ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 9044
ตอบกลับ: 14

ขุนแผนพรายกุมาร เป็นคนกลัวผีมาก แต่สนใจอยากบูชา

[คัดลอกลิงก์]
จะรบกวนถามพี่ๆ เพื่อนๆว่า เป็นไปได้มั้ยครับ ว่าเราจะบอกกล่าวกับพรายหรือกุมารที่อยู่ในองค์พระว่า เรากลัวผี ไม่อยากให้แสดงให้เราเห็นว่าเค้ามีตัวตนจริงๆ หรือถ้าเค้าอยากได้อะไรให้มาเข้าฝันได้ เพราะผมเป็นคนกลัวมากๆครับ แต่ศรัทธาหลวงปู่ชื่นมากๆเพราะขุนแผนชมตลาดครับ
โพสต์ 2014-4-6 08:14 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะ โดยเฉพาะพวกชมรมคนรักเด็กคงจะตอบได้อย่างดี ....( bigbird )
สำหรับความคิดผม ...ผงพรายที่หลวงปู่ชื่นจัดสร้างขึ้นเป็นพรายชั้นสูงครั้งแรกที่เราบูชามาก็จุดธูปบอกกล่าวก่อนก็ได้ครับว่า เราไม่ต้องการให้มารบกวนหรือให้เห็นถ้าอยากให้รับรู้ก็ให้มาเข้าฝัน...ก็น่าจะได้นะครับ ...
โพสต์ 2014-4-6 08:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เยี่ยมๆๆๆๆ
โพสต์ 2014-4-6 10:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย touch-578 เมื่อ 2014-4-6 11:05

ขุนแผนพรายกุมารและกุมารของหลวงปู่  ท่านทำพิธีพลีมาถูกต้องตามตำรา  มิได้บังคับมาแต่อย่างใด  ให้มาร่วมบุญสร้างกุศลให้กับผู้ครอบครอง อีกทั้งบอกวิธีใช้ที่ถูกต้องให้กับสานุศิษย์และผู้ศรัทธาไว้อีก  ให้หมั่นทำบุญและอุทิศส่วนกุศลให้กับเล่ากุมารของท่านด้วย  เพื่อจะได้มีฤทธิ์มากขึ้นก่อนนำเข้าบ้านครั้งแรกให้จุดธูปบอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทางและพระในบ้านขออนุญาติให้เขาเข้ามาอยู่ได้สะดวก
  ส่วนเรื่องให้มาให้เห็นรึไม่นั้น  หายห่วงคับยิ่งจิตเรากลัวไม่ต้องการเห็นยิ่งไม่มีทางให้เจอเข้าไปใหญ่  อีกทั้งการออกมาให้เห็นเป็นรูปร่างยังต้องใช้บุญกุศลบารมีมากทีเดียว  จึงไม่มีทางมาหากมิใช้่มิเหตุจำเป็นจริงๆ  ส่วนมากจะมาในลักษณะดลจิตใจ  หรือช่วยเหลือเราในแบบที่เราไม่รู้สึกก็ได้คับ(เหตุบังเอิญ อะไรประมาณนั้น) แต่ถ้าคิดดูดีๆจะรู้ว่าเขาอยู่ช่วยคุณในทุกๆที่คับ............ฟุ
โพสต์ 2014-4-6 11:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เรื่องของดีอย่างนี้ผมว่าน่าลองครับ เพื่อสร้างความเคยชินบ้าง
อาจจะกลายเป็นติดใจแทนที่แล้วนับถือเชิงย้ำเกรง ซึ่งก็ดีไปอีกแบบ
ต้องสัมผัสดูครับไม่เสียหายเพราะมีแต่ให้คุณ จะทำให้เข้าใจอะไรๆดีขึ้น
รุ่นนี้สามารถกันผีได้อีกตะหาก ท่านเคยบอกว่ากันคุณไสยทางผีๆด้วย
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-6 18:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
touch-578 ตอบกลับเมื่อ 2014-4-6 10:57
ขุนแผนพรายกุมารและกุมารของหลวงปู่  ท่านทำพิธีพลีมา ...

