ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

แรกพบสบตากับอาจารย์สรายุทธ

[คัดลอกลิงก์]
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-27 15:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
#Thara

ครั้งแรก ที่ผมเจออาจารย์ ประมาณซัก 13-14 ปี  ตอนนั้นหลวงปู่ เริ่มมีชื่อเสียง  ทางศูนย์จอมพระ จึงจัดโปรแกรมทัวร์ เพื่อลงวิชากับหลวงปู่ ชื่น ที่วัดตาอี  และแวะกราบไหว้ หลวงปู่ผาด ที่วัดบ้านกรวด กับ และหลวงปู่ฤทธิ์ ที่วัด  ตอนนั้นอาจารย์ ศรายุทธ เองยังหนุ่มฟ้อหล่อเฟี้ยว  เหมือนที่เห็นในรูปเก่า ๆ นั้นแหละครับ  แต่ดูขรึม พูดจาเสียงดังกังวานชัดเจน แววตาเข้มแข็ง ดูจริงจัง ช่วงนั้น อาจารย์ คงยังศึกษา วิชากับหลวงปู่อยู่  ยังไม่ได้เป็นอาจารย์ดังเช่นปัจจุบัน  ผมเองตอนนั้นก็ไม่ค่อยได้คุยสนทนากับอาจารย์มากนัก  มาเจออาจารย์ อีกครั้ง ก็ตอนไหว้ครู ครั้งที่ 2  อาจารย์ดู ใจดี  มีสีหน้ายิ้ม แย้ม  คุยเล่นต่างจากเมื่อก่อนมากครับ  แต่แววตาลึก ๆ ของอาจารย์ กลับดูมีพลังอำนาจ  น่าเกรงขามมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัด.....
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-27 15:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
#chakpetch

ครั้งแรกที่ได้พบกับอาจารย์สรายุทธ คือ วันงานเสาร์ห้า ติคญาโณ

เหตุการณ์เกิดขึ้น

ณ ช่วงขณะที่รถตู้ได้เดินทางมาถึงที่ วัดเขาดินใต้
ชายชุดขาวคนหนึ่งได้เดินอุ้มขวดโหลพญาเสือสมิงไปทางปะรำพิธี

ก็ได้ยินเสียงคนในรถพูดว่า คนนั้นไงๆ พี่สรายุทธ หรือเปล่าอ่ะ ??
...... ผมว่าใช่นะ  .... อืมๆๆ  ..... น่าจะใช่จริงๆอ่ะ .....
เสียงคนในรถตู้ดูลุ้นกันอย่างคึกคัก ว่าผู้ใดคือ "พี่สรายุทธ"
ผู้ที่ช่างมีวาทะศิลป์ อันลำ้ลึก และยังไม่เคยมีใครได้พบหน้า

หลังจากที่ลงจากรถกัน เพื่อให้พ้นจากความสงสัย
คนในรถส่วนใหญ่จึงเดินดิ่งตรงไปผู้คุยกับชายชุดขาวผู้นั้น
ซึ่งพี่จ๊อ ก็อยู่แถวนั้นคอยต้อนรับทาง คณะ คศช เป็นอย่างดี
พี่จ๊อแนะนำ พี่สรายุทธ ให้กับสมาชิก คศช
ซึ่งตรงกับที่คาดเดากันในรถเลย
ต่างคนเข้าไปพูดคุยสนทนากันอย่างยิ้มไม่หุบ

ส่วนผมยังใหม่อยู่กับการเข้าสังคม เลยนิ่งๆ ไม่ค่อยมีปากเสียงกับใคร
คนนั้นหรอ พี่สรายุทธ (นึกอยู่ในใจ) โอ้วดูเข้มขรึมจัง ดุมั้ยหว่า
อยากจะไปคุยกับพี่เค้านะ แต่ไม่รู้จะคุยอะไร รู้สึกปอดมาก

จนพี่เค้ามาทักว่า " เอานี่หรอน้องเพชร " เป็นยังไงบ้าง ??
โอ้วพี่เค้าทักทายเราก่อนอีกซ่ะนั้น
อาจารย์ท่านเป็นกันเองมากๆ เลยคร๊าบบ
เป็นความประทับใจแรกพบเลยทีเดียว

...........

