ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 43527
ตอบกลับ: 49
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

~ หลวงพ่อผินะ ปิยธโร วัดสนมลาว ~

[คัดลอกลิงก์]
ประวัติหลวงพ่อผินะ ปิยธโร

วัดสนมลาว (วัดไทยงาม)
ต.โคกแย้ อ.หนองแค จ.สระบุรี

ย้อนหลังกลับไป เมื่อวันที่ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2545 ชาวบ้านต่างเดินทางไปที่ วัดสนมลาว หมู่ที่ 2 ต.โคกแย้ อ.หนองแค จ.สระบุรี ด้วยเกิดเหตุปรากฏการณ์ความมหัศจรรย์ ภายหลังการมรณภาพลงอย่างสงบของ “หลวงพ่อผินะ ปิยธโร” สิริอายุ 89 ปี เจ้าอาวาสวัดสนมลาว ร่างหลวงพ่อผินะ ปิยธโร นั่งหมดลมหายใจในท่านั่งขัดสมาธิอย่างสงบ เหตุที่ไม่ปกติเพราะท่านมรณภาพเมื่อเวลาประมาณ 05.14 นาฬิกา แต่เวลาล่วงเลยกว่า 12 ชั่วโมงแล้วร่างกายเนื้อตัวท่านยังอ่อนนิ่ม ไม่คล้ายดังคนที่หมดลมหายใจแต่อย่างใด

ก่อนหน้านี้หลวงพ่อผินะได้ ทำหนังสือเขียนสั่งไว้ มีใจความว่า “เมื่อฉันละสังขาร ขอให้ปฏิบัติตามนี้ คือ ห้ามฉีดยาศพโดยเด็ดขาด ให้เก็บศพไว้ในสภาพนั่งขัดสมาธิ ให้บรรจุศพไว้ในที่เตรียมไว้ ณ สุสานผินะ ไม่ต้องมีการสวดศพ ไม่ต้องบอกคนมาก ห้ามเผาศพโดยเด็ดขาด” สั่ง ณ วันที่ 4 ตุลาคม พ.ศ.2545 ลงชื่อ พระผินะ ปิยธโร พระอาจารย์ใหญ่ประธานคณะปฏิบัติธรรม วัดสนมลาววิหาร

รูปถ่ายตอนท่านนั่งสมาธิถอดจิตมรณภาพ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x

ดาวแม่เนื้อหอม หลวงพ่อผินะ ปิยธโร วัดสนมลาว สระบุรี

ภายในบรรจุเม็ดแร่กันฟ้าผ่า รุ่นนี้เป็นรุ่นที่เล่นง่าย ปั๊มเครื่อง สีนิยม

หลวงพ่อผินะท่านได้สร้างขึ้นเพื่อเป็นปริศนาธรรมตามนิมิต

โดยด้านหนึ่งเป็นดาวห้าแฉกอันหมายถึงพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ของภัทรกัปป์นี้

อีกด้านเป็นดาวแปดแฉกอันหมายถึงพระอรหันต์แปดทิศที่คุ้มครองทิศทั้งแปด

เนื้อผสมผงอาถรรพ์ (อธิษฐานตามใจปรารถนา เมตตาแรงสุดๆ)

ดังนั้นดาวรุ่นนี้เป็นดาวอีกรุ่นที่รุนแรงทางเสน่ห์ เพราะมีส่วนผสมของที่เห็นง่าย แต่เอายาก
การทำดี แต่บางคนอาจมองว่าเป็นเรื่องบ้า ผิดเพี้ยน
สาธุครับ..หลวงปู่
sritoy ตอบกลับเมื่อ 2013-5-28 18:32
"ตัวตาย แต่ชื่อยังอยู่
ชั่วฟ้าดินสลาย"
หลวงพ่อผินะ ป ...

เพราะความดีที่สะสม
ชื่อ ถึงคงอยู่
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moshido เมื่อ 2013-12-2 01:51

สาธุ....น้อมกราบหลวงปู่ ด้วยใจเคารพ
ผมเกิดช้าไป....ตอนหลวงปู่ยังมีชีวิต ผมยังเด็กอยู่ ถ้าเป็นตอนนี้
คงมีโอกาสได้ไปกราบท่าน ทำบุญทุกครั้งก็อุทิศให้ท่าน
กราบหลวงปู่ด้วยใจน้อมสาธุ
sritoy ตอบกลับเมื่อ 2013-5-28 18:32
"ตัวตาย แต่ชื่อยังอยู่
ชั่วฟ้าดินสลาย"
หลวงพ่อผินะ ป ...

สาธุ.
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้