ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5193
ตอบกลับ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

คาถาระงับทุกข์

[คัดลอกลิงก์]

คาถานี้ได้ไปค้นจากตำราที่ได้มาเป็นแผ่นชื่อว่าคาถาระงับทุกข์ สวดแล้วบรรเทาทุกข์
โศกโรคและภัยได้ชงัดและเป็นคาถาอายุยืน สาเหตุของคาถานี้ได้มาตามอฐิษฐานหลายปีก่อน
เมื่อเจอก็เก็บไว้จนลืม เมื่อประมานห้าเดือนก่อนมีเหตุเบื่อหน่ายปัญหาฯลฯจึงหาวิชานี้
สวดไปสวดมาก็รู้สึกคุ้นๆแต่สังเกตุได้ว่าเขียนไม่ถูกเช่นประโยคที่จะต้องซ้ำก็ผิด
พิจารณาดูก็็รู้สึกคุ้นๆคำว่า "โอสถถังอุตมังวารัง" ไปเปิดอีกตำราจึงรู้ว่าเป็น
คาถาสักกัตวานั่นเองจึงนำมาเผยแพร่เพราะพิจารณาดูแล้วน่าจะเกี่ยวข้องกับการสวด
กำกับยาจินดามณี รวมถึงการนำมาสวดเป็นปกติเช้าเย็น-ยามว่าง ประสปการณ์ส่วนตัว
ของพระคาถานี้คือทุกข์จืดปัญหาจืดและเบาใจ ใครมีอุปเท่ห์และข้อมูลขอกรุณาช่วยลงเพิ่มเติมด้วยครับ
และช่วยบอกแด่คนใกล้ที่เห็นว่าจำเป็นก็จะได้บุญสูง

คาถาสักกัตวา
สักกัตวา พุทธะรัตตะนัง โอสะถัง อุตตะมัง
วะรัง หิตัง เทวะมะนุสสานัง พุทธะเตเชนะโสตถินา
นัสสันตุ ปัททะวา สัพเพ ทุกขา วูปะสะเมนตุ เมฯ

สักกัตวา ธัมมะรัตตะนัง โอสะถัง อุตตะมัง
วะรัง ปะริฬาหูปะสะมะนัง ธัมมะเตเชนะ โสตถินา
นัสสันตุ ปัททะวา สัพเพ ภะยา วูปะสะเมนตุ เมฯ

สักกัตวา สังฆะรัตตะนัง โอสะถัง อุตตะมัง
วะรัง อาหุเนยยัง ปาหุเนยยัง สังฆะเตเชนะ
โสตถินา นัสสันตุ ปัททะวา สัพเพ โรคา วูปะสะเมนตุ เมฯ

ขอบคุณพี่ทิมครับ

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-2 08:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สวดให้คนอื่นคำสุดท้ายเปลี่ยนจากเมเป็นเตครับเพิ่งทราบมาว่าเป็นคาถาล้างความมืดให้ชีวิตด้วย
ขอบคุณครับ บทนี้สวดประจำเหมือนกับตั้งแต่คุณทิมลงไว้
ขอบคุณครับ สาธุ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้