ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 104083
ตอบกลับ: 11

วิธีดูเหรียญหลวงพ่อคูณปี 17 แท้-ปลอม

[คัดลอกลิงก์]
วิธีดูเหรียญหลวงพ่อคูณปี 17 แท้-ปลอม

เหรียญหลวงพ่อคูณปี 2517 เนื้อทองแดงรมดำเป็นเหรียญปั้ม สันเหรียญค่อนข้างหนา หน้าเหรียญยกขอบขึ้นดูเป็นแอ่งเว้าอย่างเห็นได้ชัด การกระแทกปั้มและเจาะหูเหรียญรวมทั้งการตัดทำให้ขอบเหรียญปลิ้นอย่างเห็นได้ชัด ขออธิบายตามจุดนี้ต่างๆดังนี้ครับ

1. บางเหรียญถูกเจาะหูเหรียญเป็นหลุมกว้างกว่ารูเหรียญที่ทะลุไป รูด้านหลังเหรียญมักจะปลิ้นจากแรงกระแทกเจาะเสมอ
2. บางเหรียญเหนือคำว่าหลวงพ่อมีพบเนื้อเกินเกิดจากบล็อคเริ่มจะแตกมากขึ้น เหรียญนี้เริ่มๆจะสังเกตุเห็นได้แล้วครับ จะเห็นเส้นแตกอยู่เหนือ ตัว ว. ของคำว่าหลวงพ่อ
3. เส้นแตกเริ่มจากหว่างคิ้วลงไปถึงคางของหลวงพ่อ ลักษณะเฉพาะอันเป็นที่มาของ บล็อคหน้าแตก
4. ขอบเหรียญยกสูงรอบเหรียญ พื้นได้ใดดูเป็นแอ่งเล็กน้อยทำให้หลวงพ่อดูเด่นขึ้นมาก
5. มีมุมแหลมพุ่งขึ้นจากหัวไหล่ด้านซ้ายของหลวงพ่อเป็นสันนูนเล็กน้อย
6. โค๊ต วบร. เป็นตัวตอก คมชัด ด้านหลังถูกตอกจะดุ้งตามแรงตอกครับ
7. จุดนี้พบว่าทุกบล็อคมีครับ มีเส้นขนแมวจากตัว อ.วิ่งชนขอบเหรียญ
8. ขอบเหรียญมักจะปลิ้นตามแรงกระแทกปั้มละคมครับ
9. พบเส้นแตกคล้ายๆเส้นขนแปรงที่ตำแหน่งระหว่างคำว่า "ขุน" กับเลข ๑ ด้านหน้าเหรียญ และบริเวณคำว่า "จังหวัด" ด้านหลังเหรียญ
10. เส้นแตกผ่านเลข ๕ ของ พ.ศ. ๒๕๑๗ อันเป็นที่มาของหลังบล็อคเลข ๕ แตก

ที่มา http://laanpra.blogspot.com/2014/04/17.html

เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-27 15:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด

เหรียญหลวงพ่อคูณปี 17 เป็นเหรียญหลักยอดนิยมของท่าน แต่ด้วยจำนวนสร้างไว้มากก็เลยทำให้ราคาค่านิยมไม่แรงเหมือนเหรียญรุ่นสร้าง บารมีปี 2519 ที่ท่านสร้างเนื้อทองแดงไว้เพียง 2519 เหรียญตามปี พ.ศ. ครับ

เหรียญ ทองแดงรุ่นนี้ บ้างก็มีว่ามีหลายบล็อค บ้างก็ว่ามีไม่กี่บล็อค แต่ปั้มๆไปบล็อคเริ่มแตกจำเกิดตำหนิต่างให้เรียกกันตามตำหนินั้นๆ ซึ่งพอจะรวบรวมบล็อคต่างๆคราวๆได้ดังนี้ครับ (ชื่อบล็อคใช้ตามคำเรียกที่ใช้กันในท้องถิ่น)

