ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 4468
ตอบกลับ: 18
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

พระรุ่นนี้ใครสร้าง

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมมีคำถามอีกเเล้ววววว (อย่าพึ่งเบื่อกันเด้อครับ)

เมื่อไม่นานนี้ผมได้มีข้อสงสัยเกี่ยวกับบล็อคพระขุนแผนนาคเกี้ยวซึ่งก็ได้พี่ๆหลายคนอธิบายให้ฟังจนหายสงสัย

แต่!!!มีเรื่องใหม่ที่ผม งง มาเพิ่มอีกเเล้วนั่น ใครคือ อ.อำพล เจน เกริ่นก่อนนะครับก็ที่ผมจะมาเก็บพระหลวงปู่

ผมได้อาศัยประมูลใน G Pra เอาก็เคยเจอพระขุนแผนนาคเกี้ยวหลังเรียบบอกว่า อ.อำพล เจน สร้าง...แต่ไม่นานก็โดนโหวตเก๊

และไม่นานคือมียูสเซอร์ท่านหนึ่งก็มาบอกผมว่า หลวงปู่ไม่เคยสร้างพระเลย!!!จารแต่ตะกรุด ที่เห็นๆนายทุนสร้างหมดซึ่งคนนั้นบอกว่า

พระขุนแผนนาคเกี้ยว อ.อำพล เจน สร้าง

พระขุนแผนชมตลาด อ.สรายุทธ สร้าง

พระขุนแผนพรายกุมาร อ.เพียรวิทย์ สร้าง

ว่าไปนั่น...และที่นี้ก็มีพี่ใจดีท่านหนึ่งมาบอกว่า เรื่องนั่นมันไม่จริง แค่คนเสียผลประโยชน์ เลยตามสวดพระหลวงปู่ให้ขายไม่ออก ขายไม่ได้ พระเครื่องหลวงปู่สร้างก็มี นายทุนก็มี(รับทรัพย์ 45) อุปโลกก็มี(38 อาถรรพ์)...

ซึ่งผมฟังเเล้วก็รู้สึกสนใจ เลยมาขอฟังข้อเท็จจริงในที่นี้ครับ

ขอบคุณครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย touch-578 เมื่อ 2017-11-22 16:12

