ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 44866
ตอบกลับ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ตำนานแหวนพิรอด

[คัดลอกลิงก์]
แหวนพิรอด

เรื่องนี้ก็ติดไว้นานแล้วเช่นกัน เป็นเครื่องรางของขลังที่ค่อนข้างหาได้ยากในปัจจุบัน ก็เลยหาแบบยากเช่นกัน เจอแต่แบบนี้ที่พอมองลายออกหน่อย ปกติมักจะลงรักจนมองลายไม่เห็นเลย ลายอื่นก็ติดไว้ก่อนเหมือนเดิม ไว้ต้องหาลายชัดๆมาดูถึงจะแกะลายได้ค่ะ

แหวนพิรอด ที่ยุทำฮาวทูครั้งนี้ก็ไม่ได้ถือเป็นเครื่องรางของขลังแต่อย่างใด แค่อยากเก็บลายเหล่านี้เอาไว้เท่านั้นเองค่ะ เพราะแหวนพิรอดของแท้ ผู้ทำต้องเป็นเกจิอาจารย์ เอาเป็นว่าเรามาศึกษาร่วมกันเพื่อเรียนรู้เครื่องรางของขลังอีกชิ้นนึงซึ่งเป็นเอกลักษณ์วัฒนธรรมของไทยเรานะคะ
ตำนานแหวนพิรอด

แหวนพิรอดเป็นเครื่องรางของขลังโบราณอีกชนิดหนึ่งที่กำลังจะหายไป ปัจจุบันหายาก เกจิอาจารย์ที่จัดสร้างก็หายากเช่นกัน
ตามตำราไสยศาสตร์โบราณ ได้บอกเล่าไว้ว่า แหวนพิรอดมีด้วยกัน 2 ชนิด คือ
1.ชนิดเล็กที่ใช้สวมนิ้ว
2.ชนิดใหญ่ที่ใช้สวมแขน ที่เรียกกันว่า “สนับแขนพิรอด” สนับแขนพิรอดเดิมได้ใช้เป็นอาวุธของนักมวยในสมัยโบราณ พบทั้งที่ทำจากโลหะ และ
ทำจากด้ายดิบหากลงรักจะแข็งและคม เมื่อโดนกับผิวหนังนักมวยฝ่ายตรงข้ามทำให้เจ็บและไม่อยากเข้าต่อสู้ด้วยการกอดปล้ำ
ในสมันรัชกาลที่ 5 ทรงพระราชนิพนธ์บันทึกถึงพระอาจารย์ที่สร้างแหวนพิรอดที่มีชื่อมากไว้ 2 ท่านคือเจ้าอธิการเฮง วัดเขาดิน
และหลวงพ่อม่วง วัดประดู่ทรงธรรม จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
วัสดุที่ใช้ทำแหวนเมื่อสมัยก่อนนั้นมี 2 ชนิด คือ กระดาษว่าว และ เชือก นำมาทำการลงยันต์ ในกระดาษยันต์นี้ประกอบด้วยรูปพระภควัม
หรือเลขยันต์ตามแต่พระเกจิอาจารย์แต่ละสายจะกำหนดขึ้น และจึงถักด้วยเงื่อนพิรอดเสร็จแล้วจะนำไปลงรัก เพื่อป้องกันความชื้น
พิรอด มาจากภาษาสันสกฤตว่า วิรุทธ หรือ พิรุทธ แปลว่า อันขัดกันอยู่ อันได้รับการต่อต้านหรือขัดขวาง อันตรงกันข้าม
เงื่อนพิรอดนั้นจัดเป็นเงื่อนสำคัญที่ใช้ในการต่อเชือกหรือการผูกโยงเพื่อความมั่นคง เพราะเงื่อนชนิดนี้ยิ่งดึงยิ่งแน่น เป็นเงื่อนที่ใช้กันมาแต่โบราณนานมาแล้ว

ทำเสร็จแล้ว ก็จะทดสอบความขลัง
โดยการโยนสนับแขนพิรอด หรือแหวนพิรอดวงนั้นเข้ากองไฟ
วงใดที่ไหม้ไฟถือว่ายังใช้ไม่ได้ก็จะต้องทำใหม่
การนำไปใช้เมื่อต้องไปทำศึกสงครามให้ถือแหวนพิรอดนี้แล้วบริกรรมด้วย “มะอะอุฯ” และถ้าจะให้เป็นตบะเดชะในสงคราม
ทำให้ข้าศึกครั่นคร้าม ให้บริกรรมด้วยคาถา “โอม ยาวะ พะกาสะตรีนิสิเหฯ”
มาเริ่มถักกันดีกว่า อุปกรณ์วันนี้มีแค่เชือกอย่างเดียวค่ะจะใช้เชือกเทียนถักก็ได้ค่ะแต่ในฮาวทูยุใช้ใหมซาติน จะได้ดูชัดๆค่ะ

