ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 20097
ตอบกลับ: 81
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

>> หิ้งครู <<

[คัดลอกลิงก์]

อนึ่งข้าคำนับน้อม                 ต่อพระครูผู้การุญ
โอบเอื้อและเจือจุน                   อนุสาสน์ทุกสิ่งสรรพ์
   ยัง บ ทราบก็ได้ทราบ              ทั้งบุญบาปทุกสิ่งอัน
ชี้แจงและแบ่งปัน                    ขยายอัตถ์ให้ชัดเจน
   จิตมากด้วยเมตตา                 และกรุณา บ  เอียงเอน
เหมือนท่านมาแกล้งเกณฑ์                ให้ฉลาดและแหลมคม
   ขจัดเขลาบรรเทาโม-                หะจิตมืดที่งุนงม
กังขา ณ อารมณ์                    ก็สว่างกระจ่างใจ
   คุณส่วนนี้ควรนับ                  ถือว่าเลิศ ณ แดนไตร
ควรนึกและตรึกใน                    จิตน้อมนิยมชม

ประพันธ์โดย พระยาศรีสุนทรโวหาร (น้อย  อาจารยางกูร)

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ดีจังครับ
เข้มขลังมากค่ะ "หิ้งครู" สำหรับศิษย์มีครูเยี่ยงนี้
ดูเข้มขลังมากๆครับ
สวยมากครับ
อั้ยยะ
งามแต้ๆ
งามแท้น้อ
สุดยอดครับ
ข้าน้อยขอคาระวะ...ศิษย์พี่เพชรครับผม
สุดยอดดดดด....ดดด
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้