คนไม่รู้จริงก็กล่าวไปต่างๆนาๆ   ตอนหลวงปู่ไม่ดัง  ไม่เห็นออกมาพูดจาแบบนี้   พอท่านมาดัง หลังจากมรณะภาพ  ราคาพระเครื่องของท่านไปไกล   ก็ออกมากล่าวอ้างต่างๆนาๆ  รู้เพียงผิวเผินก็ออกมากล่าวอ้างเหมือนคนรู้จริง   พอขัดผลประโยชน์ก็สร้างเรื่องโจมตี  หาหลวงปู่จารแต่ตะกรุด  และยังโยนว่านายทุนเข้ามาสร้างอีก   พระเครื่องที่ท่านปรารภ  อยากจัดสร้างก็มีคับ   ผมจะขออธิบายพอเป็นที่เข้าใจ เนื่องจากผมไม่อยากกล่าวอ้างถึงบุคคลอื่น  ซึ่งบางท่านอาจไม่อนุญาติให้กล่าวถึง
     หลวงปู่สมัยยังดำรงค์ขัน  ท่านเป็นแค่พระลูกวัด  มาจำพรรษาที่วัดตาอี  ตามคำเชิญของเจ้าอาวาส (เพราะท่านอายุมากแล้วจึงอยากหาวัดอยู่เป็นหลักแหล่ง   อีกทั้งญาติพี่น้องของท่านก็อยู่ในเขตจังหวัดนั้น   เลยตัดสินใจมาตามคำนิมนต์)    ท่านมาจากที่อื่น  เพราะแบบนี้เหล่าลูกศิษย์และผู้ศรัทธาก็มาจากที่อื่น เช่นเดียวกัน   และในสมัยนั้น  คนในพื้นที่ก็ให้ความศรัทธา  หลวงปู่ผาดมากกว่า (ลองไปหาอ่านประวัติดูจะเข้าใจมากขึ้น)   ท่านเข้ามาอยู่แบบสำร่วม  ปลีกตัว  ออกมาทำกุฎิอยู่แถวป่าช้า  (เดี๋ยวบางคนก็หาว่าท่านเล่นเลี้ยงผีเล่นสางอีก มันมีปากก้อพูดไปเรื่อย)
ญาติโยมในพื้นที่ก็  มีไม่กี่คนที่รู้จักท่านดี   เพราะท่านเป็นพระสำรวมให้ความเกรงใจกับพระผู่ใหญ่    ที่นี้พอเหล่าลูกศิษย์จากต่างถิ่นที่รู้จักท่านดี  มาหาขอให้ท่านช่วย  ส่วนใหญ่คนจากถิ่นอื่นทั้งนั้น  จึงเป็นจุดเริ่มต้น
       หลังจากนั้นอาจารย์สรายุทธก็เข้ามา  โดยตามมากับพระผู้ใหญ่  ที่เป็นสหธรรมมิกกับหลวงปู่ท่านอยู่ก่อนพามา (หาอ่านเอาจาก แรกพบประสปพักตร์  ในเวปฯได้)  ก็เหมื่อนเป็น  วาสนาร่วมกันจึงได้มาเจอและขอฝากตัวเป็นศิษย์แบบครอบครูจัดเต็ม  ตามสายวิชาของท่าน
       ส่วนขุนแผนนาคเกี้ยว  ที่กล่าวถึงอ.อำพล  เข้ามาเมื่อหลวงปู่เริ่มพอมีชื่อเสียง  และทำบ๊อคพระนาคเกี้ยวมาให้หลวงปู่พิจารณาในการสร้าง (หลวงปู่ว่าจ้าง อ.อำผลออกแบบและทำบ๊อค) โดยบ๊อคหน้าใช้ตัวเดียวกับของหลวงปู่คำพันธ์ (ลูกศิษย์ท่านมาเห็นจึงขอไปเป็นแบบ) เฉพาะด้านหลังจึงทำบ๊อคเป็นยันต์ของหลวงปู่ท่าน  แต่นะ...ช่วงเวลานี้เห็นพวกหัวใส  ทำบ๊อคใหม่ออกมาโดยการแกะจากพระเครื่องเดิม ด้วยวิวัฒนาการสมัยใหม่จึงทำได้ง่ายมากๆ  และวัตถุมงคลของหลวงปู่อีกหลายรุ่นจึงมีของปลอมออกมาระบาด
       ส่วนนายทุนที่กล่าวหาก็  เพราะหลวงปู่ท่านเมื่อก่อน  ยังไม่เป้นที่รู้จัก  อ.สรายุทธ ก็ไม่มีปัจจัย แต่เพราะความศรัทธาในหลวงปู่จึงเสาะหา  ผู้ที่พอจะเข้ามาช่วยต่อยอดในการสร้างศาสนะสถาน  ที่หลวงปู่อยากจะสร้างได้  จึงเป็นที่มาคับ  แต่วัตถุมงคลแต่ละรุ่นนั้นต้องได้รับอนุญาติในการจัดสร้าง จากบุคคลหลายท่านก่อน(ไม่ขอเอ่ยนาม)  ถึงจะจัดสร้างได้  และวัตถุมงคลของท่านจริงๆก็เริ่มทำเมื่อ อ.สรายุทธเข้าไปคับ   นอกจากนั้นก็จริงอยู่ที่ท่านมักจารตะกรุดเอง เขียนผ้ายันต์เอง (เพราะแถบนั้น การทำตะกรุดแจกถือเป็นเรื่องปกติ)  เพราะวัสดุหาง่าย  ราคาไม่แพง  เอาไว้พอแจกญาติโยมและผู้ศรัทธาที่มาหาท่านและทำบุญให้ได้          ขออนุญาติบอกกล่าวพอสังเขป   เพราะเวลาผมไม่พอที่จะพิมท์ยาวๆได้  ทำงานต่อละคับ         ต้องขอโทษ  ที่รีบพิมท์ไปหน่อยไม่ได้  ตรวจทานให้ดี  อาจจะทำให้การสื่อความหมายคลาดเคลื่อน  ต้องกราบขออภัยมา  ณ.ที่นี้ ต่อผู้ศรัทธาและสานุศิษย์หลวงปู่ทุกคนด้วยคับ  แก้ไขให้แล้วคับ

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-11-21 18:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Tle3901 เมื่อ 2017-11-22 08:07

ขอบคุณสำหรับข้อมูลระครับพี่ touch-578

หลังจากนั้นอาจารย์สรายุทธก็เข้ามา  โดยตามมากับพระผู้ใหญ่  ที่เป็นสหธรรมมิกกับหลวงปู่ท่านอยู่ก่อนพามา (หาอ่านเอาจาก แรกพบประสปพักตร์  ในเวปฯได้)

ส่วนขุนแผนนาคเกี้ยว  ที่กล่าวถึงอ.อำพล  เข้ามาเมื่อหลวงปู่เริ่มพอมีชื่อเสียง  และทำบ๊อคพระนาคเกี้ยวมาให้หลวงปู่พิจารณาในการสร้าง  โดยบ๊อคหน้าใช้ตัวเดียวกับของหลวงปู่คำพันธ์

สรุปเเล้ว พระขุนแผนนาคเกี้ยว เนี่ยใครสร้างหรอครับ

1. หลวงปู่สร้างเองเเล้วให้ อ.อำพล สร้างบล็อคให้? (จ้าง อ.อำพล แกะบล็อค)

2. หลวงปู่สร้างเองแล้ว อ.อำพล สร้างบล็อคถวาย (ช่วยหลวงปู่ในการสร้างพระ)

3. อ.อำพล สร้างเเล้วให้หลวงปู่ปลุกเสก? (พระนายทุน)

???

