ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 3609
ตอบกลับ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

อย่าเย่อ อย่าหยิ่ง อย่าทำชิงชัง

[คัดลอกลิงก์]
      ชั่วเจ็ดทีดีเจ็ดหน

อย่าเหิม อย่าเห่อทะเยอทะยาน
อย่าคิด ต้องการเที่ยวทำตัวเป็นหัวเรือใหญ่
ถึงระบือมีชื่อก้องฟ้า แล้วสักคราต้องล่วงลงได้

อย่าคิดว่าตัวเลิศล้ำ อย่าตามใจตัวเป็นใหญ่
พลาดพลั้งร่วงมาเมื่อไหร่ จะไม่มีใครเอาใจปรนเปรอ

อย่าอวดอย่าโอ้ ว่าโตหรือดัง

หากแม้มีทาง ชื่อเสียงโด่งดัง อย่าได้เหิมเห่อ
คนที่ดังกว่าเรายังมี คนที่ดีกว่าเรายังเกร่อ
อย่าข้ามเมื่อเห็นคนล้ม อย่าสมน้ำหน้าคนเซ่อ
เคราะห์ร้ายคราวเราเล่าเออ เราอาจจะเจอกับความเจ็บใจ

คนถึงมี ความชั่วเจ็ดหน
ความดีของคนมีน้อยเมื่อไหร่
คนล้มแล้วอาจจะฟื้น คนยืน อาจล้มก็ได้

ใช่ดังแล้วลืมพวกพ้อง เที่ยวมองเห็นคนเป็นไพร่
หากล้มทั้งยืนเมื่อไหร่ จะต้องอับอาย แทบซุกแผ่นดิน

อย่าเย่อ อย่าหยิ่ง อย่าทำชิงชัง
อย่าคิดว่าดัง แล้วไม่เดินจะเหินเมฆินทร์

ดัง ก็มีแต่คนอุ้มโอ๋ โซเลวทรามกลับถูกหยามหมิ่น
คนดังคนดับอับจน ก็คนเหมือนกันทั้งสิ้น

อย่ามัวแบ่งชั้นกั้นถิ่น เราต่างเดินดินกินข้าวเหมือนกัน

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-4 08:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

ขอบคุณคร้าบ
ขอบคุณมากครับ
ขอบคุณครับ
ขอบตุณก๊าบ
เยี่ยมๆๆ
โดนครับโดน
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-12 19:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-12-12 19:21
โดนครับโดน

โดน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้