ขอบคุณครับพี่  ขอถามต่ออีกนิดนึงครับ เพราะผมอยู่อพาร์ทเมนต์ ถ้าผมจะบอกกล่าวเจ้าที่ควรใช้ธูปกี่ดอกครับ  แล้วการบูชาถ้าอยู่หอควรให้น้ำแดงหรือขนมมั้ยครับ แล้วตอนให้น้ำแดงหรือขนมต้องจุดธูปกี่ดอก(หรือไม่ต้องจุด)ครับ  อีกอย่างคือ เราต้องตั้งชื่อให้กุมารมั้ยครับ
ขอบคุณมากครับ
โพสต์ 2014-4-8 00:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เรื่องการจุดธูปบอกกล่าวเจ้าที่สำหรับผมก่อนนำวัตถุมงคลไม่ว่าจะสายเทพ กุมาร หรือสิ่งศักสิทธิ์ต่างๆที่บูชามาใหม่เข้าที่พักอาศัยผมจะจุดรวมเลย 16 ดอก แบบว่าเผื่อไว้ บอกกล่าวทั้งเจ้าที่เจ้าทาง พระในบ้าน เทพในบ้านและสิ่งอาถรรพ์ต่างๆที่เราบูชาอยู่ ว่าเราจะนำอะไรเข้ามาในบ้านเพื่อบูชา ในบ้านมีใครเป็นเจ้าบ้านลูกบ้านครับ...
ส่วนการถวายน้ำแดงหรือตั้งชื่อคงแล้วแต่ครับสำหรับผม ถ้าไม่ได้บูชาแยกหิ้งอะไรก็จะถวายรวมส่วนชื่อถ้าไม่ได้เป็นแบบองค์เดี่ยวๆก็ไม่ค่อยตั้งชื่อ( กลัวจำไม่ได้ อิอิ ) เวลาถวายก็จะบอกรวมๆว่า พี่จุก(วัดสวนหลวง) พี่เจ้าสัว (วัดสามง่าม ) ถ้าเป็นที่อื่นส่วนใหญ่จะเรียกว่าลูกๆนะ มารับของถวายร่วมกันอะไรทำนองนี้ ยกเว้น เราขอให้ลูกๆช่วยอะไรแล้วได้ก็อาจถวายแยกให้เฉพาะเป็นกรณีไป สำหรับ กุมารที่อยู่ในพระขุนแผนผงพรายกุมารผมว่าไม่ค่อยมีใครตั้งชื่อให้นะ (หรือว่ามี ) เพราะจำได้ว่าอาจารย์สรายุทธเคยบอกว่ากุมารที่อยู่ในพระขุนแผนหรือกุมารที่อยู่ข้างๆหลวงปู่ที่รูปหล่อมณีราชาเป็นกุมารเทพรับใช้หลวงปู่ครับ ...ท้ายสุดก็คงบอกเหมือนครั้งก่อน รอชมรมคนรักเด็กมาบอกอีกทีจะดีกว่า ครับ.....
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-8 14:53 | ดูโพสต์ทั้งหมด
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2014-4-8 00:29
เรื่องการจุดธูปบอกกล่าวเจ้าที่สำหรับผมก่อนนำวัตถุม ...

ขอบคุณพี่ morntanti มากครับ ที่แนะนำ ตอนนี้สั่งขุนแผนพรายกุมารกับพี่จ๊อไปแล้วครับ คงได้รับพระสัปดาห์นี้ ก็จะทำอย่างที่พี่แนะนำเลยครับ แปลกนะช่วงแรกๆรู้สึกกลัวมาก แต่ช่วงสองสามวันมานี้ความกลัวลดลงมาก(แต่ไม่ได้ลบหลู่นะ)
โพสต์ 2014-4-8 16:44 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่ต้องกลัวหรอกครับ
โพสต์ 2014-9-11 06:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หายกลัว หรือยัง ครับ ???
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้