ช่วงแรกๆที่ได้โทรศัพท์พูดคุยกับอาจารย์
ก็เป็นอีกครั้งที่มีความรู้สึกประทับใจ

เรื่องมีอยู่ว่า........
ในครั้งที่สองที่โทรหาอาจารย์ อาจารย์ก็พูดสวนขึ้นมาก่อนเลย

" อ้าว เป็นยังไงบ้างน้องเพชร มีอะไรหรอ "

ไม่น่าเชื่อว่าคนที่ไม่ค่อยมีความสำคัญเท่าไหร่
จะถูกเมมเบอร์โทรในเครื่องอาจารย์ซ่ะด้วย

(เป็นผมถ้ายังไม่สนิทอะไรมากเท่าไหร่ คงจะไม่ได้ใส่ใจเมมเบอร์ไว้หรอกครับ)

อาจารย์ท่านเป็นคนสนใจรายละเอียดเล็กๆมากเลยคร๊าบบบ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-27 17:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
#tatie

ไปเจออาจารย์ครั้งแรกด้วยใจที่หนักอึ้งสมองที่ทึบแน่นจนจำไม่ได้ว่ารู้สึกยังไง
ก้มหน้าก้มตาบอกจุดประสงค์ที่มา เสร็จแล้วก็ลาอาจารย์ออกมาด้วยความหวัง.....................
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-27 17:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
#bigbird

เจอครั้งแรกตัวเป็นๆกะอาจารย์เลยตอนลงน้ำมันครั้งที่1งับ
เห็นภาพอาจารย์ครั้งแรกก่อนเลยคือช่วงวันสงกรานต์ที่เค้าเอาภาพมาลงเวบเก่ากัน
แต่เจอตัวจริงแล้วอาจารย์ฮาเฮงับทำให้บรรยากาศไม่เครียด
ให้ความเป็นกันเองดุจพี่น้องเลย เด๋วนี้ไปทีไรเลยได้ฝากท้องที่นู่นทุกทีไป
แต่ครั้งแรกเลยเป็นกันมั้ย อาจารย์จะชอบจ้องตาอ่าแล้วตาก้อโต๊โต
อุตส่าห์จ้องกลับ แต่ตาโตสู้ไม่ได้เลยต้องถอยทัพหลบตาซะอย่างงั้นเลย
ที่สำนักนี้มีความเป็นกันเองประดุจเครือญาติ ไม่มีแบ่งแม้จะดีไม่ดีอาจารย์ก้อรับและรักลูกศิษย์ทั้งหมดงับ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-27 17:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
#wolf

พี่ยังเป็นแค่ศิษย์ที่เข้ามาทีหลังยังรู้สึกได้ พี่เชื่อว่าศิษย์พี่น้องหลายๆคนที่เข้ามาก่อนหลายปี คงจะรู้สึกมากกว่าพี่มากมาย...กระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพื่อให้เป็นการระลึกถึงความรู้สึกแรก ก่อนจะมาถึงวันนี้ที่มีต่ออาจารย์ คุณความดีที่ท่านทำให้ จนพวกเราไม่สามารถบรรยายเป็นคำพูดออกมาได้ทั้งหมด ถึงเวลาหรือยังที่เราจะกลับมาดูแลท่าน และเปลี่ยนบทมาเป็นผู้ให้ และคอยถามอาจารย์บ้างว่า "เหนื่อยไหมครับ"  "หิวหรือยัง" "มีอะไรให้ผมช่วยบ้างไหม"  _/\_
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-27 17:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
#oustayutt

ความรู้สึกคือเคารพเหมือนพ่อครับ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-27 17:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
#water

