ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 2827
ตอบกลับ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เอาดินติดเท้าออกจากวัด ติดทานสงฆ์

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2015-1-26 15:45

หลายคนคงรู้อยู่แล้วว่า ถ้าเราเอาสิ่งใดออกจากวัดโดยไม่ได้รับอนุญาตและไม่นำมาคืน แม้แต่ผลไม้ในวัดก็เช่นกัน โบราณบอกว่า "ติดทานสงฆ์"
แต่สิ่งหนึ่งที่คนเข้าไปวัดนำติดไปด้วยโดยไม่รู้ตัวคือ ดินของวัดที่ติดรองเท้า แม้จะนำออกไปโดยไม่ตั้งใจ คนโบราณก็ถือเป็นโทษคือ "ติดทานสงฆ์" บางภาคเช่น ภาคเหนือ มีประเพณีขนทรายเข้าวัด กอเจดีย์ทราย ซึ่งเป็นการทดแทนทรายที่นำออกไปและเป็นการสร้างบุญโดยไม่ต้องซื้อที่ดินบริจาควัด

เรื่องนี้เกี่ยวกับสิ่งที่ผมรับฟังมาจากผู้ชรา ซึ่งแนะนำแนวทางสร้างบุญและป้องกันการติดทานสงฆ์โดยไม่รู้ตัว ดังนี้
1. ก่อนเข้าบริเวณวัดให้ยกมือไหว้ขอขมาโทษต่อสิ่งที่เราทำผิดต่อสงฆ์ทั้งที่รู้และไม่รู้ ผู้ชราให้กล่าวคำว่า "อุกาสะ อามะภันเต" เสร็จแล้วจึงเดินเข้าวัดได้ แม้เรานำดินติดเท้าไปโดยไม่รู้ก็ไม่มีโทษ
2. ถ้าจะไปวัด ให้นำดินใส่ถุงเล็กๆ ไปด้วย เพื่อนำไปใส่ในวัด ซึ่งเป็นการทดแทนดินที่นำเอาออกไปจากวัดและเป็นการทำบุญ ถ้าทำไม่ได้ปีหนึ่งก็ต้องนำดินเข้าวัดบาง
3. คนโบราณเมื่อออกจากวัด จะถอนหญ้าที่เป็นวัชพืชที่ขึ้นในวัดออกไปทิ้ง ในที่ทิ้งขยะของวัดเพื่อทำให้วัดดูสะอาด (นอกจากกวาดวัด)

เป็นความเชื่อครับ พิจารณา........
ขอบคุณครับ ที่บ้านก็มีประเพณีก่อเจดีย์ทรายเหมือนกันครับ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-1-28 14:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เป็นอุบายของคนโบราณที่สร้างประเพณีก่อเจดีย์ทรายให้ลูกหลานได้ทำบุญและทดแทนดินของวัดที่นำออกไป
ธี ตอบกลับเมื่อ 2015-1-28 14:14
เป็นอุบายของคนโบราณที่สร้างประเพณีก่อเจดีย์ทรายให้ ...

ขอบใจคุณธีมากครับ

ที่สรรหาเรื่องราวดีๆ

มาลงในเวปด้วยดีตลอดมา

เวลาเหมาะ วาสนาถึงคงได้พบกันครับ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-1-29 20:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ครับอาจารย์.... ถ้ามีวาสนาผมต้องการสนทนาธรรมเกี่ยวกับพระวินัยสงฆ์ที่หลวงปู่ท่านแนะนำสั่งสอนไว้ เพราะแนวทางแบบโบราณจะสูญหายไป เหลือแต่แบบใหม่ที่ผิดพระวินัยแต่ไม่มีผู้รู้ครับ เช่น ศีลห้ามฆ่าสัตว์ จากประสบการณ์ที่เคยบวช เจ้าอาวาสเผาขยะโดยไม่สนใจว่าไฟที่ไหม้ขยะจะไปถูกมดที่อยู่ในขยะตาย ผมบวชก็ช่วยเผาเพราะเข้าใจว่าทำได้ทำถูก แต่มีผู้ชรามาเรียกและแนะนำให้รู้ จึงรู้ว่า ผู้บวชรุ่นหลังต้องพิจารณาดีๆ ไม่เช่นนั้นผิดศีลตามพระเก่าๆได้ง่าย ผมตั้งใจจะรวบรวมการรักษาศีลของพระโบราณที่รับทราบไว้เป็นข้อสอนผู้บวชในอนาคต(ถ้ามีโอกาส) ...ขอบคุณครับ
ธี ตอบกลับเมื่อ 2015-1-28 14:14
เป็นอุบายของคนโบราณที่สร้างประเพณีก่อเจดีย์ทรายให้ ...

เป็นกุศโลบายที่ดีมากๆครับ เมื่อก่อนเคยสงสัยว่าทำไปเพื่ออะไร เกรงว่าต่อๆไปคนรุ่นใหม่อาจไม่ทราบ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้