ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5825
ตอบกลับ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เหรียญดีดน้ำมนต์ หลวงพ่อโอ วัดหางน้ำหนองแขม

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รามเทพ เมื่อ 2016-11-13 12:20

เหรียญดีดน้ำมนต์ หลวงพ่อโอ วัดหางน้ำหนองแขม (เหรียญดีดน้ำมนต์) รุ่นสุดท้าย

1.มีช่องห่าง ๆ ระหว่างเม็ดไข่ปลา (ทั้งเหรียญมีจุดเดียว) มีติ่งแหลม ๆ คม ๆ เกินที่หัวสระโอห็นชัดเจน
2.มีเนื้อเกินบริเวณขยักสระโอ
3.มีเส้นบาง ๆ คล้ายหยาดน้ำพาดบนนิ้วก้อยเห็นชัด เป็นที่มาของชื่อรุ่น "เหรียญดีดน้ำมนต์"
4.ตัว "ช" มีรอยปั๊มเขยื้อน และมีเส้นเสี้ยนพาดผ่านตัวอักษรหลายเส้น
5.บนตัว "ค" มีเส้นแตกตรง ๆ พุ่งออกไป
6.มีเส้นเสี้ยนบริเวณสังฆาฏิ และเส้นเสี้ยนแทรกบริเวณริ้วจีวร
7.เส้นแตกเป็นทิว ๆ จากสระอะผ่านยันต์เฑาะว์
8.หูเหรียญปลิ้นและมีรอยปั๊มยกขอบคมชัด ที่สำคัญพื้นเหรียญจะต้องตึงตัว เนื้อโลหะมีความเก่าตามธรรมชาติ ส่องแล้วซึ้งตา
9.มีรอยปั๊มเขยื้อนและเนื้อเกิน
10.มีเส้นแตกคม ๆ สั้น ๆ ที่ขยักยันต์

https://sites.google.com/site/patihan2009/sxng-phra-thae
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-11-13 12:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สิทธิ์พยุหะ:
                           กลับจากบ้านมา ได้มีโอกาส ตระเวรเข้าบ้านโน้น ออกบ้านนี้ไปตามเรื่อง ลัดเลาะไปถึงหางน้ำหนองแขม ซึ่งมีเกจิ ที่คนละแวกนี้ รู้จักกันดีในนาม
หลวงพ่อโอ วัดหางน้ำ  เลยอยากเอประวัติท่านมาเล่าสู่กัฟัง  เพราะว่คนที่มีพระหลวงพ่อโอรู้ดีว่า  ของท่านดีขนาดไหน  เมื่อสัก5วันก่อนหน้านี้ วัยรุ่น 2คนขับมอไซ  ชนกับรถกะบะ ชนิดที่ว่าคนขับลอยไปตกหน้ารถกะบะ  คนซ้อนลอยไปอีกทาง มือยังจับเบาะรถมอไซไปทั้งคนทั้งเบาะ  ทั้งคู่แขวนหลวงพ่อโอ รอดทั้งคู้แค่ถลอก  หากให้มีโอกาสไป ลองถาม คนละแวกนั้นดูนะครับ หรือไม่ก็ลองไปถาม รองเจ้าอาวาสวัดหางน้ำ ชื่อว่าพระเขียวดูได้  เดี๋ยวจหาว่ากล่าวลอยๆๆ