บล็อคนิยมสุดก็คือบล็อคนวะ นั่นหมายถึงใช้แม่พิมพ์สำหรับพิมพ์เนื้อนวะ มาปั้มเหรียญเนื้อทองแดงซึ่งจะใช้แม่พิมพ์ทั้งด้านหน้าและด้านหลังเหรียญ

แม่พิมพ์เฉพาะด้านหน้าเหรียญ สำหรับบล็อคอื่นที่ไม่ใช่บล็อคนวะ
  • บล็อคหน้าเรียบ เรียกตามใบหน้าของหลวงพ่อคมชัดคล้ายๆกับใบหน้าหลวงพ่อในบล็อคนวะ
  • บล็อคหน้าแตก เรียกตามใบหน้าของหลวงพ่อจะมีเส้นแตกผ่ากลางตั้งแต่หวางคิวลงมาถึงคางของหลวงพ่อ
  • บล็อคอมหมาก เรียกตามลักษณะริมฝีปากของหลวงพ่อมีเนื้อแตกเกินดูคล้ายๆท่านอมหมากเอาไว้
  • บล็อคคอบาก เรียกตามบริเวณต้นคอด้านขวาของหลวงพ่อมีเส้นแตกจึงเรียกว่าคอบากครับ
ส่วนแม่พิมพ์ด้านหลังเหรียญ ในบล็อคอื่นๆนอกจากบล็อคนวะแยกได้แค่ หลังเลข ๕ แตกกับเลข ๕ ไม่แตกเท่านั้นเองครับ

และ เหรียญที่เรามาเป็นแบบในการศึกษาคราวนี้ได้รับความเอื้อเผื้อจากคุณ Sinchai เจ้าของเหรียญ บล็อคนี้เรียกว่า ....ด้านหน้าเหรียญคือบล็อคหน้าแตก ..ส่วนด้านหลังเหรียญคือบล็อคเลข ๕ แตกครับ..ขอขอบคุณคุณ Sinchai ที่อนุญาตให้เอาเหรียญมาเป็นต้นแบบในการศึกษาครับ

เหรียญหลวงพ่อคูณปี ๑๗เป็นเหรียญเนื้อทองแดงรมดำ รูปไข่มีห่วงในตัว ขนาดกว้าง ๒.๒ ซม. สูง ๓.๕ซม. ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อคูณ หน้าตรงครึ่งองค์ มีเลขไทย "๑" ที่ชายสังฆาฏิ
เพื่อเป็นสัญลักษณ์ว่าท่านทำเองครั้งแรก ตอกโค้ตที่สังฆาฏิเป็นดวงกลม แบ่ง ๓ ส่วน บรรจุภาษาไทยในแต่ละส่วนว่า "บ.ร.ธ." มาจากชื่อฉายาว่า 'ปริสุทโธ'...............

ด้านบนเขียนว่า "หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ" ด้านล่างว่า "วัดบ้านไร่ อ.ด่านขุนทด นครราชสีมา".....................
ด้านหลังบรรจุดวงชะตาของ หลวงพ่อคูณ ล้อมด้วยพระคาถาภาษาขอมว่า "สะนิทัสสะนะ อัปปะฏิคา" "มะอะอุ" เป็นพระคาถามหาอุด หยุดกระสุนปืนมิให้ออก
ขืนออกมาจะทำให้ปากกระบอกปืนแตก จึงเชื่อว่าสามารถป้องกันภัยจากปืนได้ ท่านผู้อ่านจะนำไปใช้เป็นพระคาถาภาวนา หลังจากอาราธนาพระเครื่องคล้องคอเพิ่มเติมด้วย
จะเพิ่มพลังความเข้มขลังให้แก่วัตถุมงคลที่ใช้เป็นทวีคูณ.....................

