ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 2976
ตอบกลับ: 9
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สอบถามเรื่อง คาถากำกับ ขุนแผนชมตลาด พระปิดตาใบเสมา หน่อยครับ

[คัดลอกลิงก์]
สอบถามเรื่อง คาถากำกับ ขุนแผนชมตลาด พระปิดตาใบเสมา หน่อยครับ พี่ๆเพื่อนๆใช้ พระคาถา บทไหนกันครับ
ผมใช้คาถาเทวดารักษากับขุนแผนชมตลาดครับ

ส่วนพระปิดตาเสมา คิดว่าใช้คาถาเทวดารักษาก็ได้เช่นกัน เคล็ดลับการใช้คือเสียงหัวเราะ

วัตถุมงคลบางรุ่นไม่มีคาถากำกับ ผมก็ใช้บทอาถรรพ์โท 9จบ ตามด้วยบทพุทธคุณ 1 จบ แล้วน้อมจิตระลึกถึงหลวงปู่ บอกกล่าวหลวงปู่ เพราะของท่านสำเร็จแล้วขลังแล้วในตัว
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-14 14:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบพระคุณมากครับ พี่ Nujeab
ตามเจ๊หนูครับ ใช้ประมาณกัน
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-15 14:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ส่วนพระปิดตาเสมา คิดว่าใช้คาถาเทวดารักษาก็ได้เช่นกัน เคล็ดลับการใช้คือเสียงหัวเราะ

****ประมาณว่า พูดไปหัวเราะไปใช่มัยครับ หรือว่า ท่องคาถาเสร็จ แล้วก็หัวเราะใช่มัยครับ ถึงจะขลัง
ผมว่าถ้าเราพูดไปหัวเราะไปนี่มันดูยังไงอยู่นะครับ ชาวบ้านเขาจะมองเราแปลกๆรึเปล่าครับ
แนะนำแบบกลางๆนะครับว่าให้ทำจิตใจให้สดใสมีอารมณ์ขันตอนสวด ส่วนจะหัวเราะตอนสวดรึเปล่าคงแล้วแต่คน แล้วแต่สภาพจิตใจตอนนั้นด้วยครับ
อ่อ สวดบทสาริกาขแองหลวงปู่ก็พอได้นะครับ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-16 19:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบพระคุณมากครับ ตอนนี้ท่องจำขึ้นใจแล้วครับ คาถาเทวดารักษา...พระปิดตาของหลวงปู่เพิ่งเอาไปเลี่ยมทองมาครับ...อีกองค์ใส่กรอบเงิน แต่ตอนนี้ห้อยพระคุณแผนชมตลาด อยากทราบว่า ห้อยรวมกันได้มัยครับ พระปิดตาใบเสมา ขุนแผนชมตลาด กุมารพรายขอดทรัพย์
suraphan ตอบกลับเมื่อ 2015-5-16 19:30
ขอบพระคุณมากครับ ตอนนี้ท่องจำขึ้นใจแล้วครับ คาถาเทว ...

ถ้าเป็นผมจะเอากุมารแยกเหน็บเอาครับ ไม่ใช่ว่าอะไร แต่ผมดูตามความเหมาะสมของระดับพระครับ
รวมสร้อยได้ครับ ถ้าเหน็บแยกแล้วสบายใจกว่า ก็เหน็บแยกครับ การใช้สร้อยหรือแหนบเป็นรูปแบบของการพก ส่วนจิตใจที่เคารพก็เป็นอีกเรื่องนึง แต่ถ้าสบายใจจะใช้แล้วขลังกว่าครับ หลักคือไม่พกต่ำจนน่าเกลียดหรือจนเป็นการไม่เคารพพระเครื่องก็ถือว่าใช้ได้ครับ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-18 15:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากนะครับ...ได้ความรู้เยอะเลยครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้