หลวงพ่อโอท่านเกิดประมาณปี 2438 เนื่องจากสมัยก่อน ยังกันดานอยู่มาก หลวงพ่อท่านเองมาป่วยเป็นโรคฝีดาด ตั้งแต่เด็กๆๆ พออายุประมาณ7-8ขวบ  ได้มาเป็นลูกศิษย์หลวงพ่ออิน เจ้าอาวาสวัดหางน้ำ หลวงพ่ออินองค์นี้สุดยอดนะครับเรื่องอาคมผมไม่รู้จะหาองค์ใดมาเปรียญ  เพราะว่าอาคมพระสมัยนั้นกินกันไม่ลงจิงๆๆ  ขนากว่า คนแอบ่ายภาพท่าน ร้อยทั้งร้อย เค้าท้ากินเดิมพันกันเลย หากท่านไม่อนุญาติ  ไม่มีใครถ่ายรูปหลวงพ่ออินติดได้  เลยทำให้มีแต่รูปหลวงพ่ออินตอนบวชใหม่ กับตอนเสียชีวิตเท่านั้น   วกกลับมาหลวงพ่อโอ555โม้เพลิน   พออายุครบบวชหลวงพ่ออินได้พาหลวงพ่อโอ ไปบวชกับใครรู้ใหมครับ  ฟังชื่อแล้วจะสะดุ้ง  ไปบวชกับหลวงพ่อเทศ แห่งวัดสระทะเล   นี่จะให้เล่าแบบอภินิหารหรือกำลังภายในนะ ได้เป็นวันๆๆเลย 5555
          หลวงพ่อโอ เป็นที่รักของหลวงพ่ออินยิ่งนัก อาจเป็นเพราะท่านตาบอด จึงทำให้หลวงพ่อโอ สนใจในอักระเลขยันต์ ศึกษาจนหลักแหลมมาก  เค้าว่าคนพิการมักมีสิ่งหนึ่งมาทดแทน  ทีนี้มารู้จักกับรายชื่อของอาจารย์ของหลวงพ่อโอดูนะครับ
  1 หลวงพ่อเทศ วัดสระทะเล
  2 หลวงปู่ศุข วัดคลองมะขามเฒ่า
  3 หลวงพ่อ เงิน  วัดพระปรางค์เหลือง  หลวงพ่อโอ เรียนทำน้ำมนต์จากท่านมา หลวงพ่อเงิน ท่านเก่ง เรื่องน้ำมนต์มาก ชื่อน้ำมนต์จินดามณี ถืว่าไม่เป็นรองใคร ขนาด รัชกาลที่ 5ยังมาให้หลวงพ่อเงิน ทำน้ำมนต์ให้หลายครั้งอยู่  สมัยก่อน คนเจ็บป่วยไปหาหลวงพ่อเงิน หลวงพ่อท่านจะทำบาตรน้ำมนต์ขนาดใหญ่  ขึงด้วย สายสินจ์ เป็นรูปเครื่องหายบวก  ให้คนเป็ฯไข้  ดื่มช่อซ้าย ใครอยากคลอดลูกง่าย ดื่มช่องขวา  ใครผีเข้า  ดื่มช่องล่าง กล่าวคือ  ในบาตน้ำมนต์ แก้ได้สารพัดโรค  หลวงพ่อโอท่านสำเร็จวิชาจากหลวงพ่อเงินเพียงส่วนเดียว  แค่นี้ก็เพียงพอทำให้หลวงพ่อโอ ทานเก่งกาจ ทางเรื่องทำนำมนต์แล้ว  ขนาดเหรียญ ที่ได้รับความนิยม ทั้งๆๆที่เป็นรุ่นสุดท้าน ออกปี 06  ชื่อว่าเหรียญดีดน้ำมนต์ ยังเป็นที่นิยมกันมาก หายากจิงๆๆ
  4 หลวงพ่อมี วัดบ้านบน
  5 หลวงพ่อปั้น วัดหาดทะนง (แหมอยากจะโม้ให้ฟังจิงๆๆว่าท่านนนี้ สุดยอดอีกเหมือนกัน เดี๋ยวเบื่ออ่านเสียก่อน)
6  หลวงพ่อเดิม  วัดหนองโพ  ไม่รู้คนทำหนังสือหลวงพ่อเดิมตกรายชื่อพ่อโอไปได้อย่งไร  เลยทำให้คนรู้จักน้อย
7  สุดท้ายหลวงพ่อ อิน วัดหางน้ำ

