ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 52219
ตอบกลับ: 452
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

>> ศรัทธา...คำสอนที่อาจารย์ สอนเมธเมืองแปะ <<<

[คัดลอกลิงก์]
ศรัทธาในทางพระพุทธศาสนามีสี่อย่าง คือ
กัมมสัทธา เชื่อกรรม เชื่อกฎแห่งกรรม เชื่อว่ากรรมมีอยู่จริง คือ เชื่อว่า เมื่อทำอะไรโดยมีเจตนา คือ จงใจทำทั้งรู้ ย่อมเป็นกรรม คือ เป็นความชั่วความดีมีขึ้นในตน เป็นเหตุปัจจัยก่อให้เกิดผลดีผลร้ายสืบเนื่องต่อไป การกระทำไม่ว่างเปล่า และเชื่อว่าผลที่ต้องการ จะสำเร็จได้ด้วยการกระทำ มิใช่ด้วยอ้อนวอนหรือนอนคอยโชค เป็นต้น
วิปากสัทธา เชื่อวิบาก เชื่อผลของกรรม เชื่อว่าผลของกรรมมีจริง คือ เชื่อว่ากรรมที่ทำแล้วย่อมมีผล และผลต้องมีเหตุ ผลดีเกิดจากกรรมดี ผลชั่วเกิดจากกรรมชั่ว
กัมมัสสกตาสัทธา เชื่อความที่สัตว์มีกรรมเป็นของตน เชื่อว่าแต่ละคนเป็นเจ้าของ จะต้องรับผิดชอบเสวยวิบาก เป็นไปตามกรรมของตน
ตถาคตโพธิสัทธา เชื่อความตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า มั่นใจในองค์พระตถาคต ว่าเป็นพระสัมมาสัมพุทธะ ทรงพระคุณทั้ง 9 ประการ ตรัสธรรม บัญญัติวินัยไว้ด้วยดี ทรงเป็นผู้นำทางที่แสดงให้เห็นว่า มนุษย์ คือเราทุกคนนี้ หากฝึกตนด้วยดีก็สามารถเข้าถึงภูมิธรรมสูงสุด บริสุทธิ์หลุดพ้นได้ ดังที่พระองค์ทรงบำเพ็ญไว้

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-16 13:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีคนถามผมว่าพระที่อาจารย์สร้างใหม่จะดีไหมเนื้อแต่ละอย่างจะดีเท่ากันไหมผมอยากบอกให้พี่ๆ คศช. ทีมาใหม่ทราบโดนทั่วกันว่าอาจารย์จะสร้างอะไรอาจารย์จะตระเตรียมทั้งมวลสาร พิธี และรูปแบบไว้ล่วงหน้าเป็นปีๆ กว่าจะสร้างเสร็จแต่ล่ะอย่างใช้เวลาอย่างน้อยๆก็ปีกว่าๆแล้วครับ ผมรู้จักและติดตามอาจารย์ มาตั้งแต่ปี2552 ผมเห็นพระเครื่องบางรุ่นที่อาจารย์สร้างเสร็จแล้วแต่ยังไม่ให้บูชา อาจารย์บอกผมว่ายังเสกไม่เต็มวาระ ไม่ครบพิธี อาจารย์ย้ำอีกว่า จะต้องสร้างให้ดีให้ครบตามพิธี ครบทั้งมวลสาร และรูปแบบต้องโดนเด่น เพื่อไม่ให้เสียชื่อเสียงของหลวงปู่ และให้คนที่เค้าศรัทธาได้บูชาแบบสบายใจไม่ต้องกังวน

ผมถามอาจารย์อีกว่าทำไมต้องสร้างหลายๆเนื้อ แล้วแต่ล่ะเนื้อแต่ล่ะแบบจะดีเท่ากันไหม?จะศักดิ์สิทธิเท่ากันไหม อาจารย์บอกว่าดีเท่ากันหมดเพราะทุกองค์ก็เสกเหมือนกันไม่ได้แยกเสก ที่สร้างหลายๆเนื้อเพื่อให้คนได้บูชากับอย่างทั่วถึง บางคนชอบเนื้อขาว ก็บูชาสีขาว บางคนชอบเนื้อทองแดงก็บูชาเนื้อทองแดง มันแล้วแต่คนชอบ

4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-16 13:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ผมยังถามอีกว่า แล้วราคาบูชาถูกแพงไม่เท่ากัน จะดีเหมือนกันไหม
อาจารย์ก็บอกว่าดีซิ ดีเหมือนกัน สมมุติว่าทำมาเนื้อเดียวแบบเดียว
ราคาแพง คนที่มีศรัทธา อยากจะบูชาก็ไม่ได้บูชาน่ะซิ แล้วบารมีหลวงปู่
ก็คงอยู่แต่วงแคบๆๆสำหรับคนที่มีกำลังบูชาเท่านั้น
จะถูกหรือแพงมีอยู่ที่แรงศรัทธา เมื่อเราศรัทธา ปฏิบัติดี ปฏิบัติงาม ปาฏิหาริย์ก็ย่อมบังเกิด

มาปูเสื่อรอฟังครับ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-16 13:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีอีกอย่างที่อาจารย์จะสอนผมเสมอและมักได้ยินอาจารย์พูดบ่อยๆๆคือ
คนเรา อย่าอกตัญญู พ่อแม่ ครูอาจารย์
ถ้าอกตัญญูถึงจะมีพระดีแค่ไหนมีศรัทธาแค่ไหนก็ไม่สำริดผลดังที่เราหวัง

ปูเสื่ออีกผืน ครับบบบบ

รอฟัง ๆ ๆ ๆ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-16 13:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2013-7-16 13:28
ปูเสื่ออีกผืน ครับบบบบ

รอฟัง ๆ ๆ ๆ ...

ตอนนี้ความจับจำแล้วครับ
ต้องค่อยๆๆนึกอ่ะครับ
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-7-16 13:38
ตอนนี้ความจับจำแล้วครับ
ต้องค่อยๆๆนึกอ่ะครับ ...

ความจดจำหรือเปล่า ครับ??? พี่เอกบุรุษ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-16 13:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีอีกสิ่งหนึ่งที่อาจารย์จะให้ทำคือการขอขมาพ่อแม่ ในสิ่งที่เราได้ทำผิดทั้งที่เจตนาหรือไม่ก็ตาม วิธีนี้คือ
การขอขมาลาโทษพ่อแม่ ด้วยการล้างเท้าพ่อแม่
แล้วนำน้ำล้างเท้านั้นไปอาบ อาจารย์บอกว่าเป็นขอขมาที่ดีที่สุด
ก่อนจะล้างเท้าพ่อแม่ ควรจัดขันธ์ห้าเพื่อขอขมาก่อนล้างเท้าด้วยครับ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้