ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5663
ตอบกลับ: 14
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

รบกวนช่วยวิจารณ์ นาคเกี้ยว ผมด้วย

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mail เมื่อ 2014-4-19 20:58

[img][/img][img][/img]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ma-ii เมื่อ 2014-4-19 11:17

กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนาครับ....อ๊ายยยย!!!!เข้าผิดกระทู้

เอาใหม่ๆ...สวยครับ....ยัง ม่ายมีของเลียนแบบ
เวลาใชัแขวนใหัได้ระดับเดียวกับลิ้นปี่เพราะยันต์ด้านหลัง
จะเข้ากับปราณของเรา...ยิ่งถ้าใช้สติจับอยู่ที่ลมปราณ
ยิ่งส่งผลดีครับ...ตอบแทนพี่ๆ...เพราะพี่ๆทำงานดึกยังไม่ฟื้น
ผิดพลาดประการใดเด๋วพี่เคัาตื่นแล้วคงจะมาแก้ให้ครับ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-19 12:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ma-ii ตอบกลับเมื่อ 2014-4-19 11:16
กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนาครับ....อ๊ายยยย!!!!เข้าผิดกระทู ...

ขอบคุณครับ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-19 13:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ma-ii ตอบกลับเมื่อ 2014-4-19 11:16
กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนาครับ....อ๊ายยยย!!!!เข้าผิดกระทู ...

จำเป็นไหมที่ต้องแขวนตรงลิ้นปี่ พอดีอยากแขวนอาถรรพ์ธม กับอาถรรพ์ธรรมราชเวทพิมพ์ใหญ่ ด้วย อะครับ แขวน 3องค์อุ่นใจ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน 555
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย majoy เมื่อ 2014-4-19 15:03

แขวนตามใจเราคิดก็ได้ครับ ไม่ผิดอะไร ที่พี่เค้าแนะนำเป็นเคล็ดสำหรับแขวนเดี่ยวเท่านั้นเอง เพราะพี่ๆ น้องๆ หลายๆ ท่าน อาจแขวนเดี่ยวเพื่อที่จะทราบอิทธิคุณพระได้ชัดเจน ว่าแต่ละองค์แขวนแล้วเป็นอย่างไร

ผมเองก็แขวนเดี่ยวบ้าง สามองค์บ้าง ตามความต้องการช่วงนั้นๆ ครับ

แต่การแขวนเดี่ยว จะเปรียบเทียบคือ จิตเราเกาะกับพระหนึ่งองค์ เหมือนกับการฉีดน้ำเป็นฝอยทั่วๆ กับฉีดเป็นเส้นตรง การฉีดแบบเส้นตรงน้ำย่อมแรงกว่า คือจิตเราจะยึดมั่นเฉพาะองค์ได้ดีกว่านั่นเอง อันนี้ อาจารย์เคยบอกไว้ครับ

สุดท้ายก็อยู่ที่ตัวเราอยู่ดีคร๊าบ

ผิดพลาดอย่างไร ต้องกราบขออภัยอาจารย์และพี่ๆ สว. ครับ

รอความเห็นพี่ๆ น้องๆ ท่านอื่นๆ ด้วยดีกว่า
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-19 15:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mail เมื่อ 2014-4-19 19:17
majoy ตอบกลับเมื่อ 2014-4-19 14:57
แขวนตามใจเราคิดก็ได้ครับ ไม่ผิดอะไร ที่พี่เค้าแนะนำ ...

ขอบคุณที่แนะนำครับ  ของหลวงปู่ ของอ. ทำใจแขวนเดียวลำบากครับ ดีหมด  อาถรรธ์ธรรมราชาเวท แขวนแล้วอุ่นใจ ใครๆทักดูดี มีราศี  อาถรรพ์ธม มีคนเลี้ยงข้าวตลอดเลย ไม่ได้แขวนชมตลาด แต่เดินตลาด แม่ค้าทักทาย3 เจ้าติดๆ นาคเกี้ยว ได้มาวันแรก ของที่ไม่คิดว่าจะขายได้ง่าย ก็มีคนมาซื้อ สรุปดีหมด แขวนเดียวลำบากใจจริงๆ  55555
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ma-ii เมื่อ 2014-4-20 13:35

อยากแขวนแบบไหน....อาจาย์บอกว่าแขวนแล้วสบายใจก็แขวนได้เสมอครับ
ส่วนที่ถามว่ามีความจำเป็นไหนที่ต้องตรงกับลิ้นปี่...คงต้องบอกว่า....ม่ายยยยยย

แต่ผมจะให้ข้อสังเกตุตามจินตนาการส่วนตัว(มโน)สักเล็กน้อยว่า...ลิ้นปี่นั้นใกล้กับหัวใจครับ
มนุษย์ทุกคนต้องมีหัวใจเป็นแหล่งพลังงาน...คนโบราณใช้สมาธิเป็นเครื่องมือเนกประสงค์คือ
ทั้งวัดพลังและก้อใช้เพิ่มพลังไปด้วย  คนสมัยใหม่เรียกว่า "คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า" แต่วัดพลังได้
อย่างเดียวไม่สามารถเพิ่มพลังได้เหมือน...สมาธิครับ

สมาธิที่สำคัญกองต้นๆรู้จักกันทั่วบ้านทั่วเมืองก้อคือการกำหนดลมหายใจหรืออัปปนาสมาธิ
แน่นอนว่าถ้าเราไม่หายใจ...หัวใจก้อจะหยุดเต้น...ตราบใดที่ยังมีลมหายใจหัวใจก้อจะเป็นผู้
สร้างพลังงานให้ร่างกายของเรา ครูบาอาจารย์ท่านเลยอาศัยจุดนี้เป็นจุดสำคัญในการเชื่อมพลัง
งานในองค์พระเข้ากับร่างกายของเราเพื่อให้เกิดประสิทธิผลสูงสุดครับ

