ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 60740
ตอบกลับ: 451

ความฝัน ของศิษย์มีครู

[คัดลอกลิงก์]
เมื่อคืนหลังจากไปทานอาหารกับคุณแม่ และครอบครัว
ก็กลับมาอย่างอิ่มมาก แล้ว ก็ฝันไปอย่างที่ไม่น่าเชื่อว่าจะฝันถึง....

ความฝันที่ตื่นมามักจะเลือนลางหายไปจากความทรงจำเสมอ
อยากจะมีเมมโมรี่ไว้เก็บความฝันเสียจริง

จำได้แต่ว่า....ในความฝันเรารู้สึกอินมาก ตกใจมาก
อย่างกับสาวกนักร้องเกาหลี กรี๊ดให้กับนักร้องในดวงใจ
อย่างสุดเสียงเท่าที่จะปล่อยออกมาได้

หลวงปู่ชื่น !!

ท่านแวะมาหาที่บ้าน พร้อมกับลูกศิษย์ก้นกุฏิท่านหนึ่ง ที่ชื่อว่าอาจารย์สรายุทธ
คำถามมากมายที่พรั่งพรูออกมา พร้อมกับการเข้าโผกอดหลวงปู่
(ในความเป็นจริงคงไม่กล้าโผไปหาใครแฮะ ทำไมในฝันถึงกล้าขนาดนั้นก็ไม่รู้ )
หลวงปู่ๆมาได้ไงครับเนี่ย ?!?
หลวงปู่ๆ หายไปไหนมาตั้งนานอะครับ ?!? (ในฝันอย่างกับเคยเจอหลวงปู่มาก่อนอย่างนั้นแหละ)
หลวงปู่ๆ จะกลับมาอีกเมื่อไหร่อะครับ ?!?
หลวงปู่ได้แต่อมยิ้ม ไม่มีเสียตอบอะไรมาจากท่าน
ท่านได้แต่ลูบหัว แล้วเหมือนส่งของอะไรมาให้ซักอย่าง
ช่วงนั้นจำได้แค่ว่า รู้สึกดีใจอย่างบอกไม่ถูก

แล้วเหตุการณ์หลังจากนั้นนึกอย่างไรก็ไม่ออก.....

แม้ว่าเราอาจจะกินมากแล้วจินตนาการไปไกลเอง
หรือ หลวงปู่ท่านอาจจะแวะมาเยี่ยม เพราะช่วงนี้ไม่ค่อยมีโอกาสแวะไปกราบหลวงปู่

ผมก็มีความสุขอยากบอกไม่ถูกแล้ว
สำหรับลูกศิษย์หางแถวคนหนึ่งที่มีครูเหมือนกันนะ

โพสต์ 2015-7-18 08:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด

หมายถึง ไม่ค่อยปฏิบัติอ่ะนะ
โพสต์ 2013-8-13 21:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โพสต์ 2013-8-13 21:44 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เพชรครับ ผมเคยฝันเหมือนกันเป๊ะเลยครับ แปลกมาก อ่านเรื่องเพชรแล้วเหมือนกำลังอ่านเรื่องฝันของตัวเอง ต่างกันตรงที่ผมไปพบหลวงปู่ ณ สถานที่แห่งหนึ่ง บทสนทนาเหมือนกันมาก โผเข้าไปกอดหลวงปู่เหมือนกันอีก ยังจำความรู้สึกได้ดี  แต่ของผมหลวงปู่มอบเหรียญสีทองและเงินมาให้อย่างละเหรียญ และพูดคำว่า ...
โพสต์ 2013-8-13 22:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
"คำถามมากมายที่พรั่งพรูออกมา พร้อมกับการเข้าโผกอดหลวงปู่
หลวงปู่ๆมาได้ไงครับเนี่ย ?!?
หลวงปู่ๆ หายไปไหนมาตั้งนานอะครับ ?!? (ในฝันอย่างกับเคยเจอหลวงปู่มาก่อนอย่างนั้นแหละ)
หลวงปู่ๆ จะกลับมาอีกเมื่อไหร่อะครับ ?!?
หลวงปู่ได้แต่อมยิ้ม ไม่มีเสียตอบอะไรมาจากท่าน
ท่านได้แต่ลูบหัว แล้วเหมือนส่งของอะไรมาให้ซักอย่าง"