วิธีทำ
1.ตัดเชือกความยาวประมาณครึ่งเมตรค่ะ ทบครึ่ง จัดเชือกตามภาพ
2.จับเชือกด้านนึงม้วนให้เป็นวง ตามภาพเลยค่ะ
3.จับเชือกเส้นเดิมทับอีกปลายเชือกของเรา จัดเชือกให้ได้ตามภาพ
4.จัดเชือกให้เป็นวง ดูจากรูปนะคะ ง่ายกว่าถ้าอ่านอย่างเดียว จะงงมากเลยเพราะอธิบายไม่ถูกเลยไม่รู้จะอธิบายยังไงดี
5.จับปลายเชือกสอดไต้ ตามภาพ จบขั้นตอนนี้ปลายด้านนี้เราก็ถักเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ
6.เริ่มมาจับเชือกอีกปลายนึงที่เราทิ้งไว้ตั้งแต่ตอนแรก คราวนี้เริ่มยากหน่อยมีสอดๆ ทับๆ สลับๆกันไป
จับปลายด้านนี้ทับเส้นที่ยุทำลูกศรเอาไว้นะคะ
7.จับปลายเชือกเมื่อกี้ สอดไต้เชือกที่ยุทำลูกศร เอาไว้
8.จบขั้นตอนนี้จะได้แบบนี้นะคะ
9.จับเชือกเส้นเดิมทับเส้นที่ยุทำลูกศรเอาไว้
10.จับเชือกสอดไต้อีกเส้นนะคะ ดูจากภาพได้เลยค่ะ
11.จับเชือกเส้นเดิมทับเส้นที่ยุทำลูกศรเอาไว้
12.แล้วก็สอดไต้เส้นที่ยุทำลุกศรเอาไว้นะคะ
13.เรียบร้อยแล้วได้มาแบบนี้ค่ะ เช็คดูความเรียบร้อยจะเห็นว่าเชือกถักสาน ขัดกันทั้งทับและสอด สลับกันไป อันเป็นตามความหมายของคำว่าพิรอดนั่นล่ะ
วันนี้ได้หัวแหวนพิรอดแล้วค่ะ คราวหน้ามาต่อทำตัวแหวนกันค่ะ ตอนแรกๆการถักอาจจะดูยาก ที่สำคัญคือการจัดเชือกให้อยู่ในตำแหน่งที่เราต้องการถ้าถักใหม่ๆอาจไม่ชินมือ ถักหลายๆรอบก็จะดีขึ้นเองค่ะ

ขอขอบคุณที่มา..http://www.beadthai.org/other/waxcord-ring-3.html
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-28 19:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ถักหุ้มเบี้ยแก้ ตะกรุด

ใหนๆลงเรื่องนี้แล้วหาเรื่องนี้มาเสริมเป็นความรู้นิดหน่อย
( ของตัวเองด้วยเพราะปกติไม่รู้เรื่องเลย มีคนมาให้ถักก็ถักให้ รู้แค่ว่าเป็นเครื่องราง ของขลัง เวลาถักต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ )
เบี้ย คือโยนีพระแม่อุมา ต้องนับฟันที่บริเวณปากหอยให้ได้ 32 ซี่
ภายในเบี้ย เกจิอาจารย์จะบรรจุด้วยปรอทซึ่งดักมาได้จากแหล่งน้ำครำ โบราณมีวิธีการจับปรอทโดยนำไข่เน่าไปทิ้งไว้ในน้ำครำไม่ช้าปรอทจะกิน
ไข่เน่าจนเต็ม หรือ ดักจับในอากาศ นำมาปลุกเสก
บางแห่งอาจจะใส่ทรายเสก แผ่นตะกั่วลงอักขระชิ้นเล็กๆ ลงไปด้วย เวลาเขย่าจึงได้ยินเสียงปรอทดังขลุกๆ เสียงหนักเบาขึ้นอยู่กับปริมาณของปรอทที่บรรจุในเบี้ย
ปรอทในเบี้ยต้องมีน้ำหนัก 1 บาท พอดี ดังนั้นขนาดของเบี้ยจะไม่ใหญ่หรือเล็กเกินไป
เนื่องจากปรอท เป็นของเหลวลื่นไหลได้ การจะนำปรอทมาบรรจุเบี้ยแก้ เกจิอาจารย์จำต้องมีพระเวท
เข้มขลัง เพราะต้องใช้พระเวทฆ่าปรอทหรือบังคับให้ปรอทรวมตัวกันอยู่ในเบี้ยเบี้ยแก้
เมื่อบรรจุปรอทเรียบร้อยแล้ว จะต้องอุดเพื่อไม่ให้ปรอทไหลออกมา ซึ่งแต่ละแห่งจะมีวิธีการอุดแตกต่างกันไป เช่น
เบี้ยแก้ของหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว นครชัยศรี สืบต่อมาจนถึงหลวงปู่เจือ ใช้ชันโรงใต้ดินที่ปลุกเสกแล้ว อุดยาบริเวณปากร่องใต้ท้องเบี้ย
ชันโรง คือรังของผึ้งตัวเล็กๆ ที่ทำรังบนพื้นดิน (ปกติผึ้งชนิดนี้ทำรังบนต้นไม้) เป็นของศักดิ์สิทธิ์ หายาก
ชันโรงนี้มีความน่าทึ่ง ตรงที่ทนแรง Shock Load ของปรอทที่ไหลไปมาได้ โดยไม่หลุดออก
เบี้ยแก้หลวงปู่รอด วัดนายโรง อ.ตลิ่งชัน กทม.ใช้แร่ตะกั่วหุ้ม แล้วลงอักขระลงบนพื้นตะกั่วรอบตัวเบี้ย
แล้วจึงหุ้มด้วยวัสดุอย่างใดอย่างหนึ่ง เช่น ผ้าแดงลงอักขระเลขยันต์ แผ่นตะกั่ว แผ่นทองแดง วัสดุที่ใช้หุ้มหรือปิดนี้ก็ต้องลงอักขระเลขยันต์และปลุกเสกกำกับด้วย
จากนั้นบางแห่งอาจนำไปถักหุ้ม เป็น 2 แบบ แบบแรกถักหุ้มทั้งตัวเบี้ย แบบที่ 2 ถักเหลือเนื้อเป็นวงกลมไว้หลังเบี้ย
จากนั้นก็เอาด้ายถักหุ้ม ใช้ลวดทองแดงขดเป็นห่วงไว้คล้องคอหรือร้อยเชือกคาดเอว
บางแห่งก็หุ้มเลี่ยมด้วยเงิน ทอง หรือนาก
จากนั้นเกจิอาจารย์ผู้สร้างจะนำไปปลุกเสกกำกับอีกครั้งจึงสำเร็จขั้นตอนการทำเบี้ยแก้
อิทธิคุณของเบี้ยแก้
เบี้ยแก้เป็นอิทธิวัตถุชั้นหนึ่ง เตือนใจให้สะดุ้งกลัวภัยที่มองไม่เห็น หากบุคคลใด
มีไว้เป็นสมบัติ นำติดตัวโดยคาดไว้กับเอวหรือโดยประการอื่น ย่อมปกป้องภยันตรายได้ทั้งปวง
เป็นเมตตามหานิยม แคล้วคลาด มหาอุดคงกระพันทุกประการ คุ้มกันเสนียดจัญไร คุณไสย ยาสั่ง
พ่อค้าแม่ขายจักหมั่นไหว้บูชา จะไต่เต้าเจ้าสัวแสนทะนาน ลาภเต็มห้อง ทองเต็มไห ขุนนางใดมีไว้ในตัว ดีนักแล จะให้คุณเป็นถึงท้าวเจ้าพระยา พานทอง