รอบนอกสุดเป็นพระคาถาหลายกลุ่มมารวมกันคือ
"นะโม พุทธยะ" หัวใจพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์
"นะมะพะธะ" หัวใจธาตุทั้งสี คือ ดิน น้ำ ไฟ และลม
"มะอะอุ อุอะมะ" หัวใจพระรัตนตรัย คือ มะ มาจากคำว่า มหาสังโฆ อะ มาจากคำว่า อรหัง และ อุ มาจากคำว่า อุตตะมะ ธัมโม.....................

หลวงพ่อคูณว่า มะอะอุ ของท่านนี้มาจากพระอรหันต์ ๓ องค์ คือ มะ มาจาก พระโมคคัลลา อะ มาจาก พระอานนท์ และ อุ มาจาก พระอุบาลี ซึ่งท่านใช้พระคาถาหัวใจพระรัตนตรัยนี้
ลงในแผ่นทอง เป็นตะกรุดฝังที่ใต้ท้องแขนจนมีชื่อเสียงโด่งดังคับประเทศไทยมาแล้ว

"ยานะยา" เป็นคำห้ามว่า อย่านะ (ให้หยุดประพฤติชั่วมุ่งประกอบแต่คุณงามความดี) และพระคาถามหาอุตม์อีกชุดหนึ่งว่า "พุทธังอุด ธัมมังอัด สังฆังดับ อิติปิด".............................
ส่วนบนของยันต์ดวงเป็นยันต์องค์พระ บนยอดสุดบรรจุ "มิ" แถวที่ ๒ว่า "พุทธะสัง" นำมารวมแล้วได้  "พุทธะสังมิ" คือหัวใจตรัยสรณาคม
พุท ย่อมาจาก พุทธัง หมายถึง พระพุทธเจ้า
ธะ ย่อมาจาก ธัมมัง หมายถึง พระธรรม
สัง ย่อมาจาก สังฆัง หมายถึง พระสงฆ์
มิ มาจากคำว่า สรณังคัจฉามิ ซึ่งอยู่เบื้องปลายของพระคาถาบูชาพระรัตนตรัย คือ พุทธังสะระนังคัจฉามิ ธัมมังสะระนังคัจฉามิ สังฆังสะระนังคัจฉามิ ฯลฯ
แถวล่างว่า "ปาอิอาปะ"..........................

พิจารณาจากยันต์พระคาถาที่หลวงพ่อบรรจุ หลังเหรียญรุ่นนี้แล้ว เชื่อว่าดีครบเครื่อง ไม่ว่าจะทางด้านคงกระพันชาตรี ป้องกันภัยจากกระสุนปืน แคล้วคลาด
และเมตตามหานิยมครับ (เอกสารอ้างอิงข้อมูลจากหนังสือเซียนพระ(พิเศษ)) ccc

เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-27 15:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด

เหรียญหลวงพ่อคูณ ปี 17 บล็อกนวะ หูขีด

เหรียญหลวงพ่อคูณ ปี 17 นี้ เป็นเหรียญที่นิยมกันในวงการเป็นอย่างมากครับ

เหรียญนี้สร้างจำนวนค่อนข้างเยอะครับ จะแบ่งเป็นบล็อกมากมายหลายบล็อก

บล็อกที่จะนำมาให้ศึกษากันในวันนี้ คือ บล็อกหนึ่งที่นิยมกันในวงการมากครับ คือบล็อกนวะ แต่จะเป็นบล็อกนวะหูขีดครับ

