ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 3885
ตอบกลับ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

น้ำจันทร์วันเพ็ญ-ดินทางสามแพรก

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2014-12-16 09:52

ผมได้รับความรู้จากผู้ชราเกี่ยวกับน้ำที่จะนำมาใช้เป็นน้ำมนต์เพื่อเสริมกับคาถาเวทย์มนต์ที่ใช้เสกน้ำมนต์ครับ....ขอเล่าเป็นความรู้เพราะเป็นความเชื่อครับ

ความเชื่อที่ว่า "น้ำเพ็ญวันจันทร์" เป็นน้ำที่มีพลังสูงในการใช้เป็นน้ำมนต์ในพิธีกรรมต่างๆ หลายคนได้ยินคงคิดว่าหาได้ง่าย...ไม่ใช่ครับ หลายปีจึงจะมีครั้งที่เกิดน้ำชนิดนี้ ตามความเชื่อโบราณ น้ำชนิดนี้ต้องเป็นน้ำที่เอาได้.....ในวันจันทร์ ขึ้น15 ค่ำ เดือน 12  เวลาเที่ยงคืน ....ครับ และต้องเป็นน้ำกลางหาว/น้ำกลางคลองในช่วงเวลาดังกล่าว

น้ำกลางหาว...คือน้ำฝนที่ตกจากฟ้า เอาภาชนะรองไว้กลางลานที่ไม่มีอะไรกัน(รับน้ำตรงๆ) ถ้าฝนไม่ตกก็รองน้ำค้างครับ ...ถ้ามี...
แต่ที่เอาง่ายคือน้ำกลางคลอง เดินข้ามสะพานตักน้ำกลางคลองก่อนจะใหลผ่านสะพาน ...ใช้ได้เหมือนกันครับ

น้ำชนิดนี้ แม้ไม่เสกคาถาก็ใช้ปะพรมบ้านเป็นมงคลแล้วครับ

มีพระบางองค์บอกว่า ดินทาง 3 แพร่ง (จุดที่มีทางเดินตัดผ่าน 3 ทาง) ก็ใช้ทำพิธีได้ มีมงคลดีครับ....(พิจารณาด้วยครับเป็นความเชือ)
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-17 20:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอโทษครับลงผิดกระทุ้นี้ควรอยู่ที่ เรื่องเล่า...ขอโทษจริงๆครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ
ขอบคุณครับ
ย้ายหมวดหมู่ให้แล้วครับ ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆครับ
ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้