ป้องกันอัตวิบากกรรม แก้ภาพหลอน จิตหลอน ภาพอุปทาน แก้อำนาจภูผีปีศาจ อาถรรพณ์เวททำให้
มัวเมาขลาดกลัว ขนพองสยองเกล้า คุณไสย ยาสั่งทั้งหลาย
ข้อควรระวังในการเก็บรักษาเบื้อแก้คือ ไม่ควรวางเบี้ยแก้ในที่อุณหภูมิสูง เพราะชันโรงที่อุดไว้อาจจะละลาย ทำให้ปรอทไหลออกมาได้
ดังนั้นหากต้องการพกติดตัว ควรใช้เบี้ยแก้ที่ถักเชือกหุ้มและลงรักดำสนิท เพราะจะทนทานกว่าแบบเปลือย

วิธีใช้เบี้ยแก้ หลวงปู่เจือ ปียสีโล วัดกลางบางแก้ว นครปฐม
นะโม 3 จบ
อิติปิโส ภะคะวา ยาตรายามดี ได้ยามพระศรี สวัสดีลาโภ นะโมพุทธายะ
แล้วสวดคาถาในหัวใจต่อ
อะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ พุ ภะ พุทธะสังมิ อิสวาสุ
เกริ่นยาวไปเลยเอาไว้ประดับตวามรู้ค่ะ เพื่อหวังว่าเมื่อทำกันเป็นแล้วคงไม่มีใครนำไปใช้ในทางไม่ดีนะคะ เพราะเบี้ยแก้ถือเป็นของขลังตามความเชื่อไม่ควรนำไปใช้ในทางผิดๆหลอกหลวงผู้อื่น
จุดประสงค์คืออยากให้คนที่ได้เบี้ยแบบเปลือยมาจะได้นำมาถักเองได้ ไม่ต้องไปหาคนถักให้ ให้เค้าถักแล้วก็ไม่รู้ว่าจะได้ของเราจริงหรือเปล่า ถักเองรับรองของแท้แน่นอน อิอิ และจะได้เก็บลายถักเก่าๆไว้อีกลายนึงด้วย
เริ่มเลยดีกว่า ลายนี้ดูเหมือนยาก แต่ ง่ายสุดๆ

อุปกรณ์ 1.เชือกใช้ เชือกเทียน หรือ ไนล่อน ก็ได้ ถ้าเริ่มหัดถักแนะนำให้ใช้ ไนล่อน ก่อนจะถักง่ายกว่า เชือกเทียน
2.อุปกรณ์เสริมพิเศษ คือเข็มเลือกที่รูใหญ่ๆหน่อยให้ร้อยเชือกได้ก็พอ
วิธีถัก
1.ยุเลือกถักกับแท่งกาวเป็นตัวอย่างให้รู้การถักลายก่อนนะคะ(ความจริงลองกับแท่งดินสอก็ได้แต่แท่งกาวมันใสๆดีจะได้เห็นชัดเจนหน่อย)
หรือถ้าใช้ถักตระกรุดก็ใช้แบบนี้ได้เลยค่ะ
เริ่มโดยการพันรอบแท่งกาวที่เป็นตัวอย่าง หรือตระกรุด แล้วก็มัดปมไว้นิดหน่อยไม่ต้องมัดเงื่อนตายนะคะเดี๋ยวมันจะปมใหญ่ไม่สวย มัดครั้งเดียวก็พอ
ถ้าใช้เชือกเป็นแกนกลางแทนแท่งกาวก็อาจจะแทงทะลุเชือกแล้วค่อยมามัดก็ได้นะคะเพื่อความแน่นหนาจะได้ไม่เลื่อนไปมา
2.ถักโดยการถักลายออกจากตัว ดูทิศทางการวางแท่งกาวและเชือกนะคะ เราจะถักจากตัวเราออกไปไม่ได้ถักเข้ามาหาตัวนะคะ ถักแบบนี้จะง่ายกว่าค่ะ(ลองมาแล้ว) จัดปลายเชือกไปด้านใดด้านนึงที่เราถนัด ซึ่งต้องจับให้หันไปด้านเดียวกันตลอด
3.ถักแถวแรกเลย
แทงเข็มสอดใต้เส้นที่เรามัดไว้แล้วทับเชือกที่เราจัดให้ปลายหันไปด้านนึงที่เราถนัด ดึงเชือกให้ตึง
การถักแบบนี้ถ้าถักเพื่อ หุ้มเบี้ยแก้ ต้องถักให้ลายแน่นเลยนะคะอย่าถักหลวม แต่การเอาลายนี้ไปทำแบบอื่นก็ถักหลวมได้ เพื่อให้เห็นลายชัดเจน
ซึ่งเหมาะกับการทำลายบางอย่าง เอาไว้หาอุปกรณ์ที่ต้องการได้แล้วจะลองถักเป็นตัวอย่างอีกแบบให้ดูนะคะ
4.แถวที่สอง(แถวนี้ยุทำแบบแถวแรกห่างนะคะเพื่อจะได้มองเห็นลายว่าเราต้องสอดเชือกในแถวต่อไปยังไง แต่ถ้าจะนำไปถักเบี้ยแก้ต้องถักแน่นกว่านี้นะคะ)
ดูช่องของลายที่เราต้องสอดเข็มนะคะ ยุทำเป็นลูกศรชี้ไว้เราจะสอดเข็มในช่องลาย แบบนี้นะคะ
5.ถักแบบเดิมไปเรื่อยๆจนได้ความยาวตามต้องการ เก็บงานให้เรียบร้อยก็เสร็จแล้วค่ะ

