ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 16658
ตอบกลับ: 53

โดนคุณไสย์ เรื่องเล่าจากคุณแอฟ

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะทุกๆคนวันนี้แอฟขอแชร์ประสบการณ์ให้ทุกคนได้ฟังนะคะ

แต่ก่อนนี้ยังไม่ได้รู้หลวงปู่กับอาจารย์เลย แม้แต่ชื่อยังไม่เคยได้ยินบอกตรงๆว่าเป็นคนที่ไม่ค่อยสนใจในเรื่องพวกนี้สักเท่าไหร่ ขนาดใส่บาตรหรือทำบุญกับพระยังไม่เคยคิดที่จะทำเลยค่ะ ประมาณเดือนกุมภาปี55 ก้อได้เปิดร้านขายอาหารกับน้องสาว(ขายดีมากๆ)ได้ประมาณเดือนกว่าก็เกิดเหตุการไม่คาดฝันขึ้นอยู่ดีๆเรา (ขอใช้ว่าเราแทนตัวค่ะ) ก็รู้สึกเหมือนไม่สบายตัว กระสับกระส่าย หงุดหงิด นอนไม่หลับใครพูดอะไรก็ขวางหูไปหมด เพื่อนก้อเลยทักว่าเราอาจจะโดนคุณไสย์รึเปล่าเพราะฝั่งตรงข้ามกับเราเขาก็ขายอาหารเหมือนกัน ก็เลยมีพี่คนนึงพาไปอาบนำมนต์กับหลวงตาทานนึง ท่านชื่อหลวงตาอำนาจ ที่วัดมหาธาตุสนามหลวงแล้วอาการก็ดีขึ้นจนหายเป็นปกติ แต่หลังจากนั้นมาก้อได้มาก็ปิดร้านแยกย้ายกะน้องสาวเพราะมีปัญหากันนิดหน่อย จากเหตุการณ์ที่ไม่สบายครั้งนั้นก็เลยทำให้ได้ทำบุญตักบาตรบ้างจากเมื่อก่อนที่ไม่เคยทำเลย

