ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 4578
ตอบกลับ: 14
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ท่องมนต์จบต้องทำอย่างไรต่อครับ????

[คัดลอกลิงก์]
ผมท่องมนต์ตามแผนพับที่ คสช. แจก มีข้อสงสัยใคร่สอบถามฟี่ๆ ครับ หลังสวดมนต์จบเราต้องเป่าลมใส่องค์พระหรือเปล่าครับ (เหมือนในหนัง) ใช้ลมจากปาก/หรือจมูกครับ ผมเห็นกรณีพระนาคเกี้ยว ลป. บอกว่า แขวนไว้ที่ตรงกลาง พุทธคุณจะกระจายจากลมหายใจ จึงสงสัยว่า ท่องมนต์แล้วเรากลั้นลมหายใจปล่อยจากจมูกใช่หรือเปล่า???? อะไรถูกต้อง ขอรบกวนผู้รู้ครับ
พระเครื่องของหลวงปู่ทุกรุ่น โดยส่วนตัวของจ๊อใช้บทอาถันโธ และอิติฤทธิชื่น. 3-5-9 จบ จนจิตเรานิ่งค่ะ
Tim ตอบกลับเมื่อ 2014-11-6 04:31
คุณหมายถึงขุนแผนพรายกุมารพิมพ์ใหญ่ครับ
แขวนไว้ในระ ...

บางคนศรัทธาเพียงน้ำขึ้นน้ำลงจริงๆ

วลีนี้ไม่เกินเลยความจริงเลยครับ

ไม่ต้องทำแบบในหนังหรอกคับ  ในการนวดมนต์ภาวนาพระเครื่องของหลวงปู่่  ให้รำลึกถึงหลวงปู่เป็นหลักและจิตต้องนิ่งเมือเวลาขอพรจากหลวงปู่และพระเครื่องที่อาราธนาไปคับ
คุณหมายถึงขุนแผนพรายกุมารพิมพ์ใหญ่ครับ
แขวนไว้ในระดับลิ้นปี่จะมีพลังเมตตาแผ่ออกจากปราณเรา
ในการแขวนพระของหลวงปู่นั้นท่านสร้างให้แบบไม่ต้องใช้คาถา
เพียงแต่บางคนเล่นคาถามีสมาธิสามารถนำมาอาราธนาพระได้
จึงมีการนำคาถามาให้ บางคนก็จะได้ฝึกจิตให้มีสมาธิไปในตัว
บางคนลืมพระอาจจะนำคาถามาบริกรรมยามจำเป็น
หลวงปู่เคยบอกว่าท่านเสกไว้ดีแล้ว มีพระของท่านไม่ต้องร่ายคาถาหรอก
อันเป็นนัยว่า จะได้ไม่ต้องเรียนคาถาก็ได้ ท่านว่าคาถาต้องร่าย
แต่มีพระแล้วคาถาอยู่ในนั้นพร้อมใช้
ปัญหามีอยู่แค่ท่านเคยพูดว่า บางคนศรัทธาเหมือนน้ำขึ้นน้ำลง
อันนี้ไปแปลความเอาเอง สรุปคือแค่ศรัทธาเคารพก็ใช้ขึ้นครับ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-6 17:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับ...
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-11-6 06:27
บางคนศรัทธาเพียงน้ำขึ้นน้ำลงจริงๆ

คศช. ครับ
คศช. มาจาก คณะศิษย์หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ
ขอบคุณครับ
แค่ศรัทธาก็ใช้ขึ้น

อันนี้จริงๆ ครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้