ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 11218
ตอบกลับ: 14
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

คำกรวดน้ำภาษาไทยโบราณ

[คัดลอกลิงก์]
บุญทานที่ทำ กลายเป็นข้าว น้ำ เครื่องทิพย์นานา
เป็นวิมานทอง เรืองรองโสภา รวมทั้งนางฟ้า พันหนึ่งบริวาร

เครื่องทิพย์ครั้งนี้ ส่งถึงชนนี บิดาอย่านาน
ถึงญาติทุกหมู่ ครูบาอาจารย์  พ้นทุกข์อย่านาน ได้วิมานทอง

ฝูงเปรตทั้งหลาย นรกอสุรกาย หมู่สัตว์ทั้งผอง
เต่า ปลา ปู หอย กุ้งน้อย เนืองนอง จงตั้งใจปอง รับเอาส่วนบุญ

สัตว์น้อย สัตว์ใหญ่  ตัวเรานี้ไซร้ ได้กระทำการุณ
ด้วยกาย น้ำใจ ฝากไว้เป็นทุน รับเอาส่วนบุญ อย่าเป็นเวรกรรม

อินทรา เทวา อีกทั้งพรหมา ท้าวเวสสุวัณ พระภูมิเจ้าที่
พระอาทิตย์ พระจันทร์ พระอังคารพุทธัญ พฤหัสบดี
พระศุกร์ พระเสาร์ เทพเจ้าทั้งหลาย สิบสองราศี
พระยมพระกาฬ จตุโลกบาลทั้งสี่ ครุฑา นาคี กินรี กินรา
เทพเจ้าทั้งหลาย ทั้งหญิงทั้งชาย จงอนุโมทนา
รับเอากุศล ผลบุญนี้หนา ทั้งพสุธา คงคาวารี

ชื่อว่าเข็ญใจ ขอจงอย่าได้ ไปบังเกิดมี
ความยากอย่าได้เห็น ขอให้เป็นเศรษฐี คฤหบดี มนตรีพระยา

คนพาลอย่าได้พบ ขอให้ประสพ คนมีปัญญา
เดชะกุศล ให้พ้นอสุรา ขอให้ตัวข้า พบพระศรีอาริย์

ขออย่าไกลจาก วิบัติพลัดพราก
จากบ้านฐานถิ่น บิดามารดา
พร้อมหน้าอยู่กิน จนกว่าสูญสิ้น ถึงดับชีวา

โซ่ตรวน จองจำ ชั่วช้าระยำ อย่าต้องกายา จงได้ไกลจาก
เหมือนดินกับฟ้า พระอาทิตย์จันทรา อย่ามาราวี

เดชะกุศล ตั้งสัตย์อธิษฐาน
พานพบพระชินสี นับว่าเป็นบุญกุศลช่วยชี้
พบองค์มุนี โปรดสัตว์สงสาร

ได้ฟังคำสอน จิตใจโอนอ่อน
พบพระศรีอาริย์ ได้กราบได้ไหว้
จิตใจเบิกบาน บรรลุนิพพาน สมปรารถนา
ขอเป็นโอรส ท้าวแดนไตรทศธิราชราชา
เป็นพระภิกษุณี (ชายว่า เป็นพระภิกษุ)  ยินดีศรัทธา
ดับชาติสังขาร์ เข้าสู่นิพพาน

จากหนังสือมนต์พิธีแปล
ได้รวบรวมโดยพระครูอรุณธรรมรังษี
ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ เยี่ยมเลย
คำโบราณสละสลวยดีจังเลยครับ

ขอบคุณครับ
ชอบก๊าบเหมาะมากกะการทำบุญพรุ่งนี้
ขอบคุณ...แต่ยาวเกิน อิอิ
ดีครับ
ขอบคุณครับ เพราะดีจังครับ
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-6-22 12:50
คำโบราณสละสลวยดีจังเลยครับ

ขอบคุณครับ ...

บุญทานที่ทำ กลายเป็นข้าว น้ำ เครื่องทิพย์นานา
เป็นวิมานทอง เรืองรองโสภา รวมทั้งนางฟ้า พันหนึ่งบริวาร

โอกาสมาแล้วเสี่ย  
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2015-1-19 08:02
เป็น ...

งานนี้ต้องเดินหน้าลุยหรือเปล่าครับ
....อายครูบ่ฮูวิชา อายภรรยาบ่มีลูก....
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้