ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 2462
ตอบกลับ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เหล็กไหล

[คัดลอกลิงก์]
ผมได้อ่านหนังสือเรื่องเหล็กไหลที่มีหลายชนิด จึงมีข้อสงสัยว่า เหล็กไหลชนิดใดที่ดีที่สุด

ผมเคยรับฟังมาว่า มีเหล็กไหลชนิดหนึ่งที่หายาก อยู่บริเวณก้นถ้ำ ผู้มีความรู้จะห้อยตัวเองลงไปสำรวจ ผู้ที่ลงไปต้องจุดเทียนลงไปด้วย  เพราะถ้าไฟดับก็ลงไปไม่ได้่เพราะไม่มีอากาศ เมื่อลงไปแล้วก็ต้องสำรวจถ้ำว่ามีรูที่เหล็กไหลออกมาหรือไม่ เมื่อพบก็ให้นำน้ำผึ้งทาไว้บริเวณรู และผู้ที่ทำพิธีก็จะนั่งเรียกเจ้าของเหล็กไหลมาขอ(ต้องรู้จักชื่อเจ้าของด้วย) เมื่อเขาให้แล้ว ผู้ทำพิธีจะลุกไปจากที่ไม่ได้ ให้คนที่ลงมาด้วยไปดูที่ทาน้ำผึ้งไว้ ถ้าเห็นเหล็กไหลออกมากินน้ำผึ้ง(สงสัยจะชอบ) ให้เอาใบว่านนางตัด(ว่านมีคุณแก้อาถรรพ์) อุดรูไม่หใ้มันกลับ และใช้ใบเล็บครุฑหุ้มใบมีดขุดเหล็กไหลใส่ในใบว่านนางตัด หลังจากได้มาต้องนำเหล็กไหลไปลนไฟเพื่อทำพิธีฆ่ามัน(ให้มันเป็นวัตถุที่แข็ง)

หลายคนนิยมนำมาฝังไว้ในตัวเอง แต่คนโบราณเขาว่า ห้ามลงน้ำเพราะเหล็กไหลจะหนักและนำผู้ที่ฝังมันไว้ลงสู่ด้านล่าง แม้จะว่ายน้ำเก่งก็ตาย เขาจึงให้เอาเพชรฝังไปด้วย เพราะคุณของเพชรทำให้ลอยไม่จมน้ำ

....ความเชื่อครับ ...ถ้าใครได้เหล็กไหลมาก็ทดลองได้ครับว่าของจริงหรือเปล่า....ผมเคยเห็นของจริงที่มาจากวิธีนี้ เขาเล่าให้ฟังสมัยเด็กแต่จำรูปร่างมันไม่ได้ ....เรื่องนี้เป็นเรื่องเสือผาดซึ่งเป็นเสือที่มีชื่อเสียแถวภาคใต้และได้รับการยกเว้นให้เมื่อมอบอาวุธในสมัยที่เขาออกกฎหมายพิเศษ และยังมีชีวิตอยู่เล่าให้ฟังครับ ......พิจารณา

เดิมทีผมไม่เคยสนใจเหล็กไหล
เพราะไม่รู้จะเอามาทำอะไร
จนได้มาทราบว่าองค์ในของเหล็กบางชนิด
มีเทพเทวาจนถึงองค์อื่นๆที่มีบารมีช่วยคนแตกต่างกันไป
ที่สำคัญสามารถนำมากำนั่งสมาธิแล้วพัฒนาระดับจิตได้
เป็นกายสิทธิ์ บางชนิดสามารถช่วยเรื่องโลกียะได้
ถ้านำมาร่วมสร้างบุญบารมีในทางกุศล(ภาคผู้เลี้ยง)
บางชนิดบริสุทธิ์เนื่องจากองค์ในเป็นฤาษีสำเร็จธรรม
ไปจนถึงพระปัจเจกก็มี แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องอยู่ในศีลธรรม
เป็นอย่างมาก เพราะอาจเป็นดาปสองคมคือถ้าเราคิดไม่ดี
ทำไม่ดีทุกๆสิ่งจะซึมซับสู่เหล็กไหลจนอาจจะเป็นนิสัยร้ายๆ
ให้โทษกับเราได้ (กลายเข้าภาคมาร)
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-25 09:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับ ....เป็นความรู้ไหม่ที่น่าสนใจ ...เพราะผู้ที่บอกผมเขาบอกว่า เหล็กไหลมีชีวิตและมีเจ้าของ ต้องขอและต้องทำให้มันตายคือฆ่ามันก่อน(ทำให้มันกลายสภาพจากของเหลวเป็นของแข็ง) แต่ผมอ่านเรื่องเหล็กไหลแต่เป็นแบบที่มีสภาพเป็นของแข็งแล้ว ได้มาก็เป็นของแข็ง แต่อ่านแล้วไม่มีเหมือนที่เขาเล่าให้ฟัง...แปลกดีครับ
เหล็กไหลเป็นของมีญาณนะครับผมว่า เคยอ่านเจอว่า หลวงปู่มั่นท่านโปรดเหล็กไหลให้รู้ถูกผิดมาแล้ว อีกนัยคือโปรดผู้รักษาเหล็กไหลหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้