ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 1965
ตอบกลับ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

วิธีไม่ผิดศีล3

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2015-2-6 20:43

หลายคนที่ต้องการรักษาศีล 5 ให้สมบูรณ์แต่กลับไม่เป็นไปตามที่คิด เช่น มดใต่ตามตัวเอามือลูบไล่มดกลับทำให้มดตาย ยุงกำลังกินเลือดเอามือลูบไล่ถูกยุงตาย เหล่านี้ แม้ไม่มีเจตนา ก็ถือว่าทำให้สัตว์เสียชีวิต พระสังฆราชเขียนไว้ว่า ศีล 3 แบบ ศีลสมบูรณ์ ศีลเป็นช่อง ศีลขาด กรณีที่เราไม่มีเจตนาทำสัตว์ตาย ศีลยังไม่ขาดแต่เรียกว่า "ศีลเป็นช่อง"

ผมได้สอบถามผู้ชรา และได้รับคำแนะนำ
1. กรณีมด ยุง ที่อยู่ตามร่างกาย ให้เอาผ้าลูบ มดหรือยุงจะไม่ตาย เพราะติดใยผ้า
2. กรณียุงบินมาจะกินเลือดก็ให้ใช้ผ้าพัด มันก็จะหนีเพราะกลัว เหมือเราเอาไม้ตีสัตว์มันกลัวก็หนีไป คนโบราณว่า "ทำเหมือนวัววีหาง"

ผมอยู่ที่วัดสังเกตเห็นพระบางองค์(พระชรา)จะมีผ้าไว้พัดวีและเช็ดลูบตามตัว แต่ท่านไม่บอกว่ามีวัตถุประสงค์เพื่ออะไร คนชราที่มาวัดบางคนมีผ้าขาวม้าคาดเอว บางคนมีผ้าเฉียงไหล่ แต่ผมไม่ได้ถามว่า ใช้ทำอะไร เพราะบางคนทำตามที่พ่อแม่ทำไว้ให้เห็น ไม่รู้ว่าคนโบราณมีไว้เจตนาเพื่ออะไร แต่สิ่งที่คนโบราณทำก็มีวัตถุประสงค์เกี่ยวกับการรักษาศีล ซึ่งคนสมัยใหม่ก็ไม่ได้รับการบอกเล่า ผมเห็นว่า ศีลข้อ 1 ถ้ามีวิธีก็สามารถรักษาได้....เป็นความรู้ครับ พิจารณา...
คนจีนโดยเฉพาะนักพรตจะมีแซ้ไว้พัดวี พระอรหันต์จีกงมีพัดขาดๆไว้พัดวี ก็คงใช้แบบเดียวกันครับ เพื่อเจตนาไล่สัตว์...

เคยเห็นยุงตัวนึงมากัดอาจารย์ กินเลือดจนท้องบวมเป่ง อาจารย์บอกว่าช่างเค้า แล้วก้อสะกิดเบาๆให้เค้าบินหนีไป
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-2-6 20:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2015-2-6 20:59

สาธุครับ... ขันติ....
งี้ ถ้าไม่อยากผิด ศีลข้อ 3 ก็ต้อง พกวี พกพัด ละ จะได้พัดๆ วีๆ
toywater ตอบกลับเมื่อ 2015-2-6 22:07
งี้ ถ้าไม่อยากผิด ศีลข้อ 3 ก็ต้อง พกวี พกพัด ละ จะได้พ ...

หรือจะหาคนมาช่วยพัดวี
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-2-9 20:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ถึงขนาดหาคนช่วยพัดเลยหรือครับ ...แค่นำผ้าขนาดศอกหนึ่งพัดไล่ยุงก็ได้ครับ ผ้ามีประโยชน์นะครับใช้เช็ดมือเช็ดหน้าก็ได้
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้