และแล้วประมาณปลายเดือน พฤษภาคม55 ก็มีผู้หญิงกะผู้ชายเป็นสามีภรรยาคู่ได้เข้าไปสมัครเป็นลูกค้าที่ฟิตเนสค่ะ(เป็นเทรนเนอร์ทำงานฟิตเนสที่โฮมเวิร์คราชพฤก)แล้วเพื่อนสนิทของเราก็ได้ดูแลพี่ผู้หญิงโดยจัดโปรแกรมการออกกำลังกายให้ พี่ผู้ชายก็มีน้องผู้ชายดูแลให้แต่แอฟเป็นคนชอบคุยก็จะทักทายพูดคุยกันทุกวันก็ถือว่าสนิทในระดับนึง จากนั้นพี่ผู้หญิง(พี่จ๊อ)แกก็จะชอบพูดว่าสามีแกทำอะไร อยู่ที่ไหนแต่เราก้อไม่ค่อยได้ใส่ใจ พี่จ๊อแกบอกว่าทีบ้านแกเป็นสำนักตัวเราเองก็ยังนึกอยู่ว่าเป็นสำนักทรงเจ้ากันรึเปล่า (นึกขำอยู่ในใจว่าขนาดวัดยังไม่ค่อยไปมีรึจะไปสำนักทรงเจ้า) แล้วเวลาเจอพี่ผู้ชาย(ตอนนั้นเรียกว่าพี่ปู๋ม)แกก็จะชอบชวนไปกินข้าวและก็ถามว่ากินข้าวยัง เรากับเพือนก็ไม่ได้คิดเยอะเกินกว่านั้น ต้นเดือนมิถุนายน55พี่จ๊อแกก็ชวนแอฟกะเพื่อนไปที่บ้านจะมีงานไหว้ครูบอกไปกินก๋วยเตี๋ยวฟรีแต่พวกเราก้อไม่ได้ไปกันหรอกค่ะเพราะเป็นเวลาทำงาน พอกลางเดือนมิถุนาฟิตเนสก็ได้ปิดตัวลง แอฟก้อได้โทรหาพี่จ๊อบ้าง ไปกินหนมจีนแกงไก่ฟรีบ้างก็ว่ากันไป แต่ตอนที่ไปหาพี่จ๊อก็ไม่ได้เข้าไปในบ้านนะได้ยืนคุยกันเล่นๆอยู่หน้าบ้าน จนกระทั่งวันนึงเราก้ได้มีโอกาสเข้าไปในห้องพระใหญ่ๆห้องนึงพี่จ๊อกับพี่ปุ๋มเป็นคนพาเข้าไป แล้วทั้งสองคนก็บอกให้กราบหลวงปู่ ภาพที่เราเคยคิดว่าเป็นสำนักร่างทรงหายไปจากสมองแต่ก็ยังไม่ได้คิดอะไรรู้สึกแค่ว่าอยู่ให้องนั้นเย็นดี(ไม่ได้เปิดแอร์)แล้วเราก็กลับบ้านโดยที่พี่จ๊อให้สาริกาไปคนละ 2 ตัว แล้วต้นเดือนสิงหาคม55 ก็มีเหตุการณ์ที่ไม่ค่อยจะดีเกิดขึ้นกับตัวเราอีกนั่นก็คืออยู่ดีๆกระดูกตรงสะบักก็โผล่ขึ้นมาข้างนึงน่ากลัวมากแต่ก็ไม่ได้คิดอะไร นึกว่าเกิดจากการไปสอนมวยและผ่านมาอีกประมาณ1อาทิตย์ก็รู้สึกไม่สบายตัว กลางคืนนอนไม่ได ปวดแสบปวดร้อน
เดินไม่ค่อยได้ แต่ตอนเช้าเราก็ได้ไปสอนมวยปกติพอเลิกจากสอนมวยก็ว่าจะไปไหว้พระลอดโบสกับเพื่อนที่วัดตะเคียน แต่ก่อนนั้นเพื่อนได้ชวนไปหาพีปุ๋มกับพี่จ๊อ(ตอนนั้นยังเรียกพี่อยู่คะ) แต่เราก้อไม่ยอมไปใจนึงก็ไม่ค่อยเชื่อแต่ถ้าจะไปหาหลวงตาที่วัดมหาธาตุก็ขี้เกียจไป ตอนนั้นใจอยากจะไปวัดตะเคียนอย่างเดียว แล้วเรากับเพือนก็ตัดสินใสไปวัดตะเคียนกันและแล้วเหตุการไม่คาดฝันก็เกิดขึ้นพอขับรถออจากหน้าหอไม่ถึง 20 เมตรเราก้ไม่สามารถที่จะเหยียบคันเร่งได้ต่อเราก็งงขาก็ไม่มีแรง เพื่อนเลยพูดขึ้นว่าเด๊๋ยวจะโทหาพี่จ๊อแล้วเข้าไปหาพี่ปู๋มกับไหว้หลวงปู่กัน พอเพื่อนคุยกับพี่จ๊อเรียบร้อยเราบอกว่าจะเข้าไปเราก็สามารถขับรถและมีแรงขาเหยียบคันเร่งได้เฉยเลยคิดอยู่ในใจคนเดียวว่าเป็นไปได้ไง พอไปถึงบ้านเราก็เล่าเหตุการณ์ให้ทั้งสองคนฟัง พี่จ๊อกับเพื่อนเราบอกว่าเราน่ะโดนของ ใจนึงก็เชื่ออีกใจก็ไม่เชื่อได้แต่คิดในใจว่าคนบ้าอะไรจะซวยซ้ำซวยซ้อนได้ขนาดนั้น แล้วพี่ปู๋มก็ให้ยาเม็ดเล็กมา 2 เม็ดแล้วบอกว่าอธิฐานกับหลวงปู่แล้วค่อยกินยา(ตอนนั้นก็ไม่รู้ว่าคือยาอะไร)พอได้สักพักเราก็ลากลับแล้วยังไมทันออกจากหน้าหมู่บ้านก้รู้สึกเหมือนโล่งทั้งตัว รู้สึกดีอย่างบอกไม่ถูก วันนั้นทีเราเข้าไปเป็นวันศุกร์แกได้นัดมาอาบน้ำมนต์วันอาทิตย์และเราก้อได้เข้ามากัน เป็นครั้งแรกที่เราได้เห็นบรรดาลูกศิษย์ทั้งหลายของอาจารย์ แล้ววันนั้นเราก็ได้อาบน้ำมนต์กันหลังจากที่อาบไปในคืนนั้นประมาณ ตีสี่ถึงตีห้าของเช้าวันจันทร์ก็เกิดอาการร้อนรนมากต้องลงมาจากที่นอนแล้วมานอนที่พื้น พอนอนไปสักพักกึ่งหลับกึ่งตื่นเหมือนฝันว่ามีผู้หญิงตัวสูงผ้าคลุมหัวเหมือนแขกอิสลาม ร้องกรีดกรายออกมาจากตรงหัวเข่าของเราตกใจสะดุ้งตื่นทั้งกลัวแต่ก็คิดว่าจริงหรือเปล่า พอตื่นเช้ามาอาการทั้งหลายที่เราเป็นมาก็หายไปอย่างไม่น่าเชื่อ วันต่อมาได้มีโอกาสเข้ามาหาหลวงปู่ก้อได้เล่าให้อาจารย์ฟัง อาจารย์ก็พูดว่าฝันเหมือนกันเห็นผู้หญิงผ้าโพกหัวเหมือนแขกมาด่าว่าทำร้ายเค้าทำไม หลังจากนั้นไปก็มาทบทวนกับสิ่งที่เกิดขึ้นแล้วก็เริ่มมีความศรัทธาในตัวของ หลวงปู่และอาจารย์(หลังจากที่เรียกว่าพี่ปุ๋มพวกเราก็เปลี่ยนเป็นเรียกว่าอาจารย์ค่ะ)และเราก้ได้เข้ามาหาหลวงปู่กับอาจารย์บ่อยขึ้นและก็ได้ฝากตัวเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่กับอาจารย์