แรกพบกับอาจารย์ครั้งแรก......
อยู่ๆอยากลงประเภทนะหน้าทอง แต่ด้วยไม่กล้าอยู่ใกล้พระ วัดก้อไปไม่กี่ที่ ที่ๆไปก้อไม่เหนมี เอางัยดีหว่า
อ่อ...อิน้องดีก่า เคยไปหลวงพูลทีนึงแระ พอเอ่ยปากก้อมาเป็นชุด
"นี่เลยๆๆๆๆเพิ่งไปลงมา(แระมัยไปไม่บอกเลยฟร่ะ)แต่ไม่ใช่พระนะ"
เอาล่ะจิ "เป็นยังไงอ่ะ" กะลังให้ลงชื่อพอดีเลย เดวไปลงเพิ่มอีกคนให้ ปึ๊บ เรียบร้อย...นั่งเหวออยู่ข้างๆ
รัยว๊าาาาา????
ถึงวันไปแบบมึนๆไม่รุรัยสักอย่างต้องทำรัยมั่ง ถึงดรีมเพรสฝ่าด่านนางฟ้าก่อนด่านแรก
กราบหลวงปู่ก่อน เสียงเจ้าสาริกาลอยมา ก้าวแรกที่เดินเข้าไปในห้อง...ฟ๊วฟฟฟฟ
โอ้แม่เจ้า....คนอะไรตาโตมาก เห็นแต่ลูกตา2ข้างลอยมา(ไม่ชินเลยง่า ปกติอยู่แต่กับชนเผ่ากากี่นั้ง)
นอกจากตาจาโตแระยังดูดุๆอีก นิ่ง เงียบ โอ๊ะ...ทำไงดีหว่าอิน้องไม่เคยบอกอะไรเล้ยยยยยน่ารักโพ่ดๆ
แต่อาจารย์คุยปกติ คุยเล่น มีมุข เออเนอะทีแรกกลัวเพราะตาโตแน่เลย5555
ถามตัวเองอยู่บ่อยๆ จนถึงวันนี้อาจารย์ยังเหมือนเดิมไม่เปลี่ยน ความห่วงใย ความหวังดี นู่นนี่ที่อาจารย์มีให้
เรื่องความรู้สึกมันอธิบายเป็นคำพูดได้ไม่หมด คัยไม่รู้..."ช่าง"
รู้แต่ดีใจแระภูมิใจที่ได้รู้จัก"หลวงปู่ชื่น"+"อาจารย์สรายุทธ"
เป็นปลื้มกับคำว่า"ศิษย์มีครู"
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-27 17:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
#matmee2550

แรกพบครั้งแรกคือ เยี่ยม
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-27 17:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
#จ๊อ

ก่อนเจอกันครังแรก ได้ไปกราบขอพรท่านแม่ย่าโม  
ขอพรเสร็จเรียบร้อย ก็นั่งรถทัวร์โคราช-กรุงเทพฯ
ได้เลขที่นั่งเบอร์ 2นั่งหน้ารถเลยเรา(ไม่อยากนั่งที่นั่งตรงนี้เพราะคนเขาจะหาว่าเราเป็นเมียกำนัน)
มองไปข้างหลง เลขที่7 มีคนนั่ง เลขที่ 8 ไม่มีคนนั่ง เสร็จเรา
"เอ่อ...ขอโทษค่ะ ที่ตรงนี้มีใครนั่งไหมค่ะ"
"ไม่มีครับ"
"ขอบคุณค่ะ"
นับแต่วันนั้นจวบจน ณ วันนี้
คุณเป็นพ่อที่ดีของลูกๆ
คุณเป็นคนที่ดีของฉัน
และคุณเป็นอาจาร์ยที่ลูกศิษย์รักและเคารพอย่างยิ่ง
ขอบคุณค่ะ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-27 17:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
#MorPie

ตอนพบอาจารย์ครั้งแรกมีความรู้สึกค่อนข้างชัดเหมือนตอนเห็นรูปหลวงปู่ชื่นครั้งแรกแต่รู้สึกกันคนละแนว
ตอนเห็นภาพหลวงปู่ชื่นครั้งแรก รู้สึกถึงความพลังเมตตาอย่างเด่นชัด
ตอนพบอาจารย์ครั้งแรกรู้สึกถึง อำนาจบารมีและวิชาอาคมอย่างเด่นชัด

อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวจริงๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้