6.สำหรับการถักเบี้ยแก้ซึ่งไม่ได้เป็นทรงกระบอก ต้องมีการเพิ่มลาย ลดลาย ก็ดูการเพิ่มลายลดลายเพิ่มเติมนะคะ
การเพิ่มลาย เราจะถักในช่องลายเดิมซ้ำกัน 2 ครั้ง คล้ายกับการถักโครเชท์ค่ะ
การลดลาย เราจะถักโดยข้ามช่องลายไปเลย 1ช่องลาย ดูในภาพยุจะเว้นช่องลายเอาไว้ 1 ช่องที่ลูกศรชี้นะคะ
7.ถ้าถักหุ้มเบี้ยแก้เริ่มโดยการม้วนเชือกเป็นวงนะคะแล้วถักลายแบบที่สอนไปเลยค่ะถ้าต้องการหุ้มให้เหลือตรงกลางก็ทำวงใหญ่หน่อยถ้าต้องการถักปิดหมด
ก็ทำวงเล็กแล้วก็เพิ่มขนาดไปเรื่อยๆตามต้องการ ซึ่งบอกไม่ได้ว่าต้องเพิ่มเท่าไหร่ลดเท่าไหร่เพราะต้องขึ้นกับขนาดของเบี้ย ที่เราต้องการหุ้มด้วยนะคะ ความจริงเอาไปถักหุ้มลุกแก้ว ลูกหิน ก็สวยดีนะคะ ลืมถ่ายรูปมา ลองเอาไปทำกันดูได้เลยค่ะ

จริงๆแล้วลายนี้ถ้าไม่ได้ถักเบี้ยแก้ซึ่งต้องการความแน่นหนาของงานมากก็ไม่จำเป็นต้องเพิ่ม หรือลดลายเลยก็ได้ เพราะลายนี้เราสามารถถักเชือก แน่น หรือหลวม เพื่อเป็นการ ลดหรือเพิ่มขนาดได้เลย ลายที่ได้ก็สวยอีกด้วย เอาไว้จะลองหาอุปกรณ์มาทำเป็นตัวอย่างให้ดูนะคะ
ลายนี้เอามาถักตกแต่งสร้อยคอ ข้อมือก็สวยดี ลองทำกันดูนะคะ
เส้นนี้ถักเส้นในด้วยลาย เปียกลม ก่อน แล้วมาถักแต่งเพิ่มทีหลังด้วยลายนี้ ก็สวยดี เส้นนี้มีคนมาให้ถักไว้สำหรับห้อยพระ แข็งแรงดีทีเดียว

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-28 19:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ใครไม่ค่อยมีสมาธิ ลองทำลายนี้ดูมั๊ยคะ

ลายนี้เป็นลายเชือกถักลายแรกเลยที่รู้จักตอนมัธยม แล้วก็มาทำจริงจังตอนเรียนมหาวิทยาลัย เพราะเจอใหมญี่ปุ่นสีสวยหวานมากๆจนอยากทำ (ไม่รู้เก็บไว้ที่ใหนสิอยากเอามาดูอีกครั้งจังเลย) ไม่ยากแต่ต้องใช้สมาธินิดหน่อยแค่รู้หลักก็ไม่ต้องจำอะไรมาก
พอดีใหมญี่ปุ่นหมดลองเอา เชือกเทียน ถักแทนก็คงได้นะคะ
1.ตัด เชือกเทียน ความยาวประมาณ 20-25 นิ้ว สีแดง 2 เส้น สีน้ำตาล 4 เส้น มัดปมแล้วจัดเรียงสีตามแบบ เอาสีแดงไว้ด้านในสีน้ำตาลไว้ด้านนอก อาจนำไปหนีบกับกล่องหรือเอาสก๊อตเทปแปะไว้กับโต๊ะก็ได้(เพื่อความสะดวกในการถัก) เมื่อเสร็จแล้วค่อยนำไปมัดทำตะขอทีหลังก็ได้
หรือจะมัดปมกับ ตะขอ ลูกปัด หิน เลยก็ได้ แล้วแต่ชอบแบบใหน
2.จับเชือกเทียน เส้นสีแดง ทางขวามือเป็นเส้นหลัก แล้วนำเส้นสีแดงทางซ้ายมือเป็นเส้นถัก โดยนำเส้นถัก ทับ เส้นหลักเกิดวงทางซ้ายมือ นำปลาย เชือกเทียน เส้นถัก สอดใต้ เส้นหลักสีแดงแล้วสอดในวงทางซ้าย จับ เชือกเทียน เส้นหลักให้ตึงขณะที่ดึง เชือกเทียน เส้นถัก
(ถ้างงดูตามรูปก่อนดีกว่าถ้าสงสัยค่อยกลับมาอ่านคำอธิบายอีกทีนะคะ)