แล้วใครจะเชื่อว่าในเดือนสิบ(ทางภาคใต้)เราเป็นคนชุมพรค่ะ ได้เกิดเหตุการณ์เหมือนเดิมอีแล้ว บางคนอาจะไม่เชื่อนะคะแต่นี่คือเหตุการณ์จริง ครั้งนี้เป็นหนักกว่าครั้งที่แล้ว มันช่างทรมารมากคราวนี้ถึงกับเดินไม่ได้ นอนร้องไห้อย่างเดียวเลย ครั้งนี้ต้องมานอนที่ห้องกับหลวงปู่อยู่หลายวัน ครั้งนี้เป็นนานประมาณ 2 อาทิตย์ได้จึงหายดี แต่ในช่วงนั้นก็ได้อยู่กับหลวงปู่และอาจารย์ตลอด(หลวงปู่บอกว่าชาติที่แล้วเราไปทำเค้าไว้ชาตินี้ต้องชดใช้ถึงจะหมดเวรหมดกรรม) แล้วพอ เดือนธันวาคม56 ก็ได้ไปบวชปฎิบัติธรรมเป็นเวลา 7 วัน เพื่อที่จะได้อุทิศบุญกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรที่เราได้เคยทำกับเค้าไว้ หลังจากนั้นชีวิตเราก็ดีขึ้นเรื่ิอยๆค่ะ จนกระทั่งเดือนมกราคม56 ได้ไปทำงานที่ใหม่หลังจากที่เหตุการฟิตเนสปิดลง (คงไม่ต้องให้เอ่ยถึงคนที่ทำเรานะคะ) ถ้าจะให้พูดถึงความลำบากในช่วงที่ตกงานพร้อมๆกับไม่สบายนั้นมันคงสุดๆของชีวิตคนๆนึงแต่ด้วยบารมีของหลวงปู่และอาจารย์ทำให้เราผ่านพ้นช่วงนั้นมาได้ เรื่องที่เล่านี้บางคนอาจจะไม่เชื่อแต่ก็มีลูกศิษย์อาจารย์หลายๆท่านได้เห็นกับตามาแล้ว ที่จริงอยากจะขอบคุณฟิตเนสที่โฮมเวิร์คที่ทำให้เราได้เจอกับหลวงปู่และอาจารย์ที่ได้ทำให้คนๆนึงมีชีวิตที่ดีขึ้น เหมือนตายแล้วได้เกิดใหม่และก็คงจะไม่มีอะไรที่จะเลวร้ายไปมากกว่านี้อีก ขอขอบคุณหลวงปู่กับอาจารย์มากๆนะคะที่ทำให้ศิษย์คนนี้มาตลอด ทำให้เป็นศิษย์ที่มีครูบาอาจารย์ ถึงแม้ในสิ่งที่ทำให้อาจารย์มันอาจจะไม่มากเท่ากับที่อาจารย์ให้มา แต่ศิษย์คนนี้จะรัก เทิดทูลและบูชา ครูคนนี้ตลอดไปค่ะ ขอบคุณมากจริงๆนะคะ