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2017-11-22 05:45

ข้อมูล ผิดไปเยอะนะครับ

ถามหน่อย หลวงพ่อผาด วัดบ้านกรวด

ท่านเคยสร้างพระเองไหมครับ ???

พวกหัวใส แอบอ้าง ตอนหลวงปู่ไม่ดัง เซียนทั้งหลายมุดหัวอยู่ไหน
อยู่ๆ โผล่มาเมื่อไม่กี่ปีนี้ โอย รู้จักหลวงปู่บ้าง มีรุ่นชาวบ้านสร้างบ้าง นู่นนี่นั่น
พระนาคเกี้ยว   เป็นดำริหลวงปู่คับ   ท่านว่าจ้างให้ อ.อำพล  ทำให้...............
และต่อมาก็มีพระรูปอื่น  มาขอแบบบ๊อคหน้าไปทำต่อคับ
เข้าใจละนะคับ........
ผมไม่ค่อยว่างเข้ามาช่วยตอบ   มาตอบก็ต้องรีบพิมท์  เลยอาจจทำให้การสื่อสารไม่ละเอียด
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-11-22 09:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พระนาคเกี้ยว   เป็นดำริหลวงปู่คับ   ท่านว่าจ้างให้ อ.อำพล ทำให้...............

คำตอบนี้ล่ะครับที่ผมอยากรู้มากๆ จะได้ห้อยสบายใจหน่อย

และต่อมาก็มีพระรูปอื่น  มาขอแบบบ๊อคหน้าไปทำต่อคับ
เข้าใจละนะคับ........

อันนี้ผมเข้าใจครับ เคยเห็นมาเเล้ว

ผมไม่ค่อยว่างเข้ามาช่วยตอบ   มาตอบก็ต้องรีบพิมท์  เลยอาจจทำให้การสื่อสารไม่ละเอียด

ขอโทษด้วยครับนะที่รบกวน และขอบคุณสำหรับข้อมูล ถึงบางอ้อเลยทีเดียว ขอบคุณนะครับพี่ touch-578

ไม่รู้จริงหรือเปล่า?

เท่าที่ทราบ อ.อำพล เป็นช่างปั้นแบบ แกะบล็อกพระไม่ใช่หรือครับ
เมื่อมีคนมาจ้างทำแบบ ทำบล็อก สิทธินั้นย่อมเป็นของคนจ้าง

Tle3901 ตอบกลับเมื่อ 2017-11-22 09:09
คำตอบนี้ล่ะครับที่ผมอยากรู้มากๆ จะได้ห้อยสบายใจหน ...

เอาจริงแล้ว ถึงได้คำตอบก็ไม่สบายใจหรอกครับ
ขนาดห้อยพระแท้ ยังถามแล้วถามอีก
ยิ่งมีคำถามมาก ใจเรายิ่งโลเล

สุดท้าย ห้อยพระแท้ ก็ไม่เกิดประสบการณ์
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-11-22 10:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขนาดห้อยพระแท้ ยังถามแล้วถามอีก ยิ่งมีคำถามมาก ใจเรายิ่งโลเล

ขอโทษที่ครับ ตั้งแต่ผมเจาะจงศึกษาพระขุนแผนนาคเกี้ยวมา ผมได้เห็นข้อมูลมาหลายอย่าง เเล้วมันเกิดความสงสัย จนอดไม่ได้จริงๆ ทั้งพิมพ์ที่เหมือนหลวงปู่คำพันธ์ ทั้งพิมพ์ที่หลังเรียบ(ที่อ้างว่า อ.อำพลสร้าง) บางองค์เคลือบแล็คเกอร์ บางองค์บอกเป็นเนื้อว่านดอกทองจนไปถึงที่ฝังตะกรุด 3 ดอกแต่องค์พระดูเหมือนลองพิมพ์ มันเลยสงสัยว่าจริงๆเเล้วมันคืออะไร ก็เลยเป็นที่มาของคำถามมากมายเนี่ยแหละครับ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้