3.ทำตามขั้นตอนที่ 2 อีกครั้ง
4.จับ เชือกเทียน เส้นสีน้ำตาล (ทางขวา) เป็นเส้นหลัก แล้วใช้ เชือกเทียน เส้นสีแดง(ที่เคยเป็นเส้นถักในขั้นตอนแรก) เป็นเส้นถัก
นำ เชือกเทียน เส้นถักสีแดง ทับ เส้นหลักสีน้ำตาล เกิดวงทางซ้ายมือ นำปลาย เชือกเทียน เส้นถัก สอดไต้ เส้นหลักสีน้ำตาล แล้วสอดในวงทางซ้าย จับ เชือกเทียน เส้นหลักสีน้ำตาล ให้ตึงขณะที่ดึง เชือกเทียน เส้นถักสีแดง
5.นำ เชือกเทียน เส้นถักสีแดง สอดใต้ เส้นหลักสีน้ำตาล เกิดวงทางซ้ายมือ นำปลาย เชือกเทียน เส้นถัก ทับ เส้นหลักสีน้ำตาล แล้วสอดในวงทางซ้าย จับ เชือกเทียน เส้นหลักสีน้ำตาล ให้ตึงขณะที่ดึง เชือกเทียน เส้นถักสีแดง
6. นำเส้นสีแดง (ที่เป็นเส้นถักในขั้น1) เป็นเส้นถัก เส้นสีน้ำตาลทางซ้ายเป็นเส้นหลัก นำ เชือกเทียนเส้นสีแดง ทับ เส้นหลักสีน้ำตาล จะเกิดวงทางขวามือ แล้วนำปลาย เชือกเทียน สีแดง สอดใต้ เส้นหลักสีน้ำตาลแล้วสอดในวง ดังถาพ

4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-28 19:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
7. นำ เชือกเทียน เส้นถักสีแดง สอดใต้ เส้นหลักสีน้ำตาล จะเกิดวงทางขวา แล้วนำเส้นถักสีแดง ทับ เชือกเทียนสีน้ำตาลเส้นหลัก แล้วสอดในวงตามถาพ
8.จับ เชือกเทียน เส้นสีแดงทางขวามือเป็นเส้นหลัก เชือกเทียน เส้นสีแดงทางซ้ายมือเป็นเส้นถัก
นำ เชือกเทียน เส้นสีแดง ทับ เส้นหลักสีแดง จะเกิดวงทางซ้ายมือ แล้วนำเส้นสีแดง สอดใต้ เชือกเทียน สีแดงเส้นหลัก แล้วสอดในวง ตามภาพ
9. นำ เชือกเทียน สีแดงเส้นถัก สอดไต้ เชือกเทียน สีแดงเส้นหลัก จะเกิดวงทางขวามือ แล้วนำเส้นถัก ทับ เส้นหลัก แล้วสอดในวงตามภาพ
10. เริ่มด้านขวาบ้างเอา เชือกเทียน เส้นสีน้ำตาลเส้นหนึ่งเป็นเส้นหลัก อีกเส้นริมขวาสุด เป็นเส้นถัก นำเส้นถัก ทับ เส้นหลักจะเกิดวงทางขวามือ แล้วนำปลายเส้นถัก สอดใต้ เส้นหลักแล้วสอดในวงดังกล่าว
11.นำเชือกเทียนสีน้ำตาล เส้นถัก สอดใต้ เชือกเทียนสีน้ำตาลเส้นหลักจะเกิดวงทางขวามือ แล้วนำปลายเส้นถัก ทับ เส้นหลักแล้วสอดในวงดังกล่าว
12.เริ่มด้านซ้าย บ้างเอา เชือกเทียน เส้นสีน้ำตาลเส้นหนึ่งเป็นเส้นหลัก อีกเส้นริมซ้ายสุด เป็นเส้นถัก นำเส้นถัก ทับ เส้นหลักจะเกิดวงทางซ้ายมือ แล้วนำปลายเส้นถัก สอดใต้ เส้นหลักแล้วสอดในวงดังกล่าว
13.นำเชือกเทียนสีน้ำตาล เส้นถัก สอดใต้ เชือกเทียนสีน้ำตาลเส้นหลักจะเกิดวงทางขวามือ แล้วนำปลายเส้นถัก ทับ เส้นหลักแล้วสอดในวงดังภาพ
14.จับ เชือกเทียน สีแดงเป็นเส้นหลัก เชือกเทียน สีน้ำตาลเป็นเส้นถัก นำเส้นถักสีน้ำตาล ทับ เส้นหลักสีแดง จะเกิดวงทางซ้ายมือ แล้วนำปลาย เชือกเทียน เส้นถัก สอดใต้ เส้นหลักสีแดงแล้วสอดในวง ดังภาพ
