ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 1491
ตอบกลับ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

วิธีไม่ผิดศีล2

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2015-2-5 09:08

ผมเห็นภาพน้ำท่วม คนที่ถูกน้ำท่วมได้รับความลำบาก ไม่มีที่ถ่ายท้อง เพราะมีแต่น้ำ ต้องถ่ายใส่น้ำ ยิ่งคนที่อาศัยอยู่ใกล้คลองและแม่น้ำยิ่งลำบาก น้ำท่วมทำให้ลำบากไม่ว่าท่วมมากหรือท่วมน้อย โดยเฉพาะวัดที่อยู่ใกล้คลองและแม่น้ำ พระก็เช่นกันได้รับความลำบากมาก เนื่องจากน้ำที่มาจากลำคลองและแม่น้ำ ถ้าปัสสาวะใส่ก็จะผิดศีลข้อห้ามปัสสาวะใส่แม่นำ้ลำคลอง ซึ่งเป็นศีล 1 ใน 227 ข้อ

วัดที่ผมบวชอยู่ใกล้คลอง ผมจึงมีความสงสัยว่า ถ้าน้ำท่วมจนไม่มีพื้นที่ที่เป็นดิน พระจะต้องทำอย่างไร เมื่อปวดปัสสาวะ จะยอมผิดศีลและปลงอาบัติภายหลังหรือเปล่า???/

ผมหาพระที่ให้คำปรึกษาไม่ได้ แต่เมื่อมีผู้ชรามาวัด ผมก็สอบถามและได้คำตอบ....ผู้ชราเล่าว่า ในสมัยโบราณ กุฏิอยู่ใกล้คลอง เมื่อเกิดน้ำท่วม ลูกศิษย์สอบถามอาจารย์เกี่ยวกับศีลข้อห้ามปัสสาวะในน้ำ เนื่องจากน้ำจากลำคลองล้นมาท่วม(เหมือนที่ผมสงสัย) ดูแล้วไม่มีที่ให้ปัสสวะได้ อาจารย์ไขปัญหาเรื่องศีลให้ลูกศิษย์ โดยให้ลูกศีษย์หาโถมาปัสาวะใส่ และเทลงน้ำ แม้เป็นน้ำจากคลองหรือแม่น้ำก็ไม่ผิด ท่านบอกว่าไม่ผิดศีล เพราะเราไม่ได้ปัสสาวะใส่แม่นำ้ ลำคลอง...

ผมจึงเข้าใจแล้วว่า...ที่รู้มาว่าเมื่อก่อนพระบางองค์มีโถปัสสาวะไว้ในกุฎิ แต่ปัจจุบันมีห้องนำ้ในกุฎิ จึงไม่มีความจำเป็นต้องใช้โถปัสสาวะ ทำให้แนวคิดเรื่องนี้หายไปจากสังคมปัจจุบัน ผมจึงสอบถามผู้ชราว่า ปัสสาวะใส่ถุงแล้วเทก็ได้ ผู้ชราหัวเราะและบอกว่าได้...

คนโบราณเก่ง ตรงที่ใช้ปัญญาแก้ไขปัญหาไม่ให้ผิดศีล แต่พระปัจจุบันไม่มีผู้สอน ไม่ใช้ปัญญา ยอมผิดศีลและปลงอาบัติดีกว่า ผมว่าไม่ถูกต้อง

ผมเล่าเพื่อเป็นการดำรงไว้ซึ่งวิธีรักษาศีลของพระโบราณ เป็นความรู้ครับ...เพื่อผู้ที่ตั้งใจบวชหรือบวชลูกหลานจะได้นำไปแนะนำ...ขอบคุณครับ แต่ถ้าผู้ไม่บวชนำไปปฏิบัติก็ดีครับ จะได้ไม่ผิดต่อพระแม่คงคา...และเป็นมงคลแก่ตนเอง
ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้