ซึ่งบล็อกนวะหูขีดนี้ จะเป็นบล็อก รองจาก บล็อกนวะไหล่จุดครับ เหตุผล ก็เนื่องมาจากว่า บล็อกนวะไหล่จุดนั้นเป็นบล็อกเดียวกับ เหรียญรุ่นเดียวกันนี้ แต่เป็นเนื้อนวะครับ (เหรียญรุ่นนี้จะมีเนื้อสูงสุดเเค่เพียงเนื้อนวะครับ ซึ่งสนนราคาสูงมาก) บางที การที่เล่นบล็อกนวะไหล่จุดกันแพง อาจจะเป็นเพราะว่าหลักตลาดพระนั้น เนื้อที่รองลงมา ถ้าเป็นบล็อกเดียวกับเนื้อที่สูงขึ้นไป จะหายากกว่า ความนิยมก็จะมากกว่าครับ (ตามตลาดนั้น เนื้อพระจะไล่ลำดับจากสูงไปหาต่ำดังนี้ คือ ทองคำ เงิน นวะโลหะ และทองแดงครับ ถ้าไม่เป็นตามกติกานี้ ก็จะเป็นเพราะ จำนวนการสร้างครับ เช่นทองแดงสร้างน้อยกว่าเนื้อเงินมากๆ ก็อาจจะแพงกว่าครับ )

ส่วนบล็อกนวะหูขีดนี้ เนื้อนวะจะไม่เป็นบล็อกนี้ครับ คือ การแยกว่าเป็นบล็อกนวะหรือไม่นั้น จะดูกันที่ด้านหลังครับ แต่จะแยกว่าไหล่จุด หรือหูขีดนั้น จะดูกันที่ด้านหน้าครับ จะแยกได้ตามรูปดังนี้นะครับ

บล็อกนวะ ด้านหลังเหรียญ ตามรูปที่ไฮไลท์ด้วยสีแดง คือ ตัวหนังสือ คำว่า "อำเภอเมือง" จะมีเส้นนูนขึ้นมาครับ และอีกจุดคือ สี่เหลี่ยมด้านขวาที่เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าของยันต์นะครับ จะเป็นจุดนูนขึ้นมาครับ

บล็อกนวะ ด้านหน้าเหรียญ  ตามรูปนั้น หูด้านซ้ายขององค์พระ จะมีขีดคมๆขึ้นมาครับ เรียกว่าเป็นบล็อกหูขีดครับ

ถ้ามีเวลา จะนำเหรียญบล็อกอื่นๆ รวมทั้งบล็อกนวะไหล่จุด มาให้ดูกันครับ

อย่าลืมนะครับ ทุกอย่าง ต้องศึกษาจากองค์พระจริงครับที่    http://www.thaprachan.com/shop.php?shop_id=1798

เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-27 15:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด

(N)
เหรียญหลวงพ่อคูณ ปี17 เนื้อนวโลหะ จำนวนจัดสร้าง 2500 เหรียญ ( บล็อคแม่พิมพ์ที่ใช้ปั้ม ตามหลักสากลจะยอมรับเฉพาะพิมพ์นวะไหล่จุดเท่านั้น )
1.ด้านหน้าซ้ายหลวงพ่อ ขวามือเรา ที่พื้นเหรียญจะมีจุด 1 จุดอยู่ที่เส้นเสาอากาศตามรูป
2.ด้านหน้า ใต้หลวงพ่อ ตรงด้านล่าง คำว่าด่านขุนทด จะมีจุดที่ ด ตามรูป
3.ด้านหลังใต้อำเภอเมืองมีเส้นโค้ง ตามรูป

- บล็อคนวะไหล่จุด จะใช้ปั้มทั้งเนื้อนวะและเนื้อทองแดง ดังนั้นการที่จะแยกระหว่างเนื้อนวะกับเนื้อทองแดง นอกจากจะดูพิมพ์แล้ว ต้องดูเนื้อของโลหะด้วยครับ ว่าเป็นเนื้อนวะหรือเนื้อทองแดง ถ้าเป็นเนื้อนวะมีทั้ง นวะออกพิ้งโกลด์,นวะอมเขียว,นวะออกเขียวอมดำ หรือนวะอมแดง ก็มี ณ ที่นี้ขึ้นอยู่ที่ว่าเหรียญนวะองค์นั้นๆ ได้ผ่านการใช้มาด้วยครับ อาจทำให้ผิวของเนื้อโลหะ แตกต่างกันไปบ้าง

- และที่สำคัญคือตัวตัดด้านข้างของเนื้อนวโลหะ กับ เนื้อทองแดง จะค่อนข้างแตกต่างกันพอสมควร จุดนี้ก็เป็นตัวแยกแยะ พิจารณาได้อีกจุดหนึ่งครับ เนื้อนวโลหะตัวตัดข้างจะทื่อๆ ไม่คมเหมือนเนื้อทองแดง ( เสียดายที่ไม่รูปให้ดูประกอบ )..

