ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 28534
ตอบกลับ: 89
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เค้าถามผมว่า "เอ็งไปครอบครูกับใครมา"

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nujeab เมื่อ 2013-3-27 19:04

ประสบการณ์จากพี่รัช

เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสได้ไปร่วมพิธีกรรมอาบน้ำมนต์ทิพย์ ณ สถานที่แห่งหนึ่งใน จ.ฉะเชิงเทรา โดยมีเพื่อนคนหนึ่งชวนไปบอกว่า "สุดยอด" คงเป็นเพราะคำนี้แหละครับที่ผมตัดสินใจที่จะไปพิสูจน์ ระหว่างทางจากแดดเปรี้ยงๆ อยู่ดีดีฟ้าก็ครึ้มแล้วฝนก็เทลงมาแบบฟ้ารั่ว ที่ปัดน้ำฝนเบอร์สุดท้ายแทบเอาไม่อยู่ รู้สึกว่าแผ่นหลังร้อนวูบๆวาบๆ ก็คิดว่าพ่อนาคาและแม่นาคีท่านมาบอกให้รู้ว่าท่านเดินทางไปด้วย รู้สึกอุ่นใจ และมั่นใจบอกไม่ถูก ทั้งที่การเดินทางทุลักทุเลพอสมควร

พอถึงที่หมาย ผมก็ได้สังเกตุผู้ที่มาร่วมในพิธีส่วนใหญ่จะเป็นผู้หญิงแต่ที่แปลกใจคือพวกเธอหน้าตาและผิวพรรณงดงามกันแทบทุกคน ผมคิดว่าคงไม่ธรรมดาซะแล้ว จากที่ตั้งใจว่าจะมาสังเกตุการณ์แค่อย่างเดียว ก็เลยถือโอกาสเข้าร่วมพิธีซะเลยคิดว่าถึงอย่างไรเซ็นทรัลล็อคทำงานก็กลับไปให้อาจารย์เปิดล็อคให้ได้

อาจารย์คนที่ทำพิธี ท่านก็เป็นฆาราวาสมิได้เป็นพระสงฆ์แต่อย่างใด แต่เคยผ่านการบวชเรียนมาพอสมควร แต่มีเทพประจำองค์ท่านอยู่ก็เท่ากับเป็นสายเทพ เท่าที่สดับรับฟังคำสอนของท่าน ท่านไม่ให้ยึดติดในตัวตนของท่าน แต่ให้ยึดมั่นในพระธรรมคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าฯ ซึ่งผมว่าก็จริงเพราะคนทุกวันนี้ยึดติดกับวัตถุภายนอกมากกว่า

ช่วงการอาบน้ำมนต์ทิพย์ต้องเปลี่ยนผ้าเพื่อรออาบผมไม่ได้เตรียมเสื้อผ้าอะไรไปเลย มีพี่ผู้ชายคนนึงแบ่งผ้าขาวม้ามาให้ผมผลัด หลังจากที่ผมถอดเสื้อออกแกบอกเห็นแสงสีทองๆเปล่งออกมาจากหลังส่วนบนของผม (น่าจะเป็นบริเวณที่อาจารย์ลงน้ำมันให้) ผมก็ได้แต่ยิ้มๆ (ภูมิใจ)

แต่ที่แปลกก็คือหลังจากที่อาบน้ำมนต์ทิพย์เสร็จจะต้องนำพานค่าครูไปยกถวาย รู้มั้ยครับ คนก่อนหน้าผมกี่คนๆแกไม่ปริปากใดๆ  แต่พอมาถึงคิวผมแกเงยขึ้นมามองหน้าแล้วพูดว่า "เอ็งไปครอบครูกับใครมาวะ" ผมก็ตอบว่า "อาจารย์ผมชื่อ สรายุทธ งามชื่น ศิษย์เอกหลวงปู่ชื่น ติคญาโณ แห่งวัดตาอี จ.บุรีรัมย์ครับ" ไม่รู้ว่าแกรู้ได้ยังไง แต่แค่นี้ผมก็ภูมิใจสุดๆแล้วครับ
   หลังจากวันนั้นทราบมาจากเพื่อนคนที่ไปด้วยกันว่า อาจารย์ท่านนั้นโทรมาแล้วถามถึงผม แล้วยังพูดอะไรแปลกๆให้เพื่อคนนี้ผมฟังหลายอย่าง เช่นคนๆนี้ไม่มีวันตกต่ำ ที่สำคัญจะไม่ตายโหงเด็ดขาด  ฟังแล้วรู้สึกยังไงกันบ้างครับ ของที่ลงกับอาจารย์ของเราทำให้คนอย่างอาจารย์ทางสายธิเบตเห็นอะไรต่างๆมากมาย ล่าสุดเท่าที่คุยกับอาจารย์ไม่ใช้ผมคนเดียวที่เจอประสบการณ์แบบนี้แล้วด้วย เอาไว้รอเค้ามาเล่าสดๆเองดีกว่า ภูมิใจอีกแล้วครับท่าน

หมั่นรำลึกถึงครูบาอาจารย์กันครับ
88#
 เจ้าของ| โพสต์ 2019-7-4 09:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
12 กุมภาพันธ์

มีความปิติ ดีใจที่ได้เป็นศิษย์มีครูครับ
ยังจำวันเวลาและความรู้สึก

ที่พวกเราครอบครูกันได้บ้างหรือเปล่าครับ
86#
 เจ้าของ| โพสต์ 2019-7-1 11:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
84#
 เจ้าของ| โพสต์ 2018-8-16 10:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
82#
 เจ้าของ| โพสต์ 2018-5-18 10:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ไหว้ครูปีนี้ จะมีใครโชคดีได้ครอบครูบ้างหนอ
80#
 เจ้าของ| โพสต์ 2018-1-30 10:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้