ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 80551
ตอบกลับ: 15
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

พระนารายณ์ทรงครุฑ

[คัดลอกลิงก์]
พระนารายณ์ทรงครุฑ หมายถึง อำนาจ เชื่อว่าจะทำผู้ครอบครองมีอำนาจน่าเกรงขาม
พญานาค 7 เศียร หมายถึง พระเสาร์เทวา ซึ่งเป็นพระเคราะห์คู่มิตรกับพระราหู ที่แปรเปลี่ยนร้ายกลายเป็นดี ด้วยมีอำนาจแห่งพระนารายณ์สยบกำลังร้ายของพระราหู ช่วยเกื้อหนุนชะตาชีวิตของผู้ครอบครอง
สำหรับประวัตินารายณ์ทรงครุฑนั้น มีเรื่องเล่ากันมาว่า องค์กษัตริย์ชัยวรมัน แห่งอาณาจักรขอม ทรงสวมใส่บนนิ้วชี้ ข้างขวา ยามเมื่อออกนั่งบัลลังก์ประกาศราชโองการ
ด้วยฤทธิ์เดชแห่งองค์นารายณ์เลยมีความเชื่อว่าหากนำมาสร้างเครื่องราง จึงมีอานุภาพสูงส่งทางด้านการคุ้มครองป้องกัน มีความรุ่งเรือง ด้วยเกียติยศ เป็นสิริมงคล ทำให้เป็นเจ้าคนนายคน มีอำนาจเหนือศัตรู เป็นที่รักของคนรอบข้างและบริวาร

ขอบคุณครับ

ขณะนั้นดินแดนเขมรเกิดการแก่งแย่งอำนาจกันระหว่างพระรามราชา (นักองนน)กับพระนารายณ์ราชา(นักองตน) พระนารายณ์ราชาไปขอความช่วยเหลือจากญวน พระรามราชาสู้ไม่ได้หนีมาขอความช่วยเหลือจากไทย ครั้งแรกสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชส่งพระราชสาสน์ไปยังพระนารายณ์ราชาให้มาสวามิภักดิ์ต่อไทย แต่พระนารายณ์ราชาไม่ยอม ดังนั้นจึงทรงโปรดฯให้พระยาอภัยรณฤทธิ์ (ทองด้วง) และพระยาอนุชิตราชา (บุญมา) นำทัพไปตีเขมรใน พ.ศ. 2312 ขณะที่ทัพไทยตีได้เมืองเสียมราฐ พระตะบอง โพธิสัตว์ กับจะตีเมืองพุทไธเพชร (บันทายเพชร) เขมรปล่อยข่าวว่าสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชสวรรคต พระยาอภัยรณฤทธิ์และพระยาอนุชิตราชาจึงยกทัพกลับพ.ศ.2314 เมื่อสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชปราบชุมนุมต่างๆ เรียบร้อยแล้ว จึงเสด็จยกทัพไปตีเขมรอีกครั้งและสามารถตีเขมรได้สำเร็จ ได้สถาปนาพระรามาชาขึ้นครองเขมร ส่วนพระนารายณ์ราชาหนีไปพึ่งญวน ต่อมาได้มาสวามิภักดิ์ต่อไทย สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชจึงโปรดให้เป็นพระมหาอุปโยราช (วังหน้า) (ตำแหน่งพระมหาอุปโยราช คือ ตำแหน่งรัชทายาทของกษัตริย์เขมร ซึ่งเทียบเท่าตำแหน่งพระมหาอุปราชของไทย) เหตุการณ์ในเขมรจึงสงบลง
                ต่อมาใน พ.ศ. 2323 เกิดการกบฏในเขมร พวกกบฏจับพระรามราชาและพระนารายณ์ราชาปลงพระชนม์ทั้งสองพระองค์ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชโปรดให้สมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกและเจ้าพระยาสุรสีห์ไปปราบการจลาจลได้สำเร็จ และโปรดเกล้าฯ ให้นักองเองซึ่งเป็นโอรสของพระนารายณ์ราชาได้ขึ้นครองราชสมบัติแทน แต่เนื่องจากยังทรงพระเยาว์ จึงมีฟ้าทะละหะ (มู) เป็นผู้สำเร็จราชการแทน เขมรจึงหันไปพึงญวนอีกครั้งหนึ่ง สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชโปรดให้สมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกไปปราบเขมร ขณะที่กองทัพไทยจะรบกับเขมรอยู่นั้น ก็มีข่าวว่าทางกรุงธนบุรีเกิดจลาจลวุ่นวาย ด้วยสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชทรงเสียพระสติ สมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกจึงต้องรีบยกทัพกลับ

ในการชนะศึกครั้งนั้นสมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ได้ต้อนคนเขมรเข้ามาในไทยเป็นจำนวนมาก
ตำนานแหวนนารายณ์ทรงสุบรรณ จึงถูกนำเข้ามาในสยามประเทศด้วย โดยชาวเขมรท่านใดท่านหนึ่ง
ที่นำแหวนวงนี้ติดตัวมาด้วย (ชาวเขมรคนนี้คงต้องมีความสำคัญประการหนึ่ง)
กาลเวลาผ่านไปกว่า 200 ปี แหวนนารายณ์ทรงสุบรรณ

ถูกค้นพบอีกครั้งในลูกนิมิตองค์กลางของวัดแห่งหนึ่งใน กทม.
เมื่อครั้งวัดแห่งนี้บูรณะวัด พร้อมกับจารึกประวัติตำนานการสร้างแหวนวงนี้

แหวนนารายณ์ทรงสุบรรรณ ดังกล่าวจึงเป็นปฐมต้นแบบการจัดสร้างของวัดต่างๆ อีกหลายๆ วัด

แหวนวงนี้ถูกสร้างขึ้นมาเพื่ออะไร ???

ใครเป็นคนสร้าง ???

เดี๋ยวมาไขกันครับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-5 09:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2013-7-5 09:11
ขณะนั้นดินแดนเขมรเกิดการแก่งแย่งอำนาจกันระหว่างพร ...

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่สบูรณ์ชัดเจน
รออ่านต่อครับ
มารอฟังต่อครับ
ขอบคุณมากครับ
รอฟังต่ออยู่นะค้าบกัปตัน
รอฟังด้วยครับป๋ม  
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้