ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ความประทับใจที่มีต่ออาจารย์สรายุทธ

[คัดลอกลิงก์]
ไม่สามารถเขียนเป็นคำพูดได้ มันอยู่ในส่วนลึกของหัวใจ พูดได้คำเดียวว่ารักและเคารพครับ
52#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-7 12:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
bigbird ตอบกลับเมื่อ 2013-10-6 15:38
ศรัทธามั่นคงมั่นใจเหมือนเดิมก๊าบ ...

เค้าให้เล่าความประทับใจที่มีต่ออาจารย์ครับเจ้นก ช่วยขยายความด้วยครับ สั้นจุงเบย
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-10-7 12:09
เค้าให้เล่าความประทับใจที่มีต่ออาจารย์ครับเจ้นก ช่ ...

คำสั้นๆแค่นี้ละเจ๊หนูดีแระ
54#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-7 16:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
bigbird ตอบกลับเมื่อ 2013-10-7 16:14
คำสั้นๆแค่นี้ละเจ๊หนูดีแระ

มาก่อนผมตั้งนาน ความประทับใจต้องมีเยอะแน่ๆ เล่าหน่อยๆ
เจ๊หนูครับอยู่ในแววตาไม่ต้องบรรยายก็เห็นภาพครับ
56#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-11 12:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
นึกถึงบรรยากาศในสำนักตอนวันเกิดอาจารย์เมื่อ 2 ปีก่อน ไปก่อนล่วงหน้าตั้งอาทิตย์ ทั้งอาย ทั้งหน้าแตก นั่งหัวเราะกับอาจารย์ในสำนักดังลั่น 555

มีอยู่ครั้งนึงได้เข้าไปช่วยงานที่สำนัก ผมก็นั่งทำงานไปเรื่อยๆ ไม่ทันสังเกตุว่าอาจารย์หายไปไหน สักพักได้ยินเสียงมอเตอร์ไซด์จอดหน้าสำนัก อาจารย์ออกไปซื้อกับข้าวมาให้ลูกศิษย์กิน ผมนี่อึ้งเลย นึกในใจเราจะบาปมั้ยเนี่ย อาจารย์บอกผมก็ได้นี่นา เรื่องแบบนี้ควรเป็นหน้าที่ของลูกศิษย์จัดแจงให้อาจารย์ พี่จ๊อไม่อยู่ไปต่างจังหวัด ก็คิดไม่ถึงว่าอาจารย์จะจัดการเองเลย ทำทุกอย่างเพื่อลูกศิษย์จริงๆครับอาจารย์ของพวกเรา

ยังมีอีกหลายเรื่องครับ เด๋วจะมาเล่าให้ฟังเรื่อยๆ
ใครจะไปคิดว่าการเช่าพระกับพี่จ๊อและร่วมส่งมวลสารเพื่อสร้างวัตถุมงคลเมื่อ 4 ปีก่อนจะเป็นเหตุให้ผมได้รู้จักกับอาจารย์สรายุทธผ่านทางโทรศัพท์ นับแต่นั้นมาผมก็มีโอกาสได้รู้จักอาจารย์มากขึ้นผ่านกระทู้และการถามตอบทางเวป ทุกครั้งผมอดสงสัยไม่ได้ว่าคนๆนี้ทำไมถึงได้รู้ลึกแตกฉานขนาดนี้นะ เราเองก็ศึกษามาบ้างแต่ได้เจอคนที่รู้ลึกรู้จริงขั้นนี้ถือเป็นวาสนาชีวิต ผมจึงพยายามเรียนรู้และเก็บเกี่ยวสิ่งที่อาจารย์สรายุทธสอนและแนะนำตั้งแต่นั้นมา

ถ้าจำไม่ผิด ได้เจออาจารย์แบบเห็นหน้าเห็นตาครั้งแรกเพราะเจ๊นกพาไปที่บ้านดรีมเพลสนะ พอได้เจออาจารย์ผมก็รู้สึกได้ว่าอาจารย์เป็นคนนิ่งๆไม่ค่อยพูดอะไรแต่ใจดีมาก ผมเองก็ชอบถามเรื่องนั้นเรื่องนี้กับอาจารย์ อาจารย์สอนให้แง่คิดดี ว่างๆบางครั้งก็นวดเฟ้นนวดแข้งนวดขาเพื่อทำหน้าที่ศิษย์บ้าง ย้อนคิดถึงตรงนี้ก็ไม่น่าเชื่อนะว่าที่ดรีมเพลส อาจารย์ พี่จ๊อ ศิษย์อย่างพวกเราทุกคน เราอยู่กันเหมือนเป็นบ้านหลังเดียวกันเหมือนเป็นญาติกัน มีอะไรก็แบ่งปันช่วยเหลือกัน สงสัยคงเคยร่วมบุญกันมาก่อน