App_9109

โพสต์ 2014-12-13 08:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
กราบหลวงปู่และอาจารย์สรายุทธครับ

อาจารย์ท่านเมตตามาก สงเคราะห์ศิษย์แบบไม่ห่วงตัวเอง
โพสต์ 2014-12-13 11:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อาจารย์ เมตตาเต็มใจช่วยจริงครับ ผมก็หนึ่งในนั้น
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-13 15:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อาจารย์ท่านช่วยเพราะเมตตา อยากให้ลูกศิษย์พ้นจากทุกข์ภัย สาธุ
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-13 15:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ภคกร ตอบกลับเมื่อ 2014-12-13 11:12
อาจารย์ เมตตาเต็มใจช่วยจริงครับ ผมก็หนึ่งในนั้น ...

ขอให้หายไวๆนะครับ ต้องมารดน้ำมนต์ให้ครบ 7 ครั้งนะครับ จริงๆอยากให้มาติดๆกันจะดีครับ
โพสต์ 2014-12-13 15:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ภคกร ตอบกลับเมื่อ 2014-12-13 11:12
อาจารย์ เมตตาเต็มใจช่วยจริงครับ ผมก็หนึ่งในนั้น ...

สาธุกับอาจารย์ครับ
โพสต์ 2014-12-13 22:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ดีใจด้วยครับที่หาย
โพสต์ 2014-12-14 01:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
....
โพสต์ 2014-12-16 06:47 | ดูโพสต์ทั้งหมด
"หลวงปู่สอนว่า เลี่ยงได้ก็เลี่ยง เลี่ยงไม่ได้ก็สู้อย่างทรนง" ประโยคคำพูดอาจคลาดเคลื่อนไปบ้างกราบขอขมาอาจารย์ครับ

นี่เป็นประโยคที่มาจากอาจารย์ ส่วนตัวจอยแล้ว มันแสดงให้เห็นถึงความมุ่งมั่นสงเคราะห์ศิษย์ผู้ทุกข์ยาก แม้นโดนกระทำย่ำยี ท่านก็ช่วยเต็มความสามารถครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-16 10:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
majoy ตอบกลับเมื่อ 2014-12-16 06:47
"หลวงปู่สอนว่า เลี่ยงได้ก็เลี่ยง เลี่ยงไม่ได้ก็สู้อ ...

สาธุครับ อนุโมทนาบุญกับท่านอาจารย์ครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้