ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5035
ตอบกลับ: 12
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

~ กำลังใจ ~

[คัดลอกลิงก์]
บทความดีๆจากคนเคยหมดแรง

คือแบบว่าช่วงนี้มีเรื่องราวอะไร หลายอย่างมากมายผ่านเข้ามาในชีวิต มีทั้งเรื่องที่ดีและไม่ดี ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องไม่ดีมากกว่า
สภาวะจิตใจที่เคยเข้มแข็งก็กลับอ่อนแอลง โดยที่เราไม่รู้ตัวเองเลย มารู้อีกที่ อาการที่เรียกกว่าท้อแท้ ก็เข้ามาครอบงำแล้ว เฮอ....
ทำไงดี ทำไงดี คิดมาประมาณ 3-4วันแล้ว ไม่เจอทางออก จะไปออกทางเข้าก็ไม่ได้ ก็เลยลองวิธีนี้ดู เลิกคิดมันไปเลย เก็บเอาไว้
ก่อน ไม่สนใจมันอีก...... คุณเชื่อไหม ปัญหาเรื่องเดิมที่ผมคิดไม่ออก คิดมาหลายวัน คิดจนเกือบจะเป็นบ้า เพียงแค่ หยุดคิดและมี
เวลาพักผ่อน เลิกกังวล เลิกสนใจมัน แล้ววันหนึ่งผมก็รู้วิธีแก้ไขมันเอง คือผมว่ามันอยู่ที่มุมมองมากกว่านะ แล้วแต่ว่าเราจะมองจาก
มุมไหน มุมที่จมอยู่กับปัญหา หรือมุมที่ยืนอยู่เหนือปัญหากันแน่ คงเหมือนนักมวยบนเวทีกับคนดูนะผมว่า คนดูมองเห็นได้ทั่ว แต่นักมวยเห็นได้จำกัด
บางครั้ง บางที นักมวยสู้ชีวิตอย่างเราๆ คงต้องเปลี่ยนมุมมอง เป็นคนดูบางอาจจะดีช่วงที่ผมท้อแท้หมดกำลังใจผมก็จะใช้วิธีคิดและหลักการเดิมเลย
เลิกคิดมันเลย คิดไปก็เท่านั้น ผมบอกแล้วว่ามันอยู่ที่มุมมอง ว่าจะมองแบบท้อแท้หรือแก้ไข

***มีบางช่วงในชีวิตนะ ที่เหนื่อย ท้อแท้ ผิดหวังในชีวิต จนทำให้ไม่อยากที่จะทำอะไรต่อไป ก็ได้แต่มองคนอีกที่แย่กว่าเรา เหนื่อย
ท้อแท้ ผิดหวังในชีวิต มากกว่าเรา เค้ายังอยู่ได้เลย อยู่แบบสู้อย่างมีความหวังด้วย เค้าสู้ได้อยู่ได้ เราก็ต้องสู้ได้อยู่ได้เหมือนกัน บาง
คนบอกไม่มีเหลือใคร บอกต้องการกำลังใจ บอกไม่มีกำลังใจ แต่ในความคิดของผมนะมันเป็นเพียงข้ออ้างที่จะอ่อนแอมากว่า กำลัง
ใจความเข้มแข็ง มันอยู่ที่เรานี่แหละ ที่จะสร้างมันขึ้นมาหรือทำลายมันลงไป ชีวิตเรา เราเลือกเอง สู้หรือจะยอมแพ้

****สุดท้าย ใครก็ตามที่กำลังมีปัญหา ไม่ว่าจะน้อยกว่า  หรือมากกว่าผม ที่เป็นอยู่ในขณะนี้ ผมขอเป็นกำลังใจให้ครับ ผ่าน
ช่วงเวลานี้ไปให้ได้ มันแค่ช่วงหนึ่งไม่ใช้ทั้งหมดของชีวิตเราหรอก ผมยังจำคำสอนของพ่อผม อยู่ตลอดว่า เวลาที่เรา ท้อแท้ให้มองคน
ที่ แย่กว่าเรา เพื่อที่จะได้มีกำลังใจ และวันไหนก็ตามที่เราประสบความสำเร็จให้มองคนที่ประสบความสำเร็จมากกว่าเรา เพื่อที่จะไม่
หลงตัวเอง

เกิดมามีชีวิตอยู่หนึ่งชีวิต มีอยู่สองทางให้เดิน
ทางแรกสู้ด้วยความหวังเพื่อที่จะกลายเป็นผู้ชนะในสักวัน หรือจะยอมแพ้อย่างคนสิ้นหวังและกลายเป็นผู้แพ้ไปตลอดกาล
ชีวิตเราเอง เราเลือกเอง เราทำเอง....

เคดิต คุณPong
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-3 19:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
toywater

ศิษย์คนนี้ขอให้คำมั่นว่า
"จะสู้เพื่อหลวงปู่ตลอดเวลา
  จะสานความฝันของท่านให้เป็นจริง
จะขอต่อสู้ยืนอยู่เคียงข้างหลวงปู่
แม้ปัญหาข้างหน้าจะหนักแค่ไหน
ศิษย์นี้ก็จะไม่ท้อและหวั่นไหว"

สัญญา ว่าเราจะเดินไปด้วยกัน

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-3 19:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เกิดมามีชีวิตอยู่หนึ่งชีวิต มีอยู่สองทางให้เดิน
ทางแรกสู้ด้วยความหวังเพื่อที่จะกลายเป็นผู้ชนะในสักวัน หรือจะยอมแพ้อย่างคนสิ้นหวังและกลายเป็นผู้แพ้ไปตลอดกาล
ชีวิตเราเอง เราเลือกเอง เราทำเอง....

ระลึกถึงหลวงปู่และอาจารย์ทุกครั้ง ที่หมดกำลังแรงใจ
รามเทพ ตอบกลับเมื่อ 2013-4-12 10:23
ทา ...

ขอบคุณคร๊าบ
กำลังใจ
หมดแรง หมดแรง
สุดท้ายเราคงไม่เหลือใคร
สุดท้ายเราคงอยู่ลำพัง
สุดท้าย หากยังหายใจ
จะลุกขึ้นให้ได้
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้