15.นำ เชือกเทียน เส้นสีน้ำตาลเส้นถัก สอดใต้ เชือกเทียน เส้นหลักสีแดง จะเกิดวงทางขวา นำปลายเส้นถักสีน้ำตาล ทับ เชือกเทียนสีแดงที่เป็นเส้นหลักแล้วสอดในวงดังกล่าว
16.จับ เชือกเทียน สีแดงเป็นเส้นหลัก เชือกเทียน สีน้ำตาลเป็นเส้นถัก นำเส้นถักสีน้ำตาล ทับ เส้นหลักสีแดง จะเกิดวงทางขวา แล้วนำปลาย เชือกเทียน เส้นถัก สอดใต้ เส้นหลักสีแดงแล้วสอดในวง ดังภาพ
17. นำ เชือกเทียน เส้นสีน้ำตาลเส้นถัก สอดใต้ เชือกเทียน เส้นหลักสีแดง จะเกิดวงทางซ้าย นำปลายเส้นถักสีน้ำตาล ทับ เชือกเทียนสีแดงที่เป็นเส้นหลักแล้วสอดในวงดังกล่าว
18.จับ เชือกเทียน สีน้ำตาลตรงกลางทั้งสองเส้น เลือกเส้นทางซ้ายเป็นเส้นหลัก เส้นทางขวาเป็นเส้นถัก นำเส้นถัก ทับ เส้นหลักจะเกิดวงทางขวามือ แล้วนำเส้นถัก สอดใต้ เส้นหลักแล้วสอดในวงดังกล่าว
19.นำเชือกเทียนสีน้ำตาล เส้นถัก สอดไต้ เส้นหลักจะเกิดวงทางขวามือ แล้วนำเส้นถัก ทับ เส้นหลักแล้วสอดในวงทางขวา
20. ทำด้านขวาต่อ โดยจับ เชือกเทียน เส้นสีแดงเป็นเส้นถัก เชือกเทียน สีน้ำตาลเป็นเส้นหลัก นำเส้นถักสีแดง ทับ เส้นหลักสีน้ำตาลจะเกิดวงทางซ้ายมือ แล้วนำเส้นถักสีแดง สอดใต้ เส้นหลักสีน้ำตาล แล้วสอดในวง
21.นำ เชือกเทียน เส้นถักสีแดง สอดใต้ เส้นหลักสีน้ำตาลจะเกิดวงทางซ้ายมือ แล้วนำเส้นถักสีแดง ทับ เส้นหลักสีน้ำตาล แล้วสอดในวง ดังรูป
22. ทำด้านซ้ายต่อ โดยจับ เชือกเทียน เส้นสีแดงเป็นเส้นถัก เชือกเทียน สีน้ำตาลเป็นเส้นหลัก นำเส้นถักสีแดง ทับ เส้นหลักสีน้ำตาลจะเกิดวงทางขวามือ แล้วนำเส้นถักสีแดง สอดใต้ เส้นหลักสีน้ำตาล แล้วสอดในวง
23.นำ เชือกเทียน เส้นถักสีแดง สอดใต้ เส้นหลักสีน้ำตาลจะเกิดวงทางขวามือ แล้วนำเส้นถักสีแดง ทับ เส้นหลักสีน้ำตาล แล้วสอดในวง ดังรูป
24.จับ เชือกเทียน เส้นหลักเป็นสีแดง เส้นถักเป็นสีน้ำตาล นำเส้นถักสีน้ำตาล ทับ เส้นหลักสีแดง จะเกิดวงทางขวามือ แล้วนำเส้นถักสีน้ำตาล สอดใต้ เส้นหลักสีแดงแล้วสอดในวงดังภาพ
25.นำ เชือกเทียน เส้นถักสีน้ำตาล สอดใต้ เส้นหลักสีแดง จะเกิดวงทาง ซ้ายมือ แล้วนำเส้นถักสีน้ำตาล ทับ เส้นหลักสีแดงแล้วสอดในวงดังกล่าว
26. ย้ายไปทำอีกด้าน จับเชือกเทียนสีแดงเป็นเส้นหลัก สีน้ำตาลเป็นเส้นถัก นำเส้นถักสีน้ำตาล ทับ เส้นหลักสีแดง จะเกิดวงทางซ้ายมือ แล้วนำเส้นถักสีน้ำตาล สอดใต้ เส้นหลักสีแดง แล้วสอดในวงดังรูป
27.นำ เชือกเทียน เส้นถักสีน้ำตาล สอดใต้ เส้นหลักสีแดง จะเกิดวงทาง ขวามือ แล้วนำเส้นถักสีน้ำตาล ทับ เส้นหลักสีแดงแล้วสอดในวงดังกล่าว
28.เริ่มด้านขวาอีกครั้งเอา เชือกเทียน เส้นสีน้ำตาลเส้นหนึ่งเป็นเส้นหลัก อีกเส้นริมขวาสุด เป็นเส้นถัก นำเส้นถัก ทับ เส้นหลักจะเกิดวงทางขวามือ แล้วนำปลายเส้นถัก สอดใต้ เส้นหลักแล้วสอดในวงดังกล่าว

