ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 4458
ตอบกลับ: 13
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

10 เคล็ดลับรักษาเส้นผมให้มีสุขภาพที่ดี ปี 2556

[คัดลอกลิงก์]
10 เคล็ดลับรักษาเส้นผมให้มีสุขภาพที่ดี ปี 2556

ใคร ๆ ก็ต่างปรารถนาจะมีผมสุขภาพดี ไม่ว่าจะเป็นคนผมสั้น ผมยาว สภาพผมแห้ง หรือว่าจะเป็นคนผมมัน ทุกคนล้วนอยากมีเส้นผมที่มีน้ำหนักและเป็นประกายสวยอย่างธรรมชาติกันทั้งนั้น แต่หลาย ๆ คนก็ยังไม่รู้วิธีการดูแลเส้นผมและหนังศีรษะอย่างถูกต้อง ถ้าอย่างนั้นเพื่อรักษาผมของเราให้มีสุขภาพดี ลองมาดูเคล็ดลับที่ทำตามได้ไม่ยากเหล่านี้กันค่ะ                                                                       

ที่มา : แจ๋วจัดไป

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-12 15:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
                        10. รับประทานอาหารที่มีประโยชน์และดื่มน้ำให้เพียงพอ

ผมสุขภาพดีไม่ได้มาจากการดูแลผมอย่างเดียวเท่านั้น แต่ยังได้จากการรับประทานอาหารอีกด้วย การอดอาหารเพื่อลดน้ำหนัก อาจทำให้ร่างกายขาดสารอาหารที่จำเป็นต่อเส้นผมได้ ซึ่งสารอาหารเหล่านั้นมักหาได้มากในผัก ผลไม้สด โปรตีนที่ไม่ผ่านกระบวนการแปรรูปมากนัก ธัญพืช ปลา และในผลิตภัณฑ์จากนม รวมถึงต้องดื่มน้ำเพื่อให้ร่างกายและเส้นผมได้ความชุ่มชื้นอย่างพอเพียงด้วย

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-12 15:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
                        9. หลบเลี่ยงแสงแดด

แสงแดดเป็นอีกปัจจัยหนึ่งที่ทำลายเส้นผมควรหลีกเลี่ยงการอยู่กลางแดดจ้า หากจำเป็นต้องออกแดดอย่าลืมสวมหมวกเพื่อป้องกันเส้นผม อย่าไว้ใจหากเห็นแสงแดดร่มเพราะรังสียูวีในแสงแดดก็สามารถทำลายเส้นผมได้อยู่ดี

4#
                        8. หลีกหนีรังแค

รังแคคือหนังศีรษะที่แห้งและหลุดลอกออกมาเป็นแผ่น ไม่ว่าจะพบที่หนังศีรษะ ที่เส้นผม หรือว่าบนเสื้อผ้า ก็ทำให้ดูน่าอาย ลองเลือกใช้แชมพูสำหรับขจัดรังแคโดยเฉพาะ หรือหากพบว่าแชมพูเหล่านั้น มีตัวยาที่แรงเกินไปสำหรับหนังศีรษะของคุณ ลองเลือกใช้สูตรที่เป็นธรรมชาติ หรือวิตามินที่ช่วยในการดูแลหนังศีรษะและเส้นผม

5#
                        7. ป้องกันผมแห้งแตกปลาย

ผมแตกปลายเป็นสิ่งที่ผู้หญิงทุกคนไม่อยากให้เกิดขึ้นอย่างแน่นอน และวิธีเดียวที่จะแก้ได้คือการแก้ตั้งแต่ต้นเหตุโดยการบำรุงรักษาเส้นผมอย่างสม่ำเสมอ เช่นการบำรุงด้วยวิตามินของเส้นผมหรือแม้แต่การเลือกรับประทานอาหารที่เหมาะกับเส้นผม สิ่งที่สำคัญอีกวิธีควรเล็มปลายผมออกเป็นประจำ

6#
                        6. ใส่ใจผมหากจะการถักเปีย

การถักเปียเป็นการเพิ่มลูกเล่นหรือความสวยงามอีกวิธีหนึ่งให้กับเส้นผม แต่สาวๆ ควรหลีกเลี่ยงผมเปียที่ถักแน่นหรือบิดมากเกินไป เพราะจะดึงหนังศีรษะ ทำให้รากผมอ่อนแอ และร่วงได้ในที่สุด

7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-12 15:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
                        5. ต่อผม

การต่อผมช่วยเนรมิตรผมให้ยาวขึ้นได้ในพริบตา แต่อย่างไรก็ตามมันอาจทำร้ายผมของคุณได้ เพราะผมที่ต่อ หรือกระจุกผมที่ติดลงไปบนผมจริงๆ นั้น จะดึงโคนผมของคุณและอาจทำให้เกิดปัญหาผมร่วงตามมาได้

8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-12 15:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
                        4. ใส่ใจการทำสี ยืด และ ดัดผม

การเสริมสวยด้วยวิธีทำสี ยืดผม หรือดัดผม เป็นการทำลายเส้นผมของคุณโดยตรง สำหรับการทำสีผมนั้นหากคุณต้องการทำจริงๆ ควรเลือกทำแบบชั่วคราว จะทำร้ายเส้นผมของคุณน้อยที่สุด ส่วนการดัดและยืดผมนั้น เป็นการใช้น้ำยากับเส้นผมโดยตรง ซึ่งทำให้ผมแห้ง อ่อนแอ และเปราะบางง่าย จึงไม่ควรดัดหรือยืดบ่อยๆ และควรบำรุงเส้นผมหลังจากการทำผมด้วย

9#
                        3. ระมัดระวังการใช้อุปกรณ์ทำผมที่ให้ความร้อน

การใช้อุปกรณ์ทำผมไฟฟ้าอาจทำให้คุณได้ทรงผมที่สวยงาม แต่ความร้อนก็ทำลายเส้นผมอันสวยงามของคุณไปพร้อมกับความสวยจากการแต่งทรงที่คุณได้รับ ทางออกที่ดีที่สุดเพื่อให้ทรงผมของคุณมีสุขภาพดีเหมือนเดิมคือหากต้องการเปาผมควรเช็ดผมด้วยผ้าขนหนูให้แห้งที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้วจึงใช้ไดร์เป่าผมเป่าตามหลัง ส่วนการหนีบผมเพื่อให้ตรงนั้นหากหลีกเลี่ยงได้ควรเลี่ยงเพื่อสุขภาพที่ดีของเส้นผมคุณ

10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-12 15:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
                        2. ระวังเรื่องหวีผม

การหวีผมไม่ควรหวีในขณะที่เพิ่งสระผมเสร็จ เพราะเมื่อผมเปียกเส้นผมจะยืดออกจากปกติหากเราหวีผมขณะผมกำลังเปียกจะทำให้เส้นผมขาดหลุดร่วง การหวีผมที่ถูกต้องควรหวีขณะที่ผมเปียกหมาดจนแห้ง ซึ่งแตกต่างจากการหวีผมที่พันกันจนยุ่ง ผมที่พันกันจนยุ่งควรหวีจากปลายผมที่พันกันยุ่งให้เส้นผมคลายออกก่อนแล้วจึงหวีจากด้านโคนผมลงไปยังปลายเส้นผม สิ่งที่ควรระวังคือไม่ควรหวีบ่อยเกินไปจะทำให้เส้นผมเสียความชุ่มชื่นทำให้จะเกิดปัญหาผมแตกปลายตามมาทีหลังได้

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้