- แต่ตำหนิของเนื้อนวโลหะ ตามที่กล่าวข้างต้น ก็ไม่เสมอไปว่าจะมีครบทุกเหรียญไป เพราะว่าเนื้อนวโลหะ เป็นโลหะที่แข็ง ดังนั้นการปั้มไปเรื่อยๆ ตำหนิจุดต่างๆ เช่น ไหล่จุด หรือ ด จุด อาจจะติดไม่ชัด หรือไม่ติดเลยก็มี เคยเห็นผ่านตามาบ้าง แต่ก็มีจำนวนน้อยมากครับ แต่โดยทั่วไปแล้วตำหนิจะติดชัดทั้งด้านหน้าและด้านหลัง..

ที่มา http://www2.g-pra.com/webboard/show.php?Category=ask9&No=364369
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-27 15:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด

(D)

เหรียญหลวงพ่อคูณ ปี 17 ( บล็อกธรรมดา หน้าเกลี้ยง ) กับ ( บล็อกคูณมีขีด ) ยังมีอีกหลายท่าน รวมไปถึงคนข้างนอกเว็ป อีกหลายท่าน ยังเรียกสองบล็อกนี้ว่าเป็นบล็อกธรรมดา หน้าเกลี้ยงทั้งคู่ เพราะถ้าดูจากใบหน้าของเหรียญสองบล็อกนี้จะเกลี้ยงทั้งคู่...แต่ในเว็ปg-pra ทางเจ้าหน้าได้แยกสองบล็อกนี้ออกจากกัน โดยอาสัยดูตำหนิบนพื้นเหรียญที่มีจุดแตกต่างกัน แล้วนำมาตั้งชื่อให้เราเรียกหากัน อย่างที่เห็นอยู่ทุกวันนี้ครับ..โดยบล็อกคูณมีขีด ที่สระอูของคำว่า คูณ จะมีขีดวิ่งออกมา...ตามรูป

- และในเร็วๆ นี้ ที่ผ่านมาทางg-pra ได้ตั้งชื่อเหรียญปี 17 บล็อกน้องใหม่อีกบล็อกว่า ( บล็อกแก้มขวามีเส้น ) โดยที่ดูๆ แล้ว บล็อกแก้มขวามีเส้น นั้น แท้ที่จริงแล้วก็คือบล็อกธรรมดา หน้าเกลี้ยงนั้นเองครับ...// แต่ข้อมูลตรงนี้ยังไม่ขอสรุปว่าบล็อกธรรมดา หน้าเกลี้ยงทุกเหรียญจะเป็นบล็อกแก้มขวามีเส้น หรือเปล่า...ต้องขอเวลาเก็บข้อมูลก่อนครับ...เพราะเท่าที่ดูๆ มา จะพบเห็นบล็อกธรรมดา หน้าเกลี้ยง ค่อนข้างน้อยมาก..( ต่อไปอาจจะเป็นบล็อกนิยม อีกบล็อกก็ได้ครับ เพราะว่ากลายเป็นของหายาก )

ที่มา http://www.g-pra.com/webboard/show.php?Category=ask9&No=189272
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-27 15:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด

(N)

เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-27 15:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด

(N)

(N)

เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-27 15:44 | ดูโพสต์ทั้งหมด

(N)

เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-27 15:44 | ดูโพสต์ทั้งหมด

(N)

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้