เอกลักษณ์หลวงพ่อโอ  ท่านจะนั่งนิ่งเหมือนทำสมาธิ และจะเค้ากะลา เสมอ เหมือนท่านเข้าสมาธิสมอๆๆ ใครไปใครมา สามารถรู้ได้โดบไกล ขนาดว่าพ่อผมกับแม่ หาบองไปขายหมด แวะมาหาหลวงพ่อโอ  เอาคานหาบวางพิงไว้กับใต้ถ่นศาลา  พอมาหาหลวงพ่อ  ท่านทักเลยว่า เอาไม้พิงแบบนั้น ลมพัดแรงๆๆ จะล้มเสียหายได้นะ  แหมมมม...ท่านนี่ขนาดตาไม่ดี ยังรู้เลย พ่อผมเอง บอกว่า ท่านจะเลี้ยง รักยมไว้เป็ฯหูเป็ฯตาให้ท่าน หากใครไปใครมาจะมาคอนรายงานให้ท่านทราบ
   วัตถุมคลของท่าน  คนหางน้ำบอกว่า เอาหลวงพ่ออะไรมาแลกก็ไม่เอา  เพราะว่า ใครมีของหลวงพ่อโออยู่  ต่างหวงแหนกันทั้งนั้น  เพราะสร้างน้อย ประสพการสูง  ท่านสร้างวัตถมงคลออกมายุคแรกๆๆปีก่อน2500แต่เป็นเชือกคาด  และปลัดขิก ซึ่งปัจจบันเก่าๆๆหน่อย  ของหลวงพ่อโอแท้ๆๆ  เล่นเป็ฯพ่อกวยไปได้  555  แต่ก็ไม่เป็นไร  เพราะว่าท่านเก่งพอๆกัน ขอให้เก่าอย่างเดียว   มาถึงปี2501-06ท่านจึงสร้างรูปหล่อลอยองค์ขึ้น ปีแรกออกมาเป็นเนื้อตะกั่ว   ปี02ออกรุ่นสองตามมาเรียกว่าพิมพ์เข่ากว้าง (คนที่จ้างทำรูปหล่อหลวงพ่อพรหมเอามาใช้เป็นรูปหล่อนิ้วกะดกในปี07หน้าไม่เหมือนพ่อพรหมจึงทำให้รูปหล่อก้นระฆังแรงจนแซงนิ้วกะดกไปแล้ว)       หลังจากนั้นหลวงพ่อโอ ยังออกรูปหล่อรุ่นที่ 3ออกมาเรียกว่า พิมพ์ต้อ และปีเดียวกันยังออกรุปหล่อฝังพลอยด้วย  ทำเรื่อยๆๆมา จนถึงประมาณปี06  หลวงพ่อมาสิ้นปี08 สร้างความอาลัยรักให้กับลุกศิษย์เป็นอย่างมาก  จึงได้เก็บศพหลวงพ่อไว้  30ปี  แล้วมาเปิดบำเบ็ญกุศล ในปี39  ในวัดเปิดที่บรรจุศพหลวงพ่อ ทั้งจีวร เส้นผม ต่างถูกลูกศิษย์ แบ่งแย่งกันไป ขนาดว่า เปิดกันกลางคืนนะครับ  แหมนรกกันจิงๆๆ  แต่อย่างว่าเค้ารักแศรัธาในหลวงพ่อ ขนาดคนเก่ง ที่ทั้งหลวงพ่อ อยู่ในเหตุการ เห็นกะดูกหลวงพ่อยัง นั่งปาดน้ำตากันหลายคนด้วยความอาลัยรัก  ผมคงกล่าวได้เพียงแค่นี้ ยาวมากๆๆแล้ว จะเบื่อกันเสียก่อน  แต่ถ้าไม่อ่าน กลัวจะไม่เข้าใจ

มาดูของหลวงพ่อกันบ้าง ผมมีน้อยไม่กี่ชิ้นเพราะหายากอยู่    หากพี่ๆๆคนพยุหะ  หรือพี่ๆๆใครที่มีของหลวงพ่อเห็นกะทู้ของผมเข้า  ข้อมูลผิดพลาดประการใด ผมขออภัย และยอมรับผิดแต่เพียงผู้เดียว และขอให้พี่ๆๆท่านใด มีของหลวงพ่อโอ ก็ขอให้มาลงโฟส ให้เพื่อนๆๆชมากได้ชมกัน เพื่อโอก่ศข้างหน้า  ไปเจอเข้า จะได้ไม่เสียโอกาส ในการที่จะมีวัตถุ มงคล สายนครสวรรค์ ที่ถือว่า น้อยองค์ ที่จะ มีอาคมแกร่งขนาดหลวงพ่อโอ นะครับ  

ขอบคุณครับ....อ้อออ ขาดไม่ได้ ขอบคุณอาจารย์เฉย เจ้าอาวาส วัดหางน้ำ และขอขบคุณ อาจารย์เขียว รองเจ้าอาวาส(ญาติผมเอง)  ที่ให้ข้อมูลนะครับ        

http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=4244.0;wap2
ขอบคุณครับ^^

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้