น
ศรัทธาเป็นพลังช่วยให้ความอยาก ความปรารถนาประสบความสำเร็จให้ง่ายขึ้น
"ศรัทธา"เป็นความเชื่อมั่นที่เพียบพร้อมไปด้วยความรู้ที่แท้จริง
หมายถึง ในแต่ละความเชื่อศรัทธาต้องผ่านการวิเคราะห์ มีการพิสูจน์อย่างมีเหตุผล ให้เป็นไปตามกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ทั้งทางจิตและกายภาพ เรียกว่า ความศรัทธาที่แท้จริง(เป็นศรัทธาในองค์ความรู้ ไม่ใช่สิ่งงมงาย)
การศรัทธาในตัวบุคคลหรือศรัทธาในวัตถุ หรือแม้แต่ศรัทธาในนามธรรม เช่น เทพ ไม่ถือเป็นศรัทธาในองค์ความรู้ หากแต่เป็นความยึดมั่นถือมั่น  เป็นความเชื่อศรัทธาที่งมงาย
ศรัทธาที่งมงายจะถูกทำลายได้ง่าย  เมื่อศรัทธาถูกทำลายความตั้งใจจริงก็จะอ่อนลง ความสำเร็จก็จะยากขึ้น
องค์ประกอบความสำเร็จ
ความปรารถนาสนับสนุนความสำเร็จ
ศรัทธาที่แกร่งกล้าจะสร้างความปรารถนาให้มีพลังเข้มแข็งและนำพาเป้าหมายไปสู่ความสำเร็จได้อย่างง่ายดาย
what is your faith?
ศรัทธาของคุณคืออะไร?
ณ.จุดนี้และที่ผ่านมา เรามี ความศรัทธาในสิ่งใด
ศรัทธาแบบไม่มีเหตุผล แบบเลื่อนลอย หรือ ศรัทธาในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้

ศรัทธาและศาสนา เกี่ยวข้องกันอย่างไร..คลิก
“มนุษย์ทุกคนต่างมีความศรัทธาเชื่อมั่นตามความคิดของตน  ต่างกันที่ว่า ความเชื่อมั่นได้ผ่านกระบวนการความคิดที่ถูกต้องแล้วหรือยัง”

Metha ตอบกลับเมื่อ 2013-7-23 09:39
ความพอดี ความสมดุล
ซึ่งแต่ละคนย่อมมีไม่เท่ากัน

ความพอดี ความสมดุล
ซึ่งแต่ละคนย่อมมีไม่เท่ากัน

การปฏิบัติสมาธิ ก็เช่นกันบางคนปฏิบัติได้นาน บางคนปฏิบัติได้น้อย
สิ่งสำคัญคือต้องปฏิบัติอย่างมีสติ ปฏิบัติด้วยความตั้งใจ
ไม่ตึงเครียดเกินกว่าที่ร่างกาย ของเราจะรับได้
คนที่ปฏิบัติได้น้อย ก็ค่อยๆๆปฏิบัติค่อยๆฝึก

อาจารย์สอนเมื่อคืนครับ ตอนที่นั่งอุดผงรูปหล่อพระเจ้าชัย  
Metha ตอบกลับเมื่อ 2013-7-16 13:08
มีคนถามผมว่าพระที่อาจารย์สร้างใหม่จะดีไหมเนื้อแต่ล ...

มีคนถามผมว่าพระที่อาจารย์สร้างใหม่จะดีไหมเนื้อแต่ละอย่างจะดีเท่ากันไหมผมอยากบอกให้พี่ๆ คศช. ทีมาใหม่ทราบโดนทั่วกันว่าอาจารย์จะสร้างอะไรอาจารย์จะตระเตรียมทั้งมวลสาร พิธี และรูปแบบไว้ล่วงหน้าเป็นปีๆ กว่าจะสร้างเสร็จแต่ล่ะอย่างใช้เวลาอย่างน้อยๆก็ปีกว่าๆแล้วครับ ผมรู้จักและติดตามอาจารย์ มาตั้งแต่ปี2552 ผมเห็นพระเครื่องบางรุ่นที่อาจารย์สร้างเสร็จแล้วแต่ยังไม่ให้บูชา อาจารย์บอกผมว่ายังเสกไม่เต็มวาระ ไม่ครบพิธี อาจารย์ย้ำอีกว่า จะต้องสร้างให้ดีให้ครบตามพิธี ครบทั้งมวลสาร และรูปแบบต้องโดนเด่น เพื่อไม่ให้เสียชื่อเสียงของหลวงปู่ และให้คนที่เค้าศรัทธาได้บูชาแบบสบายใจไม่ต้องกังวน

ผมถามอาจารย์อีกว่าทำไมต้องสร้างหลายๆเนื้อ แล้วแต่ล่ะเนื้อแต่ล่ะแบบจะดีเท่ากันไหม?จะศักดิ์สิทธิเท่ากันไหม อาจารย์บอกว่าดีเท่ากันหมดเพราะทุกองค์ก็เสกเหมือนกันไม่ได้แยกเสก ที่สร้างหลายๆเนื้อเพื่อให้คนได้บูชากับอย่างทั่วถึง บางคนชอบเนื้อขาว ก็บูชาสีขาว บางคนชอบเนื้อทองแดงก็บูชาเนื้อทองแดง มันแล้วแต่คนชอบ
Metha ตอบกลับเมื่อ 2013-7-16 13:18
มีอีกอย่างที่อาจารย์จะสอนผมเสมอและมักได้ยินอาจารย์ ...

มีอีกอย่างที่อาจารย์จะสอนผมเสมอและมักได้ยินอาจารย์พูดบ่อยๆๆคือ
คนเรา อย่าอกตัญญู พ่อแม่ ครูอาจารย์
ถ้าอกตัญญูถึงจะมีพระดีแค่ไหนมีศรัทธาแค่ไหนก็ไม่สำริดผลดังที่เราหวัง

แค่คำสอนอย่างเดียว ก็ไร้ข้อกังขาแล้ว

จุดมุ่งหมายปฐมเหตุแห่งการสร้างวัตถุมงคลรุ่นต่างๆ ออกมา ก็ด้วยกุศลจิตอันบริสุทธิ์แน่วแน่ ในการสร้างสถานปฏิบัติธรรม สืบสานเจตนาแห่งองค์หลวงปู่ ผู้เป็นเหมือนนายท้ายเรือ ซึ่งมองเห็นเหล่าผู้โดยสาร ยังคงล่องลอยในกระแสแห่งสงสาร จึงเมตตาอยากแนะนำให้ขึ้นฝั่ง

คนที่มาใกล้ชิด จะเห็น จะรู้ ให้ใช้ใจดูครับ
318#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-12 07:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สาธุครับ
320#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-13 20:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

สมาธิ..เพียงช้างกระดิกหูงูแลบลิ้น ก็เป็นสมาธิแล้ว ได้แค่นี้ก็ดีแล้ว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้