ข้อสังเกตนี้เมื่อย้อนอดีตไปจะเห็นว่ามาจากรากเหง้าเดียวกันคือ อารยธรรมลุ่มน้ำสินธุหรือชนเผ่า
อารยันนั่นเองแล้วไหลมาแตกประดุจดังแม่น้ำหลากสายแถบเอเชียใต้ก้อเป็น "อาถรรพ์เวท" ถ้าเป็น
แถวจีนหรือทิเบตคำที่คุ้นหูมั่กๆ ก้อคือ "จักระ7"  นี่เอง...ตำแหน่งของลิ้นปี่เก๊าะคือ "อนาหตะ"หรือจักระ
ที่4 ที่อรรถกถาอธิบายย่อๆ ว่า ....หัวใจอันเป็นศูนย์รวมความรักและเมตตา....เอวังก้อมีด้วยประการหละ
ฉนี้หละโยม

ปัจฉิมลิขิต.  เขียนเพลินมันมือมากครับ....แถมๆๆๆๆๆ......พลังงานโดยมากมักจะแผ่เป็นรัศมีวงกลม
ถามว่า???  ทำไมต้องเป็นวงกลมหละ. เค้าอธิบายเป็นวิทยาศาสตร์ว่า เพราะวงกลมเป็นรูปร่างของ
วัตถุธรรมชาติที่สามารถก่อเกิดพลังงานได้ด้วยตัวมันเอง....เจาะไปลึกๆจะเห็นว่าส่วนประกอบเล็กในนิว
เคลียสร์ก้อมีรูปร่างกลมๆ เจาะตื้นๆ เค้าบอกว่าตาใต้ฝุ่นนี่มันกลมนะ...แถมหมุนเป็นวงกลมเวียนซ้ายทุก
ลูกม่ายมีลูกไหนแหกคอกเวียนขวาเลย เลยไปตรงกับคำบอกของพี่มาจอยว่าห้อยตรงไหนก้อได้เพราะยัง
ไงก้อมีรัศมีพลังงานแผ่ออกมาปกป้องเหมือนเดิมอยู่ดีครับ

ส่วนบางคนชอบมีพระหรือวัตถุมงคลเล็กๆห้อยตรงต้นคอ สันนิษฐานว่ามาจากการ"เสียวสันหลังวาบ" ก้อ
คือเย็นวาบที่ต้นคอแล้ววิ่งลงส่วนกระดูกสันหลัง เพราะคอเป็นจุดอ่อนสำคัญ....คนเราโดนมีดฟันหลังแค่ปางตาย
แต่ถ้าฟันโดนคอได้นี่....ตายแหงมๆ เลยห้อยเพื่อความอุ่นจัย....อ้อ!!!!เป็นจักระที่5ด้วยนาค๊าบ
เยี่ยมๆๆๆๆๆ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-20 14:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ma-ii ตอบกลับเมื่อ 2014-4-20 11:28
อยากแขวนแบบไหน....อาจาย์บอกว่าแขวนแล้วสบายใจก็แขวนได ...

แบบนี้เลยครับ ที่อยากอ่านอยากฟัง ความรู้ทั้งนั้นเลย แล้วการแขวนที่บริเวณลิ้นปี่ นี่ใช้กับของลป. ทุกรุ่นหรือเปล่าครับ
เอิ่มมม!!!!....ถ้าพูดกันตามตรงก้อม่ายรู้ค๊าบบบ

เอาเป็นว่าชอบองค์ไหน...อยากแขวนเดี่ยว....จัดเป็นชุดเล็กชุดใหญ่
เก๊าะตามสบายเลยครับ...

ขออนุญาติเชียร์พญานาคี-นาคารุ่น๑....เนื้อผงธรรมดาบูชาหลักร้อย
พุทธคุณหลักล้านครับ...ติดประจำรถไว้ซักองค์เดินทางไปไหนสบาย
จัยหายห่วงครับ  ตอนนี้รุ่นฝังตะกรุดทองคำฝังอยู่ในกรุบ้านใครมั่งก็
ม่ายรุ.....ม่ายมีออกมาเลยครับ ส่วนตะกรุดเงินพอเห็นบ้างแว๊บๆ....
แต่แพงจัง...เปิดประตูรถแต่ละท่านจะต้องมีหลักๆอยู่ ๓ องค์ครับ
ถ้าม่ายอาถรรพ์ธม....ก้อต้องเป็นหลวงปู่ทวด...หรือไม่ก้อพญานาคี-
นาคานี่หละครับ

หลวงปู่เคยบอกกับท่านอาจารย์ว่าต่อไปจะเป็นยุคของพญานาคที่จะคอย
ดูแลพระพุทธศาสนาซึ่งก็ตรงกันกับครูบาอาจารย์สายต่างๆ พูดไปในทำ
นองเดียวกัน....รายละเอียดลองศึกษาดูนะครับ

ปล. ปกติพี่ๆเค้าห้ามเชียร์ในเวปคับ....ด้วยเหตุผลว่าจะเป็นการโอ้อวด
เด๋วคนอื่นเค้าจะว่าเอาได้...กะอีกเหตุผลหนึ่งคือ กลัวราคาจะไปไกลเด๋ว
ตามเก็บมะได้

แต่ที่เอ่ยถึงเพราะเห็นว่าดีจริงและราคาที่เปิดบูชายังเบาๆอยู่ครับเหมือนกับ
ยอดขุนพลพิมพ์เล็กของหลวงปู่เรยยย์.....อุ๊บบบบบ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้