29.นำเชือกเทียนสีน้ำตาล เส้นถัก สอดใต้ เชือกเทียนสีน้ำตาลเส้นหลักจะเกิดวงทางขวามือ แล้วนำปลายเส้นถัก ทับ เส้นหลักแล้วสอดในวงดังกล่าว

30.ย้ายมาด้านซ้าย บ้างเอา เชือกเทียน เส้นสีน้ำตาลเส้นหนึ่งเป็นเส้นหลัก อีกเส้นริมซ้ายสุด เป็นเส้นถัก นำเส้นถัก ทับ เส้นหลักจะเกิดวงทางซ้ายมือ แล้วนำปลายเส้นถัก สอดใต้ เส้นหลักแล้วสอดในวงดังกล่าว

31.นำเชือกเทียนสีน้ำตาล เส้นถัก สอดใต้ เชือกเทียนสีน้ำตาลเส้นหลักจะเกิดวงทางขวามือ แล้วนำปลายเส้นถัก ทับ เส้นหลักแล้วสอดในวงดังภาพ
ทำตามขั้นตอนที่ 2-31 จนได้ความยาวตามต้องการ แล้วมัดปมกับตะขอได้เลยค่ะ

หลังจากทำแล้วสรุปว่า เชือกเทียน ทำแล้วก็สวยดีแต่จะยากกว่าใหมญี่ปุ่นถ้าหัดทำตอนแรกใช้ใหมญี่ปุ่นก่อนจะดีกว่า เพราะเวลาผิดจะแก้ได้ง่ายกว่า
ลายนี้เคล็ดลับลายอยู่ที่การ สอดใต้ และ ทับ ของเส้นถัก และวงที่เกิดขึ้นด้านซ้ายขวาจะเป็นตัวกำหนดลวดลาย ลองทำดูจะเข้าใจเองค่ะ ลายนี้ต้องใช้สมาธิหน่อยนะคะ พอเข้าใจแล้วก็ไม่ต้องดูลายอีก ทำลวดลายเองได้เลยสนุกดีจ๊ะ
ที่สำคัญอีกอย่างคือเวลาดึงเส้นถักเส้นหลักจะต้องดึงให้ดึงด้วยไม่อย่างนั้นลายที่ได้จะผิดไปค่ะ
สำหรับลายที่คุณเลิศขอมา กับลายถักกรอบพระลายใหม่คอยแป๊บนะคะ ถ่ายรูปแล้วคอยคำอธิบายอยู่ค่ะ อาทิตย์นี้วุ่นกับลายนี้ลายเดียวอ่ะ ปวดหัวววเลย (ต้องรำลึกความหลังนานไปหน่อย)
ไครที่เมลล์มาตอบเมลล์ไปแล้วนะคะ ยินดีมากที่สอบถามมานะคะ มีอะไรสอบถามได้เหมือนเดิมค่ะ
ขอให้สนุกทุกคนนะคะ
ยุ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-28 20:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สอนถักเชือกเทียน คอร์ส124 March 2009 320 Comments

ช่วงนี้มีคนอยากหา อาชีพเสริม รายได้พิเศษ กันเยอะเลย ประกอบกับลูกสาวเริ่มโตแล้วเลยสบายหน่อย จึงเริ่มกลับมาสอนหลังจากห่างหายไปพักใหญ่ วันนี้ขอแจ้งรายละเอียดงานสอนถักเชือกตรงนี้หน่อยนะคะ กลัวตอบเมลล์ไม่ทั่วถึง ที่เสนอสอนถักเชือกเทียนก่อน เพราะว่า งานเชือกถักลงทุนน้อย ทำงานได้หลากหลาย ตลาดยังดีอยู่ ถ้าเป็นพวกงาน คริสตัล ต้องลงทุนสูง ตลาดก็มีงานพวกนี้เยอะแล้ว ก็เลยขอเอางานเชือกถักมาเสนอก่อนนะคะ
ก่อนที่จะอ่านรายละเอียดต่อไป ยุขอบอกก่อนว่าอันดับแรกน่าจะลองถักตามฮาวทูในเวปนี้ก่อน แต่ถ้าลองแล้วยังไม่ทันใจ อยากมาเรียน ก็ลองดูรายละเอียดการสอนดูนะคะ เวลายุสอนก็คล้ายๆกับที่ฮาวทูในเวปแต่จะมีเทคนิคเวลาถักนิดหน่อยของแต่ละลายเพื่อให้งานออกมาสวยเสริมเข้าไป ซึ่งบางทีเวลาถ่ายรูปแล้วมันบอกไม่ถูก ต้องเห็นเวลาถักจริงๆ เท่านั้นเองค่ะ เทคนิคพวกนี้เวลาเราถักไปเยอะๆเราก็รู้เองค่ะ การมาเรียนก็เหมือนเราเดินทางลัดทำให้รู้เทคนิคเร็วขึ้นทำให้ได้งานที่สวยงาม
บางทีแต่ละคนก็ถนัดไม่เหมือนกัน และสิ่งสำคัญคือ การฝึกฝน หากมีเวลาเรียนไปแล้วหมั่นฝึก หมั่นทำ ทำให้เรา รู้น้ำหนักมือตัวเอง และ ทำให้รู้เคล็ดลับบางอย่างได้
การสอนของยุจะสอนให้ดูลายเป็น ไม่ได้ใช้การจำ ดังนั้นไม่ต้องกลัวว่าจะทำไม่ได้ รับรองว่าที่สอนมาทุกคนสามารถทำได้หมด แต่ละลายจะมีเทคนิคการดูเชือก ทิศทางของเชือก ธรรมชาติของเชือก เราจะถักกันโดยอาศัยเทคนิคพวกนี้ทำให้สามารถถักเป็นได้ง่ายๆค่ะ
แผนการสอนถักเชือกเทียน
1.เริ่มจากสอนเรื่องวัสดุต่างๆที่สามารถเอามาใช้กับงานถักเชือก การดูของ (วัสดุอุปกรณ์)จริง ของปลอม
2.สถานที่ แหล่งที่ซื้อวัสดุต่างๆ
3.เชือกชนิดต่างๆที่เอามาถักได้ เช่น คอตต้อน เชือกเทียน ไหม หนัง และอื่นๆ
4.การเลือกใช้วัสดุ ให้เหมาะกับเชือก และการถักแต่ละแบบ
5.การใช้สี กับงานเชือก
6.การ เก็บงานเชือกถัก แบบต่างๆ รวบรวมที่ต้องใช้ การมัดการผูก เทคนิคต่างๆทำอย่างไรให้สวย สอนละเอียดว่าจะใช้การเก็บแบบใหนให้เหมาะกับเชือกถักลายใหน สอนทั้งหมดค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเก็บงานเชือก งานหนัง แบบต่างๆ
7.ลายถักต่างๆเสนอทั้งหมด 5 ลายที่มีสอนในเวป คุณสามารถเลือกได้เองเลยค่ะว่าสนใจลายใหน และลายพิเศษที่ไม่มีในเวปอีก 2 ลาย
8.การผูกเงื่อนต่างๆ เพื่อใช้ในการถัก ตกแต่ง จำนวน 1 ลาย ได้แก่ เงื่อนอนันตภาค
9.เมื่อทำลายต่างๆเป็นแล้วจะสอนการนำมาใช้ ดีไซน์ เพื่อทำเป็นเครื่องประดับต่างๆเช่นสร้อยคอ ข้อมือ ตุ้มหู แหวน
10.แนะนำเรื่องการเริ่มธุรกิจถักเชือกเทียนเป็นอาชีพหลักและอาชีพเสริม
11.เรียนจบแล้วก็สามารถสอบถามได้ โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม
อุปกรณ์ยุเตรียมให้ทั้งหมดค่ะ ไม่ต้องเตรียมอะไรมาเลยนอกจากตัวกับหัวใจก็พอ ฮี่ๆ
ตัวอย่างอุปกรณ์ที่ยุเตรียมให้นะคะ ต่อ1 คน
ได้แก่
1.เชือกเทียนม้วนใหญ่ 1 ม้วน คละสีให้เองนะคะ ถ้าอยากได้สีอะไรก็แจ้งไว้ล่วงหน้าได้ค่ะ (ให้ฟรีไปเลยนะคะ หลังจากสอนเสร็จ)
2.ลูกปัดแบบต่างๆ รับรองว่าใช้ไม่หมด เหลือเอากลับบ้านได้เลยค่ะ ตัวอย่างนะคะ
ทองเหลือง