ต่อมาผมกำลังจะไปเรียนต่อปริญญาโทที่ประเทศอังกฤษ ศิษย์พี่ทิมมอก็แนะว่าให้ไปเรียนวิชากับอาจารย์ก่อนไป ผมก็เลยไปขอเรียนกับอาจารย์ ก่อนจะไปอาจารย์ก็มอบห่อผ้าสีขาวห่อเล็กๆไว้ให้พร้อมบอกว่ากลับไปถึงบ้านค่อยเปิดดูนะ เปิด่อนเด๋วนางโมราออกมา ผมก็เลยกลับไปเปิดดูที่บ้าน ตื่นเต้นตกใจมากเพราะอาจารย์ได้ใส่พระเครื่องที่ผมไม่เคยเห็นมาก่อนพร้อมกับหนุมาน1ตน ผมโทรไปขอบพระคุณอาจารย์เป็นการใหญ่ อาจารย์บอกว่าเห็นเราอยากได้มานานแล้วเลยหาให้ ผมมารู้ทีหลังจากพี่จ๊อนี่แหละว่าพี่จ๊อเช่าหนุมานองค์นั้นกลับมาเป็นมูลค่ามากทีเดียว ผมอึ้งครับ ที่ผ่านมาอาจารย์ก็ให้เรามาเยอะแล้ว นี่แสดงว่าที่อาจารย์ให้แล้วเรายังไม่รู้นี่มันยังมีอีกมากเลยสิ อาจารย์รักเมตตาศิษย์ขนาดนี้ ศิษย์ควรตอบแทนยังไงถึงจะสมควรล่ะ ไม่มีทางเลย

ตลอดเวลาที่ผ่านมาสิ่งที่ผมสัมผัสได้คือ อาจารย์รักศิษย์ทุกคน ไม่ได้เลือกว่าจะยากดีมีจนหรือไม่ ขอเพียงเป็นคนดีศรัทธาหลวงปู่ อาจารย์ดูแลหมด ดูแลตามกำลังวาสนาบารมีและสิ่งที่ศิษย์คนนั้นสนใจ บางคนสนใจวัตถุ บางคนสนใจวิชา บางคนสนใจคำสอน บางคนสนใจทำบุญ บางคนสนใจสนุกสนานกับเพื่อนๆ อาจารย์รักและดูแลทุกคนจริงๆ เว้นเสียแต่ว่าคนๆนั้นจะไม่นับตัวเองเป็นศิษย์ของอาจารย์ ท้ายที่สุดเขาก็จะค่อยๆห่างหายไปเองด้วยเหตุปัจจัยต่างๆ ยิ่งช่วงหลังนี้อาจารย์มีชื่อเสียงมากขึ้นก็ยิ่งมีคนกล่าวโจมตีต่างๆนาๆมากมาย ผมอดสงสัยไม่ได้ว่าเขากล่าวหาอาจารย์ถึงเพียงนี้ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่เคยรู้จักอาาจรย์จริงๆ ซ้ำร้ายตัวเองยังไม่มีคุณความดีอะไรที่จะไปกล่าวว่าคนอื่นด้วย ผมว่าคนเราไม่สามารถยกตนให้สูงขึ้นได้ด้วยการวิจารณ์คนอื่น หากแต่เกิดจากคุณความดีภายในของตนเอง และคนเราวัดกันที่การกระทำไม่ใช่แค่การพูด สิ่งเหล่านี้อาจารย์สรายุทธแสดงให้พวกเราเห็นมาตลอด

คิดไม่ถึงเลยนะว่าจากจุดเริ่มต้นของการคุยโทรศัพท์กันสั้นๆในครั้งนั้น จะทำให้เราได้เป็นศิษย์อาจารย์กันอย่างทุกวันนี้ ในช่วงชีวิตของผมมีคนที่ถ่ายทอดความรู้และความหวังดีต่างๆมากมาย ในบรรดาผู้มีพระคุณเหล่านี้อาจารย์สรายุทธคือคนที่ผมพูดได้อย่างเต็มปากว่า คนนี้แหละคืออาจารย์ของผม ผมไม่สนใจด้วยซ้ำว่าจะมีเสียงวิพากษ์วิจารย์อาจารย์หรือตัวผมยังไง เพราะวันเวลาเหตุการณ์ที่ผ่านมามันพิสูจน์ตัวเองแล้ว ต่อให้ต้องเป็นศัตรูกับโลกทั้งใบ ผมก็จะยืนหยัดอยู่ฟากฝั่งเดียวกับอาจารย์ และผมเชื่อว่าศิษย์ทุกคนรู้สึกเช่นเดียวกันครับ
LightGuardian ตอบกลับเมื่อ 2013-10-11 15:08
ใครจะไปคิดว่าการเช่าพระกับพี่จ๊อและร่วมส่งมวลสารเพ ...

เพราะวันเวลาเหตุการณ์ที่ผ่านมามันพิสูจน์ตัวเองแล้ว
ต่อให้ต้องเป็นศัตรูกับโลกทั้งใบ ผมก็จะยืนหยัดอยู่ฟากฝั่งเดียวกับอาจารย์
และผมเชื่อว่าศิษย์ทุกคนรู้สึกเช่นเดียวกันครับ

อ่านบทความตอนท้ายของพี่แชมป์ แล้วคือถึงเพลงนี้ คับ.

59#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-14 12:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
"ต่อให้ต้องเป็นศัตรูกับโลกทั้งใบ ผมก็จะยืนหยัดอยู่ฟากฝั่งเดียวกับอาจารย์"

ประโยคนี้ต้องขอบอกว่า

เยี่ยม.

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้