ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 4793
ตอบกลับ: 24
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

บางพูด

[คัดลอกลิงก์]

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์

มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต

แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร

จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

กลอนสุนทรภู่ บางตอนจาก "นิราศภูเขาทอง"

จริง ป่ะ ?

มาจอย รักครอบครัว เดี๋ยวนี้หันมารักเด็กแล้ว หรา
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-10-4 08:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พูดดีเป็นศรีแก่ปาก พูดมากปากมีสี
แปลว่าอะไร หมายถึง…

พูดดีเป็นศรีแก่ปาก พูดมากปากมีสี

หมายถึง พูดดีย่อมเกิดผลดีกับตัว พูดไม่ดีอาจทำให้ตัวเองต้องเจ็บตัว
ตัวอย่างของการใช้สำนวนไทย

พูดดีเป็นศรีแก่ปาก พูดมากปากมีสี เช่น

• พูดในเรื่องที่ควรพูดเสียบ้าง โบราณว่าพูดดีเป็นศรีแก่ปาก พูดมากปากมีสี
  • ระวังให้ดีพูดจาไม่ระวังปากสักวันจะเจ็บตัวแบบไม่รู้เรื่องรู้ราว
  • จำไว้นะว่าพูดดีเป็นศรีแก่ปาก พูดมากปากมีสี

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-10-5 06:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก

แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย

ถึงเจ็บอื่นหมื่นแสนไม่แคลนคลาย  

เจ็บเจียรตายเพราะเหน็บให้เจ็บใจฯ.

จริง ป่ะ ?

มาจอย รักครอบครัว เดี๋ยวนี้หันมารักเด็กแล้ว หรา

4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-10-5 06:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จะพูดจาปราศรัยกับใครนั้น

อย่าตะคั้นตะคอกให้เคืองหู

ไม่ควรพูดอื้ออึ้งขึ้นมึงกู

คนจะหลู่ล่วงลามไม่ขามใจ

5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-10-5 06:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แม้นจะเรียนวิชาทางค้าขาย

อย่าปากร้ายพูดจาอัชฌาสัย

จึงซื้อง่ายขายดีมีกําไร

ด้วยเขาไม่เคืองจิตระอิดระอา
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-10-5 06:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก

จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา

แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา

จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
อร๊ายยย ไม่จริงครับกัปตัน ไปฟังใครเขาพูดมา ผมเอาแค่ลั้นลาพอชื่นใจ ได้บ้าง นกบ้าง ปนกันไป ไม่เกินเลยนะครับ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-10-6 07:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
majoy ตอบกลับเมื่อ 2017-10-5 08:49
อร๊ายยย ไม่จริงครับกัปตัน ไปฟังใครเขาพูดมา ผมเอาแค่ ...

55555

ยิงปืนนัดเดียวได้นกหลายตัวเลย

Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2017-10-6 07:39
55555

ยิงปืนนัดเดียวได้นกหลายตัวเลย

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้