กระดิ่ง
หิน
ลูกปัดไม้
ลูกปัดพลาสติก
ลูกปัดเซรามิค
ลูกปัดแก้ว
ลูกปัดธรรมชาติเช่นเปลือกหอย
ลูกปัดหินแบบต่างๆ
และอื่นๆ
3.เชือกเทียนม้วนเล็กสองม้วน
4.อุปกรณ์ต่างๆเช่น เข็มถัก กรรไกร ไฟแช็ค และอื่นๆ
สิ่งที่คุณจะได้เมื่อจบคอร์ส นอกเหนือจากความรู้ เรื่องเชือก ลูกปัด การเก็บงาน และลายถัก เงื่อน รวม 9 ลาย อิอิ
1.สร้อยคอ
2.ข้อมือ
3.ตุ้มหู
4.แหวน
5.อุปกรณ์ที่ยุเตรียมให้ก็เอากลับไปทำต่อที่บ้านได้เลยค่ะ
และอื่นๆ ตามที่คุณต้องการค่ะ ที่ห้อยโทรศัพท์ แขวนหน้ารถ แขวนกระเป๋า อยากได้แบบใหนก็คุยกันได้เลย เพราะเมื่อเราเป็นลายหลายๆแบบเราจะเอามาประยุกต์เอามาทำอะไรก็ได้ และอุปกรณ์ที่ยุเตรียมให้ก็พยายามหาให้หลากหลายเพื่อจะได้ เรียนรู้เรื่องการนำมาใช้กับการถักเชือกแบบต่างๆของเรา แต่ต้องบอกก่อนการสมัครด้วยนะคะ เพราะบางอย่างก็ต้องการอุปกรณ์เฉพาะค่ะ
หลักสูตรก็ปรับตามความต้องการของคุณได้เลยค่ะ ต้องคุยกันก่อนมาเรียน เพราะยุต้องหาอุปกรณ์ให้เหมาะสมกับความต้องการของคุณด้วยนะคะ ดังนั้นต้องขอเวลาเตรียมงานนิดหน่อย
เลือกลายที่ต้องการเรียนได้ตามนี้เลยนะคะ หรือมีลายอื่นมาอยากให้สอนก็บอกมาได้ค่ะ *** เราไม่ได้ทำแบบนี้เลยนะคะ ยุเอาตัวอย่างงานที่ใช้ลายถักต่างๆ มาเป็นตัวอย่างให้เลือกค่ะ ***เรื่องลาย ถ้าสามารถเรียนรู้ได้เร็วยุจะสอนไปเรื่อยๆค่ะ ไม่ได้กำหนดว่าแค่ 9 ลายแล้วหยุดสอนเลย แต่อย่างน้อยต้องได้เก้าลาย แต่สอนมาเฉลี่ยจะได้คนละ 13 ลายค่ะ ที่ได้มากสุดเลยคือ 23 ลาย
cobra
twist cobra
สี่เสา
กลมเกลียว
ิbig twist
เปีย กลม
ลายถักเบี้ยแก้
สานฝัน
finger
ป้าแอน
moon light on sea
worm
dream catcher
มัดเชือกหุ้มหิน ลูกแก้ว
croche bracelet
ลายเงื่อนอนันตภาค ที่จะได้ลองทำกัน
สถานที่สอน จตุจักรชลบุรี นั่งรถทัวร์มาก็ง่ายค่ะ อยู่ติดถนนสุขุมวิท ลงรถแล้วถึงเลย สอบถามเส้นทางมา เดี๋ยวยุส่งเมลล์ให้นะคะ
ระยะเวลาเรียน เสาร์ หรือ อาทิตย์ เวลา 10-16 น
ค่าสอน 3000 บาทต่อคน รวมค่าอาหารกลางวัน ชา-กาแฟ(เฉพาะที่ชลบุรีนะคะ ถ้านอกสถานที่ไม่รวมค่ะ) ค่าอุปกรณ์ก็พันกว่าบาทแล้วค่ะ ถ้ามาเรียนพร้อมกันสองคนขึ้นไปลดให้เป็น 2500 บาทต่อคนค่ะ
ถ้าสนใจให้สอนนอกสถานที่ จำนวน 5 คนขึ้นไป ติดต่อสอบถามมาได้ค่ะ โทร 085-1131112 ค่ะ
สอนถักเชือกเทียน

นึกว่าแหวนพิรอดของหลวงพ่อขวัญ
ขอบคุณครับละเอียดดีจัง
เคยเอาของหลวงพ่อม่วงวัดบ้านทวนไปเผาไฟ ไม่ไหม้จริงๆครับ
ขอบคุณครับ ไว้จะลองไปหัดดูมั่ง
ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้