ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 16370
ตอบกลับ: 40

ชี้แจ้งที่มาของสีผึ้งหิ่งห้อยชมสวน

[คัดลอกลิงก์]
ชี้แจ้งที่มาของสีผึ้งหิ่งห้อยชมสวน

หิ่งห้อยชมสวนเป็นชื่อที่อาจารย์สรายุทธ ตั้งขึ้นมาครับ

สืบเนื่องมาจาก มีสีผึ้งชนิดหนึ่งที่หลวงปู่ชื่นท่านทำเอาไว้ให้อาจารย์ทั้งหมด เป็นการจำเพาะคนเดียว

เนื่องจากวันนั้นเป็นวันเกิดของอาจารย์สรายุทธ หลวงปู่ท่านเลยหุงสี้ผึ้งให้เป็นของขวัญวันเกิด

โดยหลวงปู่ชื่นไม่ได้บอกว่าเป็นสีผึ้งอะไร  ถามท่าน ท่านก็ไม่บอก ท่านบอกแต่เพียงว่า ของดี

ท่านว่าไปหาชื่อตั้งเอาเอง..ชื่ออะไรเป็นมงคลก็แล้วแต่เอง นี่มอบให้เป็นของขวัญวันเกิด

สืบต่อมาหลวงปู่ชื่นท่านมรณะภาพ จนถึงปีที่ 5 อาจารย์สรายุทธก็ยังไม่ได้ต้องชื่อสี้ผึ้ง

และปีที่5 ของการมรณะภาพ (เป็นปีแรกที่ คศช.รวมตัวกัน)

จึงมีคนอยากได้สี้ผึ้งแท้ๆ ของหลวงปู่จากอาจารย์

ท่านจึงแบ่งสี้ผึ้งต่างๆ อย่างละนิด(ไม่ถึงปลายนิ้วก้อย) ที่หลวงปู่เคยสร้างไว้ทุกรุ่น.

เพื่อจะได้เป็นวิทยาทาน และเป็นแนวทางในการสะสม เล่นหาต่อไป

ปี 2553 นี่เองที่พวกเราพึ่งได้ยินชื่อ "สีผึ้งหิ่งห้อยชมสวน" เป็นครั้งแรก

จากการบัญญัติของท่านอาจารย์สรายุทธเพราะมีวิชาหนึ่งที่อาจารย์เรียนจากหลวงปู่ชื่นมา

เป็นวิชาลงทองตามจักระร่างกาย และตอนที่หลวงปู่ชื่นท่านเสกสีผึ้งมีหิ่งห้อยบินมาจับคู่เสพสมกันหลายคู่บนปากหม้อสีผึ้ง

เพื่อรำลึกถึงวิชาดั่งกล่าว และเรื่องราวของหิ่งห้อย จึงตั้งชื่อสีผึ้งของขวัญวันเกิดว่า..

@ สีผึ้งหิ้งห้อยชมสวน @

พวกมิจฉาชีพมองเห็นช่องทาง จึงไปหาสีผึ้งมาหลอกขายว่าเป็นสี้ผึ้งหิ่งห้อยชมสวน

อย่างไม่กลัวบาปกลัวกรรม หลอกขายถึงตลับล่ะ 2 -3 พันบาท

แล้วมักจะอ้างตัวว่าโกหกอย่างหน้าไม่มียางว่าเป็นลูกศิษย์ทันหลวงปู่ชื่น ยัดของของยุดแรกว่าทันหลวงปู่ชื่น

ซึ่งความจริงแล้วของยุดแรกไม่มีหลวงปู่ท่านไม่เคยสร้างมาก่อน ท่านเริ่มมาสร้างพระครั้งแรก ตอนปี 2539

อาจารย์เคยพูดบอกว่า..กูจะโง่จนไม่ถามหลวงปู่ชื่นเลยหรือว่า ..

ก่อนผมจะเขามาหลวงปู่ชื่นท่านเคยสร้างหรือเคยเสกพระอะไรให้ใครหรือไม่?

ซึ่งหลวงปู่ชื่นทางก็บอกว่าไม่เคยสร้าง และไม่เคยมีใครนำอะไรมาให้เสก

สีผึ้งหิ่งห้อยชมสวนชนิดนี้จึงมีอยู่ที่อาจารย์เพียงคนเดียว

จึงชี้แจ้งมาเพื่อให้ท่านที่มีปัญญาทั้งหลาย ลองพิจารณาดูครับ
โพสต์ 2015-4-5 10:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ดีครับ ชัดๆ กันไปเลย พวกเหลือบ จะได้หุบปากซะที

คนไม่รู้ จะได้แจ้ง
โพสต์ 2015-4-5 10:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ชัดเจนมากๆครับ สีผึ้งนี่เป็นอะไรที่ยัดง่ายชะมัด ของที่อ้างว่าเป็นยุคแรกก็เยอะเกิน  
โพสต์ 2015-4-5 11:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับ
โพสต์ 2015-4-5 13:26 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับ อาจารย์ตั้งชื่อได้ใจจริงๆเลย ครับ
โพสต์ 2015-4-5 19:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ชัดเจนครับ จะได้รู้ว่าที่มาเป็นอย่างไร เช่าหาระวังด้วยนะครับ
โพสต์ 2015-4-6 02:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อยากรู้ต่อ อีกเรื่อวครับ....ขุนแผนมหาลำอ๊อฟ ผมเข้าใจว่าเป็นชื่อที่อาจารย์ตั้งขึ้นน่ะ
หรือว่าเป็นชื่อเก่าที่หลวงปู่ ท่านตั้งชื่อแบบนี้ไว้นานแล้ว
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-4-7 06:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Metha ตอบกลับเมื่อ 2015-4-6 02:54
อยากรู้ต่อ อีกเรื่อวครับ....ขุนแผนมหาลำอ๊อฟ ผมเข้าใจว ...

ขุนแผนมหาลำอ๊อฟ

เป็นชื่อที่อาจารย์ศรายุทธ บัญญัติขึ้นมาครับ

หลังจากหลวงปู่ชื่นมรณภาพแล้ว 5 ปี

ขุนแผนมหาลำอ๊อฟอาจารย์ได้นำไปให้หลวงพ่อผาด

อธิฐานจิตให้นานกว่า 7 เดือนครับ

สืบต่อมายังมีนักปลอมพระน่าโง่ นำเอาชื่อขุนแผนมหาลำอ๊อฟไปตั้ง

แล้วแอบหลอกขายบุคคลที่ศรัทธาหลวงปู่ชื่นว่า

เป็นพระขุนแผนมหาลำอ๊อฟหลวงปู่ชื่นยุคแรก

ซึ่งจริงแล้วชื่อ ขุนแผนมหาลำอ๊อฟ ..นี้

ถูกนำมาตั้งชื่อพระเครื่องครั้งแรกในปี 2552

โพสต์ 2015-4-7 10:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รามเทพ ตอบกลับเมื่อ 2015-4-7 06:41
ขุนแผนมหาลำอ๊อฟ

...ขอบคุณครับ
โพสต์ 2015-4-7 12:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ชัดเจน แจ่มแจ้งครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้