ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 3556
ตอบกลับ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

จำนวนกุมารที่เลี้ยง

[คัดลอกลิงก์]
ถามหน่อยครับ ได้ยินจากเพื่อนว่า ปกติเราจะไม่เลี้ยงกุมาร 4ตน ถ้าเลี้ยงก็น้อยหรือมากกว่าไปเลย

ใครพอทราบข้อเท็จจริง ความเชื่อ หรืออะไรที่เกี่ยวข้องไหมครับ
ไม่เกี่ยวกันครับจะเลี้ยงเท่าไหร่ก็ได้ จะเป็นข้อห้ามของแต่ละสำนัก ที่ห้ามเลี้ยง 4 ก็จะเป็นของวัดสามง่ามอย่างเดียวครับ คือของวัดสามง่ามห้ามเลี้ยง 4 ตน
ความรู้ใหม่เลย ขอบคุณครับ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-8 12:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
AUD ตอบกลับเมื่อ 2014-10-8 12:33
ไม่เกี่ยวกันครับจะเลี้ยงเท่าไหร่ก็ได้ จะเป็นข้อห้า ...

โอ่ ความรู้ใหม่ ขอบคุณคร๊าบ
แหม่ไม่รู้จะตอบยังไงเพราะที่บ้านมีเกินครึ่งร้อย
ยืนยันอีกเสียงครับของวัดสามง่ามห้ามเลี้ยง4ตนครับ
ข้อห้ามในการเลี้ยงกุมาร 4 องค์ มีเฉพาะของวัดสามง่ามเท่านั้น เพราะเค้าบอกมาว่า เปรียบได้กับจำนวนพระสงฆ์ที่สวดงานศพนะครับ เนื่องจากกุมารทำจากเนื้อดินกระดูกคนที่ตายไปแล้ว .. จึงห้ามเพราะจะเป็นเรื่องไม่ดีเข้าตัวเองได้ (สำนักอื่นก็สุดแล้วแต่ข้อห้ามของผู้จัดสร้างครับ)
แบ่งผมตนนึงก็เหลือ3ล่ะ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-9 06:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีแค่สามพอดี
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้