ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 8761
ตอบกลับ: 47
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

การเป็นศิษย์มันไม่ยาก. ดอก..!

[คัดลอกลิงก์]
คำสอนของหลวงปู่ชื่น ติคญาโณ

ก่อนที่...เอ็ง  จะฝากตัวเป็นศิษย์ใครต่อใคร... เอ็ง...รู้ความหมายของคำว่า

" ศิษย์กับอาจารย์ "  ดีแล้วหรือยัง..?  การเป็นศิษย์มันไม่ยาก... ดอก..!  

แต่การปฏิบัติ   " ศรัทธาครู "   ด้วยใจมั่นคง.. ซิ..มันยากกว่า  ถ้าวันหนึ่งครู

อาจรรย์ ที่เอ็งนับถือตกต่ำ..เอ็งจะ..กล้ายอมรับ..ม่ะ  ว่านี่..ไง  อาจารย์ของกู

หรือถ้าเป็นอาจารย์เขา  วันหนึ่ง  ลูกศิษย์ชะตาตกต่ำ   เป็นโจร  เป็นคนไม่ดี

หรือเป็น ผู้หญิงขายตัว  อาจารย์..จะกล้ายืด อก รับ และกล้าบอกใครเขา

ไหมว่า.. นั่น..ลูกศิษย์ของกู   หลวงปู่  น่ะ... ปราถนาอยากให้.........

ลูกศิษย์มันได้ดีกันทุกคน ไม่อยากให้เจ็บ ไม่อยากให้อด

และไม่อยากให้ใครมารังแก  อยากให้มันเป็นเจ้าฅนนายฅน

แต่ชะตาชีวิตฅนมันสูงต่ำไม่เท่า กัน  

"ถ้าเขาศรัทธาจริงมาบูชากราบไหว้น้อบจิตยอมรับเราเป็นอาจารย์เขาแล้ว"  

เราก็ต้องเป็นอาจารย์จริง  จะชั่วจะดี ด้วยแรงแห่งกรรมก็ต้องดูแลสั่งสอนกันไป

ด้วยอยากให้ศิษย์ได้ดี นั่น...ล่ะ  ความหมายของคำว่า อาจารย์ที่ดี  

โดย อาจารย์สรายุทธ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-16 11:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
wolf
เป็นศิษย์ไม่ยากแต่ศิิษย์ที่ดีนี่สิ...._/\_

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-16 11:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
suwanno
ผมก็คงไม่กล้าพูดอะไรมากครับ ละอายใจที่จะพูด จูนคลื่นกับใครเค้าไม่ค่อยได้ ไม่เคยลงตัวซักกะที มองอะไรก็มั๊กจะเห็นต่างไปจากชาวบ้านเค้า กระทู้ที่พี่ศรพระรามรวมกับของอาจารย์ด้วยที่ตั้งขึ้นมาใหม่เกือบสิบกระทู้ รู้สึกว่า สุวรรณโณ จะเป็นสาเหตุที่ต้องตั้งกระทู้นี้ก็แปดกระทู้ได้มั๊งครับ

ศิษย์คนนี้จากที่เคยทำตัวสีเทาๆ วันนี้และต่อไปจะทำตัวใหม่ ให้อาจารย์ชื่นใจ  

4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-16 11:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
nujeab
มีอาจารย์เป็นแบบอย่าง จะเป็นศิษย์ที่ดีคิดว่าคงไม่ยากครับ

5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-16 11:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
nujeab
เป็นศิษย์ไม่ยากแต่ศิิษย์ที่ดีนี่สิ...._/\_ ...
ต้นฉบับโพสโดย wolf เมื่อ 2012-11-22 16:36
แสดงว่ายังไม่ดี

wolf
ตอบกลับ 5# nujeab

ไม่เคยคิดว่าดี อย่างน้อยก็มั่นใจมาตลอดว่าไม่ดีเท่าหนูแน่ ^^ เข้ามาบ่อยไม่เคยขาดเลยนะ แถมตอนวันเกิดอาจารย์ยังเข้าไปซะสองรอบ

6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-16 11:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
kittiphob
น้อมรับคำสอนครับ จะปฏิบัติตนให้ดีที่สุึดเท่าที่จะทำได้ครับ

7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-16 11:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
oustayutt
ขอบพระคุณอาจารย์กับทุกคำสอนครับ

8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-16 11:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
TATIE
มีอาจารย์เป็นแบบอย่าง จะเป็นศิษย์ที่ดีคิดว่าคงไม่ย ...
ต้นฉบับโพสโดย nujeab เมื่อ 2012-11-22 17:08
นั่นล่ะครับ ที่ผมว่ายาก

9#
Majoy
ไม่ใช่คนดี แต่ก็จะไม่ชั่วและอกตัญญุครับ

10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-16 11:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
yeah0no
ไม่กล้าพูดว่าเป็นศิษย์ที่ดี เพราะหลายๆครั้งก็ไม่สามารถทำในสิ่งที่ควนจะทำ แต่เรื่องตั้งมั่นในศรัทธาคงไม่ยากที่จะเป็น

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้