ที่กล่าวมาข้างบนเหมือนกันหมดเลย เรื่องนี้ไม่เคยคิดจะเล่าให้ใครฟัง และไม่ได้เล่าให้ใครฟังนอกจากคุณแม่ และอาจารย์สรายุทธด้วยความสงสัย ปกติไม่ค่อยเชื่อเรื่องความฝัน แต่อ่านเรื่องของเพชรแล้ว...
โพสต์ 2013-8-13 22:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เพชรจะได้รับสิ่งที่เป็นมงคลชีวิต หลวงปู่ชื่นท่านเป็นห่วงศิษย์ของท่านกระมัง
      ย้อนกลับไปเมื่อหลายปีมาแล้ว มีผู้ชายท่านหนึ่งโทรศัพท์มาหาและเล่าความในใจแบบตื่นตัน และดีใจอย่างสุดซึ้ง ความว่า
มีอยู่คืนหนึ่งเขาหลับและฝันแบบเหมือนเรื่องจริง เขากำลังนั่งสมาธิอยู่ในท่าที่สงบนิ่ง(ในฝัน) อยู่ๆมีพระภิกษุชราภาพรูปหนึ่งได้เดินเข้ามาหาชายผู้นี้ และมอบสิ่งของในมือที่กำไว้ให้แด่ชายผู้นี้และพระภิกษุก็เดินหายออกไป  เขารับไว้และเพ็งดูสิ่งของที่พระให้
       ครั้นตื่นจากฝัน ชายผู้นี้จำรูปร่างลักษณะของพระรูปนี้ได้อย่างแม่นยำ อีกทั้งสิ่งของที่ท่านมอบให้ เขารีบเปิดอินเตอร์เนตค้นหาพระภิกษุและสิ่งของดังกล่าวว่าท่านคือใคร ค้นไปค้นมาพระภิกษุสงฆ์รูปนั้นก็คือ  หลวงปู่ชื่น ติคญาโณและสิ่งของที่ท่านมอบให้แด่ชายผู้นี้คือ พระผงรูปเหมือนอาถรรพณ์ธมเหมือนอย่างในฝันทุกประการ ทั้งๆที่ชายผู้นี้ไม่เคยรู้จักหลวงปู่ชื่นมาก่อน เขายังบอกว่ามันเป็นเรื่องเหลือเชื่อแต่ต้องเชื่อ เขายังเล่าให้ฟังอีกว่าตัวเขาเองชอบปฏิบัติและนั่งสมาธิอยู่เป็นประจำ
         " หลวงปู่ท่านคงคิดถึงและเป็นห่วงลูกหลานท่านเป็นแน่แท้"  
โพสต์ 2013-8-13 23:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Reechin เมื่อ 2013-8-13 23:12

ผมเคยฝันครั้งนึงว่าหลวงปู่ท่านเอาทองคำเปลวมาติดที่หน้าผากของผม ในฝันผมพูดไม่ออกได้แต่มอง แล้วคิดว่า นี่ใช่มั้ยคือหลวงปู่ชื่น ท่านมองมาแล้วก็ยิ้มให้ เป็นครั้งที่สองที่ฝันถึง
โพสต์ 2013-8-13 23:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เคยฝันถึงหลวงปู่เหมือนกันครับ ครั้งแรกด้วย เมื่อไม่นานมานี้เอง ก่อนนี้ไม่เคยฝันถึงหลวงปู่เลย ปกติผมจะฝันถึงอาจารย์อยู่บ่อยๆ

พี่ทิมเคยบอกไว้ว่า ใครมีรูปหลวงปู่ให้ใส่กรอบสวยๆ ดูแลดีๆ แล้วจะสานสัมพันธ์กับหลวงปู่ได้อย่างดี ผมมีรูปหลวงปู่ที่อาจารย์เคยให้ไว้ ยังไม่ได้ใส่กรอบ เลยฝากเจ๊น้ำไปใส่กรอบสวยๆให้ จนถึงวันที่ได้รับรูปที่ใส่กรอบเสร็จแล้ว ผมตั้งวางรูปหลวงปู่ไว้บนหนังสือธรรมมะที่โต๊ะทำงานในห้อง เพราะยังไม่รู้ว่าจะติดไว้ตรงไหนดี แล้วคืนนั้นเองที่ผมได้ฝันถึงหลวงปู่ครั้งแรกในชีวิต (ผมเชื่อแล้วครับพี่ทิม)

ท่านมาหาผมที่ห้อง ยืนอยู่ข้างโต๊ะทำงาน แถวๆตำแหน่งที่ผมวางรูปหลวงปู่ไว้เลย "หลวงปู่ชื่น! หลวงปู่จริงๆด้วย หลวงปู่มาได้ยังไงครับ ?" ผมพูดออกมา ท่านยิ้มให้ ผมจำรายละเอียดไม่ได้แล้วว่าคุยอะไรกับท่านบ้าง มัวแต่ดีใจที่หลวงปู่มาหา ตอนท้ายหลวงปู่ท่านหยิบปากกาและกระดาษขาวที่วางอยู่บนโต๊ะ เขียนข้อความลงไปในกระดาษ ท่านเขียนได้ช้าและเหมือนเขียนไม่ถนัดนัก เขียนเป็นภาษาไทยว่า "หลวงปู่ชื่น" มียันต์ด้วย แล้วท่านก็ยื่นให้ผม แล้วผมก็รู้สึกตัวตื่นขึ้นมา ผมยังงงๆอยู่เลย อาการดีใจ ตื้นตันใจ ยังคงอยู่ น้ำตาไหลเลย และผมรู้สึกคุ้นกับลายมือนี้มากๆ เหมือนเคยเห็นลายมือนี้ที่ไหน จำได้ว่าเคยมีคนโพสรูปลายมือหลวงปู่ไว้ ผมเลยค้นหาดู เป็นลายมือเดียวกันเป๊ะเลยครับ ผมนี่อึ้งเลย แปลกดีนะครับที่ฝันแบบนี้

ใครเคยฝันถึงหลวงปู่บ้างครับ จำฝันครั้งแรกได้หรือเปล่า มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ ถึงจะเป็นเพียงความฝัน แต่สำหรับผมแล้วมันคือความประทับใจ และสุขอย่างบอกไม่ถูกครับ ทำให้ผมรู้สึกมั่นใจว่า ท่านยังคงอยู่ ไม่ได้ไปไหน ยังคอยอยู่ดูแลลูกหลานตลอด

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
โพสต์ 2013-8-14 00:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โพสต์ 2013-8-14 08:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สาธุเจ้าข้า
โพสต์ 2013-